Hành trang cho đại học ở bên Mỹ

Hic khổ thân Lanh, wire gì mà đắt thế. Này nếu ai bị thế nữa thì cứ việc Chí Phèo Thị Nở, bảo là tôi ở xa, thư đến muộn, đằng nào cũng quá hạn rồi. Rùa nữa thì bảo thư thất lạc, bác nói thiếu tiền gì cơ :D Nói chung cứ làm mặt ngố nói tiếng anh lắp bắp một chút là được :D

hmm thực ra nếu em xin họ cũng đồng ý. Hồi mình gửi money order sang họ bảo sao ko đợi đến trường rồi đóng, cái đấy flexible được mà :D chị đang xui cái Hương xin đấy :) như thế đỡ fai lo lắng nhiều :)

Cho em hỏi 1 điều với:
Visa card và credit card là một phải không?
Visa và master card có gì khác nhau không?
Năm ngoái là exchange em đã tiêm chủng rồi không biết năm nay có cần không? trường em còn bắt chụp cả x-ray không biết có nên làm ở Vn không?

em chỉ cần xin lại cái giấy của chỗ tiêm chủng bằng cái giấy vàng vàng họ đưa cho em sau khi đã tiêm mọt loạt ý. nếu chup x-ray thì làm ở VN cũng được nếu em đang ở VN.
Visacard là 1 loại của credit. mastercard cũng thế. hình như là mastercard yêu cầu nhiều money trong tài khoản hơn à? cái này chị ko rõ nhưng mà 2 cái card đó khác nhau.

Nhầm rồi bà chị ở trên, Visa với MasterCard là 2 công ty cung cấp creditcard thôi, chứ không phải loại credit. Chắc bọn nó cũng có những policy tương đương với nhau, thích thì làm mỗi thằng một cái :D

Thường thì mình không cần phải quan tâm đến loại credit card lắm. Phần lớn các bank bây giờ một là dùng MasterCard hai là Visa, cả hai đều tốt. Visa hiện có cái trương trình "verified by visa" có vẻ hay hơn và an toàn hơn. Nhưng khi mình đăng ký bank ở bên này (free checking account) thì thường không có quyền yêu cầu loại card. Ở Việt Nam thì theo anh nên chọn Visa vì thấy phổ biến hơn.

Nêu trường có yêu cầu X-ray thì nên làm ở VN. Có phải em bị dương tính cái TB test khong? Nhớ xem kỹ xem là phải chụp bộ phận nào. Nếu là TB (tuberculosis) thi chup phổi và tim. Em ra cho benh vien QT Ha Noi o gan Ga Ha Noi, chup xong, lay ket qua, mang ve dich ra mot ban tieng Anh, mang den xin chu ky bac si va dong dau (de lam khong co gi kho khan ca) va mang ca ban goc lan ban dich sang ben này.

Nếu có phải tiêm meningitis thì cũng nên tiêm ở VN, rẻ hơn nhiều.

Chỉnh sửa lần cuối:
em Vũ ơi, ý chị là visa card là 1 loại credit card :D chả nhẽ lại ko fan biệt được hả em

Ngoài ra thì ko nhất thiết fai ra bv quốc tế. hồi trước chị ra bv bạch mai họ có dịch vụ khám đi nước ngoài thuận tiện đơn giản và rẻ. họ còn chứng nhận vào giấy của em bằng tiếng anh luôn :)

anh chị cho em hỏi không biết mang sang bên kia cốm có được không ạ vì nó cũng là đồ khô mội tội là ko có bao bì gì cả. Em định mang ít cốm làng vòng mang sang nhưng chỉ sợ đến hải quan nó bắt vứt đi thì quá tội.

chị ko biết nhưng đầu tháng 7 chị sang chị mang được cả... thịt bò khô với lại ô mai rồi đủ thứ lặt vặt. vấn đề là bọn HQ có scan hành lí của em hay ko...

Mọi ng cho em hỏi với a. ? Mua kim từ điển loại gì thì hay nhỉ? Giá tiền thì ... khoảng bao nhiêu nhỉ?Và chỉ giúp em chỗ nào ở HN thì mua kim từ điển chất lượng + giá mềm nhất??? Xin cảm ơn tất cả mọi ng! :x

Anh Dũng ạ: Không, em chẳng bị dương tính gì cả........trường em nó bảo là phải chụp x-ray chest thôi.............

Em cùng muốn hỏi thêm mọi người: Mua máy tình xách tay ở Hà Nội thì mua ở đâu ạ ?
Cả quấn áo mùa đông ( áo len mỏng hoặc áo khoác gió) không biết ở đâu bán?

Em/bạn gì ở trên hỏi KTD, tớ suggest không nên mua, vì dễ bị dependent với cái đấy, ngồi học lúc nào cũng bấm bấm => bad.

Em ở ngay trên, đi chụp chest thì em đi chụp đi, rồi mang cho nó. Anh sang đây mới phải chụp. Mà laptop chưa cần đến thế đâu, hê hê, mà nếu có cần đến mức đấy, đừng có mua ở VN, cầm xiền sang bên này mua rẻ hơn, ngon hơn, mà bảo hành cũng dễ. Bên này lúc bảo hành ship đã bực rồi còn định ship về VN sửa à? :D

Quần áo mùa đông thì bây giờ em chỉ biết chỗ 31 Lãn Ông và 1 chỗ khác của Nga ở trong Hanoi Towers (cạnh siêu thị) :) À chị nhớ mặc cả đấy :p

Kim từ điển hoàn toàn ko cần thiết đâu. Với lại lúc viết văn bản trong máy tính có sẵn từ điển rồi.

Thảo béo: sang đây mà mua laptop. Có hâm mới mua ở VN vác sang :p

Áo mùa đông ra chỗ Lãn Ông vừa xấu vừa đắt. Mà cũng chả cần mua thêm đâu. Mùa đông tớ chỉ sờ đến 2 cái áo khoác là đủ. Ra ngoài bước mấy bước rồi lại vào nhà ấm + mùa đông ở đây tớ thấy ko đến nỗi nào. :D

Quần áo với laptop thì sang đấy mà mua. Còn mấy thứ đồ ăn thì cứ mang, có sao đâu. Vào chúng nó hỏi, cứ bảo ko, có kiểm tra đâu nhỉ :D. Hồi năm ngoái mang cả bánh trung thu đi, nó hỏi mày có mooncake ko, bảo ko, no cung chẳng kiểm tra.

em đang cần mua một cái máy tính, nhưng have no idea về manufacturers nào tốt. em muốn mua một cái tầm khoảng $500 nếu internet ready hoặc wireless card ready thì càng tốt. có anh chị, bạn bè nào có kinh nghiệm thì chỉ cho em với. thankssssssss

US$500+Internet ready+Wireless card ready thì chắc chỉ có hàng second hand thôi. Mà đã là second hand rồi thì làm gì có warranty. Nếu không rành về máy móc mà cần mua hàng 2nd hand thì mua ở VN cho tiện, dắt theo 1 chuyên gia để kiểm nghiệm, sau đó nhờ họ set up hết ở đây luôn, không cần phải vác cả lô CDs qua rồi mới set up. Còn nếu bạn đã quá tinh về kỹ thuật hay có người quen rành về máy tính ở US thì sang bên đấy hẵng mua cũng được.

Lê Quỳnh Anh đã viết:
em đang cần mua một cái máy tính, nhưng have no idea về manufacturers nào tốt. em muốn mua một cái tầm khoảng $500 nếu internet ready hoặc wireless card ready thì càng tốt. có anh chị, bạn bè nào có kinh nghiệm thì chỉ cho em với. thankssssssss

Tham thế em ơi, đã wireless rồi còn đòi $500, hàng used cũng không có đâu :-?

Lần trước có cái link gì Toshiba, của em Thanh Hương thì phải, $799 after $200 rebate cũng được, check xem.

Cho em hỏi đi!!Mình mua máy tính xách tay bên này đem qua Mĩ rồi làm sao lắp internet?người ta tự lại chào mời hay là mình đi đăng kí?nếu đăng kí thì ở đâu thế ạ?

Back
Bên trên