học bổng 100% cho sportmen, ai chơi thể thao vào xem.

Phạm Quang Minh
(nobita89vn)

chào mọi người, cái học bổng mà anh định nói là học bổng Asean hay schoolbased scholarship , học bổng này chắc cũng khá nhiều người biết rồi , để anh nói qua lại nhé, học bổng này sẽ cover chi phí cả ăn cả ở 100% trong vòng 4 năm ở Singapore ( học từ sec3 --> hết A level ~ GCSE 2 năm rồi A level 2 năm ở Anh )
sắp tới, 3/10 thì trường anh , ACS(I) < Anglo Chinese School Independent > sẽ về Ams lấy 10 nam và 7 nữ, mà tình hình là hội vietnam ở trường anh thiếu nhân tài thể thao kinh quá ( bóng đá , bóng rổ ) , nên anh lập topic này để những ai thể thao giỏi mà chưa rành về học bổng này lắm có thể có cơ hội tìm hiểu và thi cái học bổng này. ( ah mà khuyến khích các em nam nhé :D )
email của anh la [email protected] nhg tốt nhất có câu hỏi j cứ post trong topic này để dễ trả lời
Cheers
Minh

Chỉnh sửa lần cuối:
@ phúc: tiếng anh thì kha khá , còn toán với IQ thì dễ í mà
@ thắng :ah , học bổng này , bước 1 là phải lấy đc application form, chỉ cần lấy 1 xong giúp nhau mà photo ra thôi , lấy thì ở phòng giám hiệu , còn thời gian phát form thì chắc là sắp rồi đấy , vì thời gian thi sẽ là 3/10 -- 5/10 , thi xong biết kết quả ngay.
2) về bài thi, sẽ thi 4 cái : toán tiếng anh IQ và interview. như anh nói ở trên, IQ và toán thì ko quá khó < nếu ko muốn nói là dễ > cái chính là khá dài , và các cái thuật ngữ có khả năng mình chưa gặp, thì về vấn đề anh nghĩ em nên mua quyển từ điển toán học của lão THủy < kim thủy ở chùa bộc thì phải > khá đầy đủ , giá cách đây 2 năm là 18K :)) :-> và cố gắng làm nhanh là đc
3) portfolio (kiểu resume í ) : cái này có thể nói là khá quan trọng , các chú nên notice là trường ACS là trường rất mạnh về thể thao , vì thế nên cố gắng viết portfolio đẹp đẹp vào, cho thêm nhiều hoạt động thể thao, ví như member trong team bóng đá lớp chẳng hạn :D , mem bóng rổ chẳng hạn ...
tóm lại là cố gắng có nhiều extra curricular activities.
4) interview : chỉ cần khả năng giao tiếp đc là đc , vì bọn sing nó chú trọng đến chuyện là em giỏi , và em chỉ cần có potential communicate ideas đc là ok roài :) còn về english, chúng nó ko care lắm về speaking skills của em .

thế đã, tóm lại việc đầu tiên là săn form :D

ah, chú bảo mấy thằng bóng bánh nữa nhé , yên tâm là hb này ít cạnh tranh hơn vì lấy theo tiêu chuẩn 10 nam 7 nữ , nên in other words, kiểu nam vs nam nữ vs nữ :D yên tâm mà chuẩn bị

a` em hỏi thêm với
thế mấy cái toan` tiếng anh thi` đại loại là dạng nó thế nào a.
vd đi anh?

haha tao thi đỗ chắc, toefl >600 tí

br thì limit giải từ trường đến tp đến quốc gia, bóng đá được 1 giải bé , 1 giải tàm tạm

toán ah, toán thì khá là dễ < vì học bổng này là tested on bọn 06 09 mới đúng tuổi > có căn, dạng nó thì cũng khá là rộng, nhưng đại í là ko có j mà mình chưa học ở vietnam , chú ý ôn lại các công thức tính diện tích hình tròn, lăng trụ ... < dễ nhưng mà ko để í là quên mất đấy >
phần khó chịu như anh nói là về các thuật ngữ của nó , ví như pythagoras theorem là pitago , function là kiểu y= f(x) < quên t việt là j rồi >
các thuật ngữ của geometry như intersect, congruent triangles , similar triangles, cosine rule , sine rule , trigonometry.... mấy cái đấy chắc là ko khó đâu, vì toán đâu phải là dùng ngôn ngữ nhiều , đoán đc hết í mà :D , cho an tâm thì làm quyển từ điển 18 K í :))

ông bop chỉ cần ghi thanh` tich thể thao có khi cũng đỗ :))

keke, bob ạ , mày đi cũng đc muộnn 3 năm thôi ... xong apply đh cùng các em 08 11 haha

@Trố: mấy cái thuật ngữ toán kia m thik thì sang lớp t bọn t chỉ cho,bọn t học toán của lũ nc ngoài nên mấy cái thuật ngữ này cũng quen thuộc rồi mà,vs cả t nghĩ thuật ngữ toán hok thì Anh vs Pháp giống nhau hết y mà...
@Minh: cho e hỏi là tiếng ANH mình chỉ cần giao tiếp đc là đủ ạ :-/,còn về thành tik thể thao thì bắt buôk phải có giải thưởng ạ :-/

ko bắt buộc nhưng mà e thấy đấy , trường này là trường mạnh về thể thao 'nên có giải cũng lợi hơn chứ , mà bọn sing nó thich bọn all'rounded hơn ; kiểu toàn diện í , học cũng đc mà có các hoạt động ngoại khóa nữa ..

Chỉnh sửa lần cuối:
anh có biết chính xac lúc nào cò form ko ạ?
thi cái này sợ nhất toán:((

Thằng Cu đi dụ dỗ trẻ em à :)), làm gì có học bổng cho sportmen ở VN, chỉ có học bổng bình thường thôi. Ý anh Cu là các em nào giỏi thể thao nên sang give a try cái học bổng asean này để năm sau anh ý đào tạo đá bóng :)).

oh yeah , chú phong nói đúng , nhưng mà tao đâu có nói là hb CHỈ cho sportsmen rite ...
toán chả sợ đâu , nếu chú ko mất căn bản thì sợ j, tiếng anh essay thì notice là có 2 đề chọn 1 , viết report về 1 vụ j đó , say a robbery or theft in the supermarket, hoặc là viết thư , kể chuyện cho bạn ... hehe

Ku lại đi phỉnh người khác rồi :))
hình như là có form rồi mỗi tội thầy Điện vẫn giấu thôi :-/

đây chắc là học bổng ASIAN bt đúng ko ạ? Nếu là sportmen scholarship, sang đấy chơi thể thao tồi 1 tí bị đuổi về thì toai đời :))
Lớp mày có học TA ko Lộc?

Back
Bên trên