Fee waiver

Uông Phương Thảo
(thaouong)

Chắc mọi người đều đã xin fee waiver hết cả rồi.......Tơ scos 1 trục trặc rất khó chịu, nói chuyện với con mụ counselor về fee waiver nó nói với tớ là: Tớ là foreign student nên không xin được fee waiver, fee waiver chỉ dành cho người không có tiền, tớ đi ra nước ngoài tức là có tiền..........
Lại còn nói tới chuyện chính phủ gì đó nứa.............
Mọi ngưòi có ai chịu chung hoàn cảnh không?
Phải làm thế nào bây giớ

Không nhất thiết phải nhờ counselor của em viết feewaiver. Nếu counselor này không chịu giúp thì nhờ counselor khác.
Nếu không counselor nào chịu giúp (sau khi mình đã hỏi thật lễ phép), hãn hữu lắm mới xảy ra, thì xông thẳng vào phòng ông hiệu phó hay hiệu trưởng mà nhờ.

My counselor didn't help me either.

Tình hình rất chi là bi thảm, sau 1 hồi vòng vo, bà counselor nói với em là em không đủ tiêu chuẩn vào đại học( vì không có bằng tôt nghiệp). Nếu bà ấy viết fee waiver cho em thì bằng bà ấy đảm bảo cho em đủ tiêu chuẩn vào đại học và bà ấy không đủ trach nhiệm.........lại còn nói là muốn làm 1 cuộc meeting với bà rep của em và đại diện của foreign admistration ở trường em.........tất cả những thứ em nhờ bà ấy( recommendation hoặc là midterm report) bà ấy đễu chưa làm.. lo lắng kinh khủng

Bà này có biết gì về GED ko nhỉ. Ấy thử vào site của trường định apply, tìm xem chỗ nào nó bảo chấp nhận GED (hoặc ở Princeton Review), rồi đưa cho bà ấy xem.

Sao mà giống tớ thế, tớ ko xin được fee waiver, counselor bảo chỉ cho dạng nhà nghèo và US students, mà mình thì theo họ ko thuộc cả 2 dạng ấy :-s , vầ thế là hết.
Tớ cũng không được diploma, trường này khinh exchange thậm tệ, cả cái class rank cũng ko xếp cho nữa. :-s
Tớ đang lo không biết làm thế nào với GED, thi thì ko ngại lắm, nhg mà nếu phải ở lại Mỹ thêm 1 tháng để thi + thủ tục lằng nhằng thì cũng ngại...

trời ơi tớ cũng đang gặp rắc rối đây....cái bà counselor viết fee waiver cho tớ xong bây giờ bà biến mất dạng luôn...mình cứ gọi là chờ dài cổ ra ko thấy midterm report đâu...chạy vào office hỏi thì té ra bà ấy nghỉ làm rồi...bi zờ 1 bà khác làm counselor...bà ấy thì bít gì về mình đâu mà nhận xét nhận xiếc chứ :(( khổ ghê cơ...đang được cái bà cũ là hàng xóm...sướng ơi là sướng...cái bà mới mình hẹn mãi mà con chưa gặp được...hix éo le quá :((

Tớ có nói về g,e,d thì mụ ấy cứ lằng nhằng bảo là tớ không đủ điều kiện thi g.e.d( chuyện này thì đúng bởi ở kansas nó chỉ cho Kansas citizen thi g.e.d) . Tớ nói là sẽ đi bang khác thi thì mụ ấy không nói gì, chỉ nói là muốm nói chuyện với area rep của tớ

Công nhận là cũng bực mình thật đấy. Counselor lúc nào cũng bám vào cái chuyện mình ko có bằng tốt nghiệp mà nói này nói nọ. Bảo là mình ko đủ tiêu chuẩn vào đại học. GED thì cũng khá vớ vẩn, offcial webpage thì lộn xộn, vớ vẩn, dead link một đống, mà không phải state nào luật cũng giống nhau. Nói chung là mệt! :-s
Các anh chị ở đây đã có ai phải thi GED hay ít nhất là đã từng tìm hiểu về GED chưa? Chỉ giáo cho đàn em cái :-/ ;)

mấy em đừng lo lắng quá, tìm và apply vào những trường nào không yêu cầu diploma là được. hồi trước chị cũng không hề có bằng cấp gì cả, GED cũng không đủ tuổi thi, nhưng cuối cùng cũng vẫn xong tất em ạ, chẳng lo đâu. mà chuyện fee waiver và mấy giấy tờ thì mấy em tìm ông bà giáo nào quí mình, hỏi giúp đỡ chắc là được đấy, hồi trước chị may gặp toàn những người sốt sắng giúp đỡ nên cũng xong chuyện, mấy em có gì muốn hỏi thêm thì có thể i-m cho chị trên yahoo nhé. chúc mấy em may mắn! :)

Hôm nay em đến nói chuyện với bà ấy thì bà ấy lại tỏ ra rất dịu dàng nói là em hiểu nhầm ý bà ý nhưng chẳng hứa hẹn gì cả...........
Nói là sẽ lấy thêm thông tin rồi nói chuyện với em sau........
Bà ấy có đả động đến chuyện viết recomendation.....Theo em hiểu thì bà ấy sẽ không viết 1 strong recomendation for em
Về việc fee waiver chắc là bà ấy không làm cho em rồi.........fee waiver có nhất thiết cần từ đại diện không?
Thầy cô giáo giúp gì được cho chuyện này.

Cho tớ tham gia luôn , không dùng fee waiver do counselor viết thì các bạn có thể dùng fee waiver cua Collegeboard có được không( nhưngcais này cũng phải xin từ truonwg ) ?
Mà ai viết fee waiver cho mình thì họ giải thích hoàn cảnh mình như thế nào? Bịa đâu ra lí do nghèo khổ hả bọn ấy, họ biết gì về kinh tế nhà mình đâu?

Các anh chị đi trước có kinh nghiệm gì về xin fee waiver ngoài nhờ counselor thì truyền cho bọn em với...........
Em đã nói chuyện với 1 số teacher nhưng không ăn thua

THeo tớ hiểu cái fee waiver của collegeboard là fee waiver cho SAT, sau đó dùng cái đấy xin fee waiver cho apply (như 1 trường tớ apply nói là phải có form đấy, mình đưa form bình thường ko hiểu đc ko). Nhưng cái fee waiver đó (SAT) chắc cũng phải là do counselor chứ ko ai khác. Với lại chắc các bạn thi SAT xong rồi, mà hồi đăng kí chắc cũng ko xin fee waiver, thế nên ko còn tác dụng nữa. (mình giải thích có khó hiểu quá ko nhỉ :) )

Xin cậu, làm các bạn nó phải lo. Fee waiver request chỉ là một bức thư binh thường thôi, trong đó counselor giai thích là hoàn cảnh tài chính của đương đơn khó khăn, vậy xin trường waive cho cái application fee, thế thôi.

Mà ở đây đâu có ai nói gì về fee waiver cho SAT đâu nhỉ?

Em đồng ý với anh Dũng. Chỉ cần mình viết cái đơn rồi đưa cho counselor kí là xong. Tớ dùng được tốt mà chưa thấy thằng nào từ chối. :)
Vẫn là cái của anh Hưng đây. Post cho mọi người dùng tạm nhé. :)

To Whom it may concern,

I am writing this letter on behalf of AAA, a senior student at XXX (School name and address). AAA is applying for admission at your institution. His father is currently an employee....., his mother is ... and their income is very limited. Therefore, the application fee would constitute a financial hardship for their family. I truly hope that you would consider waiving this fee for AAA. If you have any question, please feel free contact me at (Phone) or email me at [email protected]. Thank you very much for your time and consideration.

High regards,

Your Counselor Name.

Chỉnh sửa lần cuối:
Vấn đế là bà counselor không chịu ký cho tớ, Lý do thì mỗi lầ một khác, mình có cách nào dồn ép bà ý không? Hay là xin fee waiver mà không cần counselor

Trần Anh Dũng đã viết:
Xin cậu, làm các bạn nó phải lo. Fee waiver request chỉ là một bức thư binh thường thôi, trong đó counselor giai thích là hoàn cảnh tài chính của đương đơn khó khăn, vậy xin trường waive cho cái application fee, thế thôi.

Mà ở đây đâu có ai nói gì về fee waiver cho SAT đâu nhỉ?
:)), dai ca tuong em thua hoi a. Luc truoc co nguoi hoi ve fee waiver cua College board, the nen em noi the thoi.

Dẫu sao thì Nhật Minh cũng đã có tinh thần đóng góp như thế , anh Dũng nỡ nào dội gáo nước lạnh cho bạn thế ? Thanks Minh vì đã giải đáp thắc mắc của tớ .
Nói chung là cái gì cũng dính dáng đến counselor. Nhưng mà hồi thi SAT 1, 2 tớ đều xin fee waiver của Collegeboard hết , thế thì chắc là dùng được cái fee waiver của nó cho application form nhỉ ?

hồi cậu xin fee waiver cho s.a.t thì không cần tới counselor à

Dương Nhật Minh đã viết:
THeo tớ hiểu cái fee waiver của collegeboard là fee waiver cho SAT, sau đó dùng cái đấy xin fee waiver cho apply (như 1 trường tớ apply nói là phải có form đấy, mình đưa form bình thường ko hiểu đc ko). Nhưng cái fee waiver đó (SAT) chắc cũng phải là do counselor chứ ko ai khác. Với lại chắc các bạn thi SAT xong rồi, mà hồi đăng kí chắc cũng ko xin fee waiver, thế nên ko còn tác dụng nữa. (mình giải thích có khó hiểu quá ko nhỉ :) )

cai nay hoi bi dung :) minh hoi bi ngu vi hoi truoc xin waive moi cai SAT IIs :"< xong roi sau nay xin waive app. fee no hoi code cua ca 2 lan thi phai. Nhung du sao thi counselor van quan trong nhat.... VD nhu may cai khoan follow-up ve app fee waiver sau nay toan gui truc tiep den cho counselor(nhu Yale chang han)

Back
Bên trên