Giấy tờ để apply US univ. Help :(!

Đặng Hà Quốc Bình
(MUWCI)

Mọi người ui, năm sau là em phải apply vào univ. rùi -> thế mà vẫn chưa biết phải chuẩn bị giấy tờ như thế nào nữa :(...Counselor đưa ra một số thứ em cần phải mang sang bên trường, tuy nhiên, có vài chỗ em không được rõ:
1/ Kết quả học tập các năm 9, 10 và 11 -> cái này mình đưa học bạ cho phòng công chứng rùi họ dịch + công chứng cho mình à? Mình tự dịch rùi đưa cho thầy hiệu trường kí tên đóng dấu có được không ạ? Nói chung các loại giấy tờ, mình tự dịch hoặc nhờ phòng công chứng dịch và công chứng, cái nào recommended?
2/ Có cần thiết là phải dịch toàn bộ học bạ không? (vì lu bu quá, có chữ kí của cả giáo viên chủ nhiệm rùi lại còn giáo viên bộ môn nữa chứ -> đủ thứ lằng nhằng hết :() -> em có thể chỉ làm một cái gọi là giấy chứng nhận điểm đơn giản rùi đưa cho hiệu trường chứng nhận có được không? Sau này nếu xin visa thì dùng cái giấy đó luôn được không hay nhất thiết phải có toàn bộ học bạ? Nếu làm bản điểm như thế thì có cần photo cái học bạ đính kèm không ạ?
3/ Giấy tờ nếy em tự dịch thì tên người dịch phải để thế nào? -> có cần lôi tên một người lớn nào có ít nhất cử nhân AV ra để viết vào không ạ?
4/ Bên cạnh mấy cái giấy báo điểm đó thì em còn cần gì nữa không ạ? Các loại giấy khen, bằng khen thì ai có thể dịch và công chứng được ạ? Trường , SGD hay phòng công chứng? Có cần phải photo cả cái bản gốc đính kèm không ạ?
5/ Thường thì mọi người hay gởi những gì? -> Ý em là các giải thưởng í -> học tập? phong trào?
6/ Về phần aid thì cần những thứ giấy tờ gì kèm theo cái fin aid form ạ? Em làm cái giấy chứng nhận lương cho ba mẹ rùi đưa sếp của họ kí có được không? Có cần theo mẫu gì không ạ?
7/ Ngoài bảng lương thì còn gì nữa ạ? -> không có savings thì khỏi cần bank statement đúng không nhỉ?
8/ Tax returns là cái gì thế à? Có theo mẫu gì không và phải kiếm ở đâu hay tự làm? Nó bao gồm những tax gì? Nếu ba mẹ đều là giáo viên -> không có income tax -> còn những loại gì phải khai trong cái đó -> khỏi khai được không :D (sợ lu bu ^_^)!
Thanks mọi người nhiều lắm -> mọi người giúp đỡ giùm -> em không biết gì :(...Ngoài những thứ trên, nếu cần những thứ giấy tờ gì nữa thì mọi người nhắc hộ em -> để em làm sẵn mang theo luôn cho nó tiện...Thanks a bunch!

Đặng Hà Quốc Bình đã viết:
Mọi người ui, năm sau là em phải apply vào univ. rùi -> thế mà vẫn chưa biết phải chuẩn bị giấy tờ như thế nào nữa :(...Counselor đưa ra một số thứ em cần phải mang sang bên trường, tuy nhiên, có vài chỗ em không được rõ:

bây giờ em mới đăng ký vào univ ha? giấy tờ cần gì thì phải hỏi cụ thể trường mà em muốn apply ấy.

1/ Kết quả học tập các năm 9, 10 và 11 -> cái này mình đưa học bạ cho phòng công chứng rùi họ dịch + công chứng cho mình à? Mình tự dịch rùi đưa cho thầy hiệu trường kí tên đóng dấu có được không ạ? Nói chung các loại giấy tờ, mình tự dịch hoặc nhờ phòng công chứng dịch và công chứng, cái nào recommended?

Đưa ra công chứng họ dịnh và công chứng luôn cho tiện chứ nhỉ :)

2/ Có cần thiết là phải dịch toàn bộ học bạ không? (vì lu bu quá, có chữ kí của cả giáo viên chủ nhiệm rùi lại còn giáo viên bộ môn nữa chứ -> đủ thứ lằng nhằng hết :() -> em có thể chỉ làm một cái gọi là giấy chứng nhận điểm đơn giản rùi đưa cho hiệu trường chứng nhận có được không? Sau này nếu xin visa thì dùng cái giấy đó luôn được không hay nhất thiết phải có toàn bộ học bạ? Nếu làm bản điểm như thế thì có cần photo cái học bạ đính kèm không ạ?

Người ta ko dịch chữ ký đâu, chỉ cần thông tin trong đó thôi. và dịch thì phải dịch toàn bộ chứ?

3/ Giấy tờ nếy em tự dịch thì tên người dịch phải để thế nào? -> có cần lôi tên một người lớn nào có ít nhất cử nhân AV ra để viết vào không ạ?
Nếu em nhờ người ta dịch thì đề tên người ta, còn em dịch mà định dùng tên người khác, em định đi đánh lừa người ta á? not recommended.

8/ Tax returns là cái gì thế à? Có theo mẫu gì không và phải kiếm ở đâu hay tự làm? Nó bao gồm những tax gì? Nếu ba mẹ đều là giáo viên -> không có income tax -> còn những loại gì phải khai trong cái đó -> khỏi khai được không :D (sợ lu bu ^_^)!

ở VN cũng có phải khai tax return à? no idea, nhưng anh nghĩ là ko cần.

Nói chung ra công chứng là tiện nhất em ạ, mặc dù bọn công chứng cũng dịch sai nhiều lắm. Nếu ra công chứng họ sẽ có một bản photo version tiếng Việt, bản tiếng Anh dịch lại i xì nhưng ko dịch chữ kí, bù lại có dấu đỏ và tên người dịch sẵn ở dưới rồi, trông rất legitimate.
Cách thứ 2 là nếu trường em không quá quan liêu thì em đi tự dịch, rồi đem trình bày với thày cô hiệu trưởng, hiệu phó gì đấy xin chữ kí thầy cô và con dấu. Thực ra cách nay hay hơn nếu em làm được vì chính tắc ra thì điểm nên được issued bởi trường của mình chứ.
Còn em không làm được thế mà vẫn muốn có bản dịch đúng + con dấu thì em tự dịch, mang ra công chứng, trình bày với họ và vẫn giả tiền, thế là xong :D.
Good luck.

Chỉnh sửa lần cuối:
haha chị hồi trước tự dịch và mang ra công chứng hiệu đính và có dấu luôn. Mình dịch đúng và hay hơn. Dấu vẫn ghi công chứng, của người hiệu đính cho mình. Nói chung là thường thì ra công chứng còn nếu xin được như mình dịch và trả tiền hiệu đính thì tốt hơn cả. Tuy nhiên bạn chị đã thử làm thế mà ko được :(
o VN ko co tax return :D
Gửi giấy chứng nhận tất cả các loại giải thưởng của em từ lớp 9 (bạn chị làm thế, chị ko có gì mà gửi :D) mà thực ra có cái list mình viết rồi hình như họ cũng tin. Những giấy này cũng fai được dịch và công chứng.
Aid thì chỉ có cái form cho hsqt đồng thời mấy giấy tờ CM những tài sản em đã kê khai (saving, salary, housing)
Nói chung em fai tự tìm hiểu từ trường. sau đó có gì ko hiểu thì hỏi, có fai là đơn giản hơn ko?

Back
Bên trên