Học đại học hay học nghề đây bà con ...?

Trương Trọng Khánh
(trong_khanh)

Hôm nay lại mời mọi người tham gia một topic tranh luận hẳn hoi. Mấy ngày qua thấy các bạn trên forum hầu hết rất máu lửa + nhiệt tình nên tớ cũng mạo muội tận dụng chút chút. Mong bà con thả phanh bàn tán đưa ra luận điểm dẫn chứng hùng hồn.
P/s: Mọi ý kiến của mọi người cho phép tớ được sử dụng trong chương trình mà tớ tham gia được chứ ạh ( đó cũng là một chương trình tranh luận, và tớ rất muốn nghe ý kiến của mọi người) Đặc biệt các anh chị khóa trước ;;)
Chú ý: Mọi người nhớ đi nhẹ, nói khẽ, cười duyên thôi nhé... :p có gì bức xúc quá xin đừng trút giận nên topic mà làm tổn thương mọi người. Có gì gặp nhau offline tính tiếp :D
Quên : giới hạn đối tượng mà buổi tranh luận đang nói tới là những người hoàn toàn đủ khả năng học đại học. Và họ đang băn khoăn không biết đi hướng nào thì tốt hơn. Các bạn hãy đưa ra lời khuyên.
Theo tớ thì học đại học là tốt hơn cả vì học đại học được đào tạo bài bản lại dễ xin việc
;)

học Đại học thì đào tạo ra các "thầy"
học nghề thì đào tạo ra các "thợ"
mà bây h xã hội đang thiếu thợ lành nghề là nhiều chứ thầy thì ko thiếu cho lắm
--> mấy ông bà học đại học xong mà ko đi học nghề thì vẫn nhiều người ngồi mốc mặt ra mà ko có việc làm :-??

hỏi thật ông bị điên ko :D :D cloze topic lào

thế tại sao cậu lại không đi học nghề mà đi học đại học hả Nhót :p

tớ muốn làm thầy :>

Chỉnh sửa lần cuối:
thế ông khánh đi học nghề nhé, thế mà cũng hỏi

cũng tùy

nhiều ng thi vào đại học xong

ra làm ở ngoài

thì lại chỉ muốn làm sao, xong cái bằng, để tiếp tục học thêm cái này cái khác bổ sung cho cái nghề đang làm, hoặc để chuyển nghề khác

:D

ví dụ như ở ngoại thương, phần lớn anh chị tớ quen đều nói là thấy học ở ngoại thương xong phần lớn là làm trái nghề

chứng tỏ là cái việc học đại học chả có nhiều ý nghĩa lắm

bằng cấp thì còn tùy :))

vì cái bằng ảnh hưởng trực tiếp đến nghề và việc mình làm, còn giá trị hơn nhiều 1 cái bằng chứng nhận tốt nghiệp đại học :D

Nhưng đại học lại đào tạo cho mọi người nền tảng, cơ sở kiến thức mà học nghề ko có.
Đại học có nhiều ngành cho bạn chọn, nếu ngay từ đầu ko sai lầm thì bạn đâu cần học một bằng khác nữa. CÒn học nghề chỉ giới hạn trong một vài ngành thôi

học nghề thì dạy cho người ta kĩ năng và kinh nghiệm thực tế nhiều hơn là lê đít ngồi ở mấy cái giảng đường Đại học
ở VN bi h học nghề chỉ giới hạn trong vài ngành
nhưng về sau thì biết thế nào ?
anyway, trước mắt thì cứ thi ĐH đi vì nhiều ng` VN quan niệm ko thi đỗ ĐH thì nhục
(ở đây tớ nói là nhiều chứ ko phải tất cả )

Học Đh hay ko còn tùy vào cách nghĩ của từng người ...
CÓ ngươi nghĩ rằng : Đh là chiếc vé duy nhất để mình bắt đầu khám phá cuộc sống . Nhưng cũng có người cho rằng : " đi làm cũng là cách khám pá cuộc sống " . Mỗi con đường có cách nhìn cuộc đời sớm hay muộn thôi ..cái j cũng dẫn đến 1 thành công nhất định

Đại Học...ước mơ nhiều người ...Hầu hết ai cũng nghĩ vào ĐH là ra trường sẽ có việc làm ..Nhưng có pải lúc nào cũng thế đâu ..Xã hội đi lên , việc đầu tiên lựa chọn , đó ko pải là chọn trường nào đỉnh đỉnh mà là học ngành nào ...Nhiều học sinh trường mình đâu có NT , HVQHQT mà là Mở , Mỏ ...

Đồng ý rằng vào ĐH , mọi thứ sẽ chắc chắn hơn ..con đường mình đi cũng ít gai hơn chút ít ..nhưng ko vì thế lại ko tán thành chuyện đi học nghề ..Nhiều người nhìn xa , họ học nghề rồi lúc thành thạo cũng là lúc đn đang cần ...chưa chắc ĐH ra là đã làm đc đâu :)

Nếu bạn Khánh thấy học nghề hay như thế thì bạn cứ học nghề chuyên nghiệp đi :)

@ T Khánh: Có một vấn đề đấy là quan niện của nhiều người...Họ cứ nghĩ rằng, sông chết j cũng phải vào được đại học, như Bq nói ở trên, "có nhiều ng` VN quan niệm ko thi đỗ ĐH thì nhục"...cái này rất đúng, và nó cũng rất ảnh hưởng đến việc chọn trường, chọn ngành học. Nếu như cậu thik một ngành, nhưng vì các điều kiên khách quan như năm nay ngành đó tuyển ít chỉ tiêu, nghề đó không thời thượng, thi vào trường đó khả năng đỗ không cao, nếu trượt thì còn có thể nguyện vọng hai trường nào hay j j đấy...Có rất nhiều người chon cách thi một trường đại học bất kỳ(nói là bất kỳ thì cũng không hăn, cũng có chọn lưa và xem xét nhưng họ chọn một trường mà họ có khả năng đỗ cao mà không hề quan tâm đến là mình sẽ học ngành j hay ra trường mình sẽ làm j???) chính vì thế mà có rất nhiều người sau khi tốt nghiệp, ra trường đã làm những công việc khác hẵn chuyên môn mà họ được đào tạo.
@ Bq: mày nên làn thầy thể dục vì thể chất và thể xác của mày rất tốt;))

noi' the' thoi chu vao dai hoc ro rang van~ tot' ho*n roi =))

du the' nao thi van dai hoc la dau tien ban khanh' a. :))

chi? toi. 8-| :(( :))

chẳng ai lại có điều kiện và khả năng đỗ đại học lại bảo thôi ko thi đại học và đi học nghề cả :)) dù có ko xuất sắc thì cũng cố mà bon chen vào 1 cái trường nào đấy :)) bây h đi đâu nó chả đòi hỏi có bằng đại học này nọ. :-j Lăn tăn làm gì cho mệt i-) :)|

Hoàng Anh, câu hỏi bạn đưa ra rất hay đấy. Cái đấy tớ vẫn còn băn khoăn hướng giải quyết nhưng tớ sẽ trả lời sau vậy nhá:p
..Có rất nhiều người chon cách thi một trường đại học bất kỳ(nói là bất kỳ thì cũng không hăn, cũng có chọn lưa và xem xét nhưng họ chọn một trường mà họ có khả năng đỗ cao mà không hề quan tâm đến là mình sẽ học ngành j hay ra trường mình sẽ làm j???) chính vì thế mà có rất nhiều người sau khi tốt nghiệp, ra trường đã làm những công việc khác hẵn chuyên môn mà họ được đào tạo.
Dũng: Uhm cái đấy cũng là một phần chưa rõ trong giới hạn tranh luận. Vì nếu xét những người có khả năng nhiều khi chưa chắc họ chọn học đại học đâu mà tham gia các trường học nghề: thời trang London, aptech.... Cũng dễ xin việc mà kiếm cả bộn tiền :)
Lúc đầu cứ tưởng chẳng ma nào tham gia thế mà hóa đông nhỉ :p
Bích Ngọc: tớ đặt ra một vấn đề thảo luận vừa để củng cố lựa chọn học đại học của tớ thôi, đồng thời cố gắng phản biện để có cái nhìn từ cả hai phía. Đương nhiên là tớ ko chọn học nghề rồi :))

chính vì thế mà có rất nhiều người sau khi tốt nghiệp, ra trường đã làm những công việc khác hẵn chuyên môn mà họ được đào tạo.
Thôi lại nhờ mọi người giúp vậy. Bạn nghĩ sao về việc mọi người đã chọn học đại học nhưng sau đó lại làm việc khác hẳn chuyên môn ?Liệu như thế có nên chăng ngay từ đầu họ chọn cho mình một nghề phù hợp hơn là học đại học ?Mọi người đừng đưa ra những ý kiến về quan niệm nhé vì quan niệm ở mỗi thời lại một khác, có ai có ý kiến gì phù hợp hơn ko?

rỗi hơi vcl ông này

Chỉnh sửa lần cuối:
Tớ nghĩ rằng: đã học trường mình thì tất cả bố mẹ mình đều chung một ý nghĩ KHÔNG CÓ LÝ DO GÌ ĐỂ KHÔNG THI ĐẠI HỌC (ngoài việc đi du học ra). Chính vì thế vấn đề này ko phải bàn, vì chắc chắn chẳng ai trong chúng ta (những người đã đang và sẽ tham gia topic này) không thi đại học mà thi trung cấp chuyên nghiệp đâu.
@ Khánh: ấy có thể cho tớ cái ảnh trên avartar được không, lớp tớ ko đứa nào chụp lại khoảnh khắc quý giá đó :|

Oh học đại học là sao mà học nghề là sao? Hai có đó nó phân biệt thế nào nhỉ?

Hôm nay phải đi thi rồi :p chúc mình thi tốt. :))
Hiện giờ vẫn còn thiếu khách mời, ko biết có bạn nào quan tâm đến trường quay ủng hộ bọn tớ.
Nếu ai đi được gọi cho tớ 8550821 . Cảm ơn các bạn !

Back
Bên trên