Gửi Tuấn Linh-Thằng bạn thân thiết nhất của tao

Trần Thế Phong
(darkglory)

Linh ah, tao là Phong, mày vẫn còn nhớ tao chứ?

Nhưng có lẽ mày đã hơi khác rồi đấy.Mày dạo này có còn là thằng Linh mà đã cùng nhau học với tao để phấn đấu thi vào Ams nữa ko?Mày có phải là đứa mà ngày nào cũng qua nhà tao ôn bài ko, ôn từ 7h sáng đến 2,3h chiều.Tao vẫn còn nhớ lúc đó,tao với mày đã học xong ở trường, nhưng tao với mày vẫn học, đôi khi có thêm cả thằng Hiếu nữa.Hôm nay học Anh, mai học hình, ngày kia học đại.Ngày nào cũng ôn văn, Tiếng Việt, làm hết đề này, đề nọ.Mày có nhớ ngày nào tao cũng bảo mày học thuộc thơ, học thuộc tóm tắt ko?Mày có còn là thằng Linh mà đã quyết chí cùng tao ra nước ngòai du học ko? Mày có nhớ mày đã hứa với tao những gì ko?

Tao vẫn nhớ lúc tao với mày còn ở Cung Thieu Nhi, lần đầu tiên tao gặp mày, tao nhớ là mày giỏi lắm, mày lúc đó là đứa duy nhất có thể đánh bại được tao, ngay cả sau này, mày vẫn đánh bại được tao, và tao đã tin là mày mãi mãi đánh bại tao, dù tao có đi trước mày hay ko.

Nhưng có vẻ niềm tin đó của tao bắt đầu lung lay?

Tao không muốn tin như thế.Mày thực sự giỏi hơn tao, tao ko nói để an ủi mày đâu, đây là những lời thực của tao, nhưng mày không cố gắng học.Tao với mày đã cùng hứa là đi Anh, đi Mỹ, và tao đang thực hiện lời hứa của tao, mày cũng phải thế chứ?Hãy nhớ lại những thứ mà tao với mày đã bỏ ra để vào được Ams, bao mồ hôi, thời giờ, công sức,nước mắt.Cái giá đó có rẻ ko? Đừng làm mất nó. Mày hãy đứng lên làm chủ bản thân mày, đừng để bất kì chuyện gì ảnh hưởng đến chuyện học tập.Tao đã lo xong phần tao, mày hãy làm gì đi chứ, mày là bạn tao cơ mà, mày hãy nhớ rằng, mày giỏi hơn tao, mày chỉ ko cố gắng như tao thôi.

Hãy cố gắng học, mày biết tính tao, chẳng bao giờ viết những thứ ủy mị, ít khi bộc bạch, nhưng vì mày, tao hôm nay viết những lời này, mong mày hiểu.Thằng bạn thân nhất của tao ạ.Sự nghiệp của mày ko thể để bị ảnh hưởng hay lựa chọn như "Toss a coin" được đâu.Mong mày hiểu tao.

Tao-Phong.
-----------------------------------------------------
To mọi người:tớ viết gửi thằng bạn tớ, tớ mong nó hiều, mong nó phấn đấu vì nó là thằng bạn thân nhất của tớ, mong mọi người đừng bình luận gì, tớ viết lên đây cũng là có lí do của tớ, xin đừng thắc mắc.

Nga không có gì bình luận, chỉ muốn chia sẻ một chút. accidentally, Nga đọc được topic này. có lẽ điều gì đó khiến Nga phải đọc.
điều đầu tiên nga nghĩ đến là chuyện thi vào Ams. Nga bất ngờ. dường như những gì mọi người từng cố gắng, từng quyết tâm, từng trăn trở về Ams là quá lớn. những gì Nga đã trải qua không bằng một nửa. thật lòng mà nói, cả năm lớp 9 nga chẳng học hành gì. thời gian đó Nga suy sụp vì quá nhiều chuyện không đâu, bây giờ nghĩ lại cũng thấy tiếc. Ams cũng chỉ là second solution. Nga chưa bao giờ nghĩ đến chuyện học A2 Ams. nếu là Ams, Nga thích lớp Nga hay Trung hơn.
thế mà lại trượt. Nga trượt Chuyên Ngữ, rồi Nga, rồi Trung. A2 hạ điểm. thế là đỗ. thế là học.
ôn thi vào Ams, Nga chỉ học trong có 3 ngày. mà cũng chỉ ôn Toán, tại hổng kiến thức nhiều quá. không hề ôn Văn hay Anh. thế mà điểm Văn của Nga bằng những đứa cao điểm nhất trong những người Nga biết. bài Anh chấm sai. cũng chẳng buồn phúc tra. đằng nào cũng đã đỗ.
không cố gắng, chỉ có những nhọc nhằn và sức ép. thế mà cũng đỗ. nhiều lúc tự hỏi thế có xứng đáng không?

rồi chuyện đi du học. Nga không phải lo lắng chuyện tài chính. không pahri xin fee waiver. không phải xin schorlaship. không phải xin financial aid. có thể chi trả 100% tuition. thậm chí là còn có thể sống rất thoải mái. thế mà học lực ở Việt Nam lại rất làng nhàng. có những người giỏi hơn mình rất nhiều, và chăm chỉ hơn, cho dù quyết tâm thì cũng như nhau, nhưng lại không có cơ hội được học tập tốt như thế. tự hỏi mình có xứng đáng không?

quay lại với các bạn, Nga sẽ không nói gì nữa, thực ra là đã nói và rút lại lời nói. có lẽ bạn đúng, có những điều không nên nói ra vẫn tốt hơn.
Don này, Abi Rock chúc Don học tốt và sống tốt, và trưởng thành hơn nữa. đừng làm ai đó thất vọng về Don. nhé! ;)

Chỉnh sửa lần cuối:
Goodbye to you my trusted friend
We know each other since we were 9, or 10
Together we we broke the rules
Learn of love and ABC, skin our hearts and skin our knee...

Good journey, gg.

"Goodbye to you my trusted friend"

Phong ah cái ông bạn quý hóa của ông đúng cái h này chuẩn bị ra sân bay rồi đấy. Nó bay chuyến nửa đêm thì phải. Nó bay cùng "trusted friend" của tôi. Đọc được bài của Phong đúng lúc nó vừa sign out để ra sân bay. Buồn quá

Back
Bên trên