Foundation Year ở UK

Trần Nguyên Thanh
(your_precious)

Em đang định học Foundation Year về Business Management ở UK. Nhưng em cứ rối lên vì không biết trường nào dạy Foundation tốt. Em lại còn nghe đồn là học Foundation lúc apply vào uni điểm phải rất cao so với A-level thì mới được nhận vào..hix...
Các anh chị có ai có kinh nghiệm xin tìm giúp em 1 trường dạy Foundation tốt, có link với uni thì càng tốt để có thể chắc ăn hơn về chuyện nhận offer. Toefl của em chỉ có 500 và tốt nghiệp loại khá thôi, hix, cho nên em cũng sợ trường nó không nhận.
Nhà em định cho em đi học Foundation ở Bellerbys College ở Brighton. Trường đó có tốt không ạ?

Cho em cảm ơn trước :)

Bellerbys tốt đấy em ạ! Foundation là khóa học trong có 1 năm đâm ra không cơ bản bằng A level nên đúng là các trường đại học không thích F bằng A. Nhưng mà các trường thấy em meet được standard thì cũng vẫn nhận thôi, trừ top 5 Uni thì chắc hơi khó hơn. Xin học bổng chắc cũng khó hơn. Nhưng mà nếu em học F mà giỏi thì cũng chẳng ảnh hưởng gì đâu!

nhưng mà em thấy Bellerbys toàn chineese thôi chị ạ
lúc đầu em định vào nhưng lại thôi

Em cảm ơn chị Anh nhiều lắm ạ. Em cũng định học A-level, nhưng nghĩ đến mấy môn Toán Lí Hóa phải học lại gì đấy, mà lại những 2 năm, em ngán quá 8-}

Học Foundation thì chỉ khó apply vào những trường top thôi đúng không chị? Còn những trường vừa vừa khá khá thì có thể apply vào chứ ạ?

Em giờ chỉ mới có apply cái Bellerbys, mà sợ nó không nhận thì lỡ dở hết. Em định apply thêm học Foundation ở 1 số trường nữa cho chắc ăn, nhưng không biết có trường nào dạy Foundation tốt ở Uk mà điều kiện nhận vào lại dễ dễ 1 tí (Toefl của em có 500 và em cũng chỉ tốt nghiệp loại khá thôi). Có anh chị nào biết thì chỉ giúp dùm em với ạ. Em xin cảm ơn trước. :*

P.S: À em quên hỏi mất, em đọc trong cái site của Bellerbys thì nó bảo là tuition fees (5100 bảng per term ) là gồm cả tiền học phí và tiền ở cho Standard Homestay. Nghĩa là nó gồm luôn cả cái tiền accomodation cho mình trong đó luôn, mình chỉ tốn thêm mỗi tiền ăn và chi phí lặt vặt phải không ạ? Chứ 5100 bảng chỉ cho học phí không thì đắt quá ạ :(, nhà em chắc không chịu nổi. Em không sure lắm về chuyện này, có anh chị nào biết nhờ chỉ giúp em với :|

Chỉnh sửa lần cuối:
£5100 chắc là include cả ăn ở chớ tutition fee không thôi thì đắt quá. Bên này Foundation hay A-level học 3 tẻm 1 năm mà.
Mình học Foundation nè. Nói chung là tùy thuộc vào kết quả học tập của mình. Do mình apply Môi trg` nên chẳng khó khăn gì, apply trg` nào cũng nhận tại kết quả của mình OK với lại ngành này cũng không popular. Nhưng có con bạn apply Law bị 3 trg` top từ chối thẳng cẳng vì law là môn top.
Học A-level thì cơ hội nhiều hơn.
Nhưng nếu bạn không ươc vọng vào dạng như Ox hay Cam thì học F là đc rồi. 500 TOFEL chắc là ổn rồi.

Ở bellerbys 5100bảng/term nghĩa là cả khóa la` 15300 ạ? Em tưởng đấy chỉ là tiền học thôi chứ ạ? Ma` em nghe nói bellerbys mỗi năm có 1 đợt học bổng 50-100% đúng ko ạ? Có ai thi cái đó chưa ạ? Em đang định thử nhưng mà thấy có mỗi 1 suất 100%, oải quá trời... Bellerbys là 1 trong nhwunxg trường tư khá nổi tiếng nên em nghĩ rằng nếu ko apply đc truwngf công thì học trường này cũng okie, đúng ko ạ?

Ba mẹ em muốn cho em học trường công. Nghe nói Broxtowe ở Nott tốt lắm, có anh chị nào cho em lời khuyên được ko ạ?

Term ở đây thì gọi là 3 term, nhưng mà chỉ đóng tiền 2 term thôi, là Autumn (Michealmas) và cái term combined Spring+Summer (Hillary+Trinity). Thế nên 5100/term là bình thường đối với các ind coll.

Chẳng biết trg` T.A thế nào chớ trg` chị 3 term là đóng tiền cả 3 chớ chẳng có trù đi term nào.
Broxtowe ở Nott không biết tốt xấu thế nào nhưng đc cái nổi tiếng là trg` VN ở Anh này. :))
@ Tran : Đi học dự bị thì tùy vào nhiều yếu tố, tiền + chất lượng.
Load cái bảng compare chất lượng các collegé của UK lên nè :-?

Đính kèm

• How the UK Colleges compare.doc
    112 KB · Xem: 14
Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên