Học Anh, lên Đại học chuyển sang học ĐH Mỹ ???

Trần Bích Thủy
(candy_honey)

Điều hành viên
.. em đang thắc mặc vụ này nên em muốn hỏi mọi người chút ạ .. vd như em đang học ở Anh , ( chưa lên Đh :D ) . .. em học hết năm tới , thì em sẽ lên ĐH ở Anh, nhưng nếu em không muốn học ĐH ở Anh mà muốn chuyển sang Mỹ thì cần những gì ạ ?? .... em không rõ bên Mỹ nó có chấp nhận IELTS và bằng cấp ở Anh không nữa ? .. các anh chị có kinh nghiệm cho em vài lời khuyên với ạ :D .. :x ... em cảm ơn mọi người trước :x ..:D

Theo mình biết thì hình như chỉ có Harvard chấp nhận IELTS
Còn về bằng cấp thì A-lv được đánh giá cao hơn bằng cấp VN nhưng chắc adcom sẽ expect cao hơn ở người học A-lv so với người học VN nên có lẽ sẽ khó hơn :-?
Anh Hiếu béo đâu roài, có 1 em gái hỏi nè :D

Xong hết em ạ, bây giờ hầu hết các trường đều yêu cầu chứng chỉ tiếng Anh là TOEFL hoặc IELTS --> TOEFL ko còn là lựa chọn duy nhất nữa.
Như bạn chị hồi apply vội quá ko take TOEFL mà thi luôn IL cho nhanh, trường nó vẫn nhận như thuờng và học bổng thì rất sộp :x .
Học ở Anh sang là xong A level --> sẽ có nhiều cái lợi mà anh Đàm Minh Hiếu có thể nói rõ cho em biết, cụ thể chị nghĩ là được đánh giá cao hơn, khi vào học có thể bỏ qua 1 vài courses cơ bản chẳng hạn.
Còn em muốn apply sang Mỹ tất nhiên vẫn cần những thủ tục cơ bản như common application, SAT, recommendation...

... khóa của em không phải là Alevel ạ :D .. nó là BTEC National Diploma :D :biggrin: ..

.. em chưa học SAT bao h ?? :( :(( .. mọi người thi SAT rồi thấy thế nào ạ ?? .. có khó không ạ ?? .. chương trình SAT của nó bằng tầm lớp mấy của Vn ạ ? .. :| ...

.. về IELTS hay TOEFL thì em có thể chọn trường rồi hỏi trực tiếp trường là chắc nhất ..:D:D .. . nhưng hiện tại em không biết 1 trường nào của Mỹ ngoài Havard :D :biggrin: .. mọi người có biết web nào có list các trường ĐH ở Mỹ không ạ ? .. em định theo học Multimedia hoặc advertising nhưng em chưa bao h tìm hiểu education system của Mỹ cả nên em không rõ lắm là trường nào tốt về ngành này .. :( ..

Ơ em thủy chân cong dạo này lại còn bon chen sang Mỹ cơ à. Anh vừa ở SG ra thấy mọi người nhắc nhiều wa... thảm nào mình hắt xì liên tục. Ờ có gì em cứ PM hay offline cho anh... thế này nó kín đáo hơn em ạ :))

.. anh Hiếu ..[-( ..[-( ... em mà lên YM thì anh với em có mà lại toàn chat à .. :)) .. :nono: .. [-( .. :D:D ... anh gap year có khác .. vi vu khắp nơi nhỉ :| ..

...Nam ném cho cái địa chỉ không thế à .. [-( :D:D :nono:... bội bạc nhau thế :( :(( .. [-(

Chết chết, hết ông Anh Khoa rồi đến ông Hiếu giờ đến em Thủy, sao dân UK cứ thích chuyển sang US còn ngược lại thì :-ss.
NÓi vui thôi chứ, chân cong cần suy nghĩ cho kĩ, em vẫn còn thời gian, cứ chờ ông Hiếu sang bên kia rồi nói lại cho em, hồi trước anh cũng định thế, nhưng mà ngại hết TOEFL với cả SAT mết quá, thế nên thôi :p

Bé CD lại nổi hứng sang Mỹ học à, hehe thế thì cố gắng nhé để dân A2 sang đấy tụ tập cho nó nhiều :D:D. Mà ôm eo bà được bao nhiêu vậy??? :D:D

... bạn VA đi Mỹ à .. :D:D .. hehe .. A2 ở Uk cũng sắp đông lắm thì phải :D:D ... :lol: ...

.. anh Hưng : .. em nghĩ đến SAT cũng đã thấy mệt rồi vì em chưa học SAT bao h :-? .. chỉ từng thấy quyển SAT dày cộp .. :p:D ...

.. cảm ơn bạn Long với cả Nam nhé :p:D .. để Thủy về xem mấy cái web đấy có gì .. :D:D .. :biggrin:

Nếu Thủy là apply Fall 2007, thì vẫn còn hơn 1 năm để chuẩn bị mà. SAT thì ai mà chả ớn. Nhưng Thủy cũng có điều kiện tốt để ôn ;)

Nope... I think England has a different ideology from US :D And they don't let students learn what they want even in class time as in VN :D

Back
Bên trên