Em hỏi về học bổng 100%

Đoàn Ngọc Hiển
(breakingfree)

Em thấy có nhiều nước có các cơ hội cho học bổng toàn phần, cover hết luôn cả sinh hoạt phí,ví dụ ở Singapore chẳng hạn. Cho em hỏi là ở US,UK với cả AUS và các nước khác có cấp cơ hội học bổng như vậy không ạ( nhất là cho khóa 05-08 ấy ạ:D )

Có rất là nhiều anh ạ nhưng anh hỏi câu ấy bi giờ thì hơi muộn:|
Học bổng US là do mình tự kiếm, tự tìm trường với các điều kiện thích hợp, hơn nữa phải xem trường đó có cho học sinh nước ngoài học bổng hay không. Nếu cho thì thường là need-based tức là dựa trên khả năng tài chính của gia đình anh mà cho học bổng.
Chắc anh định apply cao học? Tại em thấy các anh chị 0508 nếu muốn học đại học năm sau thì bi giờ đã hầu như hoàn thành hết hồ sơ rồi.

@Hiển: tôi đang contact với thằng Quốc ở bên Nottingham ... đang nhờ nó tìm mấy cái trường scholarship cao :| ông đi luôn ko?
P/S: Nottingham ngon mỗi ngành kinh tế .. hay kiếm thử bên Sing đi

chị không biết phải reply theo tinh thần từ tốn đóng góp hay đâm bị thóc chọc bị gạo :| đề nghị em đọc kỹ các topic của từng admission year cũng như chịu khó đọc lại các topic cũ trong box và đừng hỏi các câu hỏi ngớ ngẩn nữa.

ngoài ra thì quá trình apply là một quá trình độc lập và tìm hiểu bản thân, thật buồn cười khi người ta cứ thỉnh thoảng nhờ nhau tìm trường có học bổng cao này nọ.

chị không biết phải reply theo tinh thần từ tốn đóng góp hay đâm bị thóc chọc bị gạo :| đề nghị em đọc kỹ các topic của từng admission year cũng như chịu khó đọc lại các topic cũ trong box và đừng hỏi các câu hỏi ngớ ngẩn nữa.

ngoài ra thì quá trình apply là một quá trình độc lập và tìm hiểu bản thân, thật buồn cười khi người ta cứ thỉnh thoảng nhờ nhau tìm trường có học bổng cao này nọ.

Thế với những người không có thời gian tìm hiểu để apply thì sao hả chị? Như em chẳng hạn .. mẹ thì muốn học trong nước bố thì muốn ra nước ngoài ... vì thế em vừa phải ôn thi đại học vừa học Tiếng Anh . Thời gian em khan kiếm thì em phải nhờ người khác chứ :)) Em sẽ đọc lại các topic cũ trên tinh thần được MOD nhắc nhở ... nhưng nghe giọng nhắc nhở này có vẻ không được thân thiện cho lắm :))
Em chẳng phải loại 8.5 ielts hay 2300 SAT =; em sợ em trượt lắm .. vì thế em còn phải ôn thi chị ạ

Chỉnh sửa lần cuối:
làm cái gì mình cũng phải bỏ công bỏ sức ra chứ? chẳng nhẽ cứ ngồi đấy ăn sẵn chờ người khác gắp vào miệng cho mình hay sao? em muốn làm cái này cái kia thì em phải đầu tư thời gian, sức lực, tâm trí vào đó. không ai làm hộ em được cả. mà em coi mọi người trên này là gì? em không có thời gian chẳng nhẽ mọi người lại thừa? bọn chị đi học bên này còn bận và mệt hơn em, nhưng không bao giờ nề hà chuyện "tốn thời gian" vào đây giúp đỡ các em. thời gian của các anh chị ở đây chẳng thừa thãi và cần em tiêu giùm đâu em! nếu em không đủ đam mê và nhiệt tình để apply thì tốt nhất là đừng apply nữa em ạ.

mẹ em muốn em học trong nước, bố muốn du học, thế em thì muốn cái gì? cả cuộc đời mình là toàn bố mẹ quyết định à? mình chỉ làm đúng thứ bố mẹ muốn thôi à? mình là gì? mình là ai? mình muốn gì? cái đó cũng không xác định được mà cứ mãi mãi sống thân tầm gửi, nhờ người khác nghĩ hộ mình thì làm sao mà lớn được hả em?

lastly, nếu chị không thân thiện thì chị đã mặc kệ em rồi em ạ. lúc đọc topic này chị suy nghĩ xem nên im lặng hay lên tiếng. nếu chị im lặng và nếu mọi người cũng im lặng thì em sẽ mãi mãi mắc kẹt trong sự ngu ngốc của mình thôi, đúng không? sự thân thiện không phải chỉ là một viên đường. đôi khi nó cần phải là những lời quở trách nữa.

chị hy vọng archive của CLB Du học đủ để giúp em tìm hiểu kỹ chuyện apply du học. và chị cũng mong em hiểu rõ em muốn gì, tại sao em lại muốn như thế, vân vân, để mình sống đúng là mình, biết cái mình cần mình muốn một cách độc lập, không dựa dẫm.

Thế với những người không có thời gian tìm hiểu để apply thì sao hả chị? Như em chẳng hạn .. mẹ thì muốn học trong nước bố thì muốn ra nước ngoài ... vì thế em vừa phải ôn thi đại học vừa học Tiếng Anh . Thời gian em khan kiếm thì em phải nhờ người khác chứ :)) Em sẽ đọc lại các topic cũ trên tinh thần được MOD nhắc nhở ... nhưng nghe giọng nhắc nhở này có vẻ không được thân thiện cho lắm :))
Em chẳng phải loại 8.5 ielts hay 2300 SAT =; em sợ em trượt lắm .. vì thế em còn phải ôn thi chị ạ

Hay!!! Lâu lâu vào CLB du học tự nhiên lại gặp bài hay đỉnh cao.

Chỉnh sửa lần cuối:
Thế với những người không có thời gian tìm hiểu để apply thì sao hả chị? Như em chẳng hạn .. mẹ thì muốn học trong nước bố thì muốn ra nước ngoài ... vì thế em vừa phải ôn thi đại học vừa học Tiếng Anh . Thời gian em khan kiếm thì em phải nhờ người khác chứ Em sẽ đọc lại các topic cũ trên tinh thần được MOD nhắc nhở ... nhưng nghe giọng nhắc nhở này có vẻ không được thân thiện cho lắm
Em chẳng phải loại 8.5 ielts hay 2300 SAT em sợ em trượt lắm .. vì thế em còn phải ôn thi chị ạ

Kid, I swear I don't know if I should sound angry or laughing my ass off =)) you have quite some... qualities right here OMFG :))

@ Nga: em ko đâm thì chị đâm bị thóc chọc bị gạo =))

Em tìm hộ anh được các trường Harvard, Princeton, Upenn, Stanford, Dartmouth, nhiều học bổng lắm anh ạ:D toàn cho 100% thôi:D

@ Bé Hiển: Ở đâu cũng có học bổng 100% (UK, US,AUS ,Sing ...) nhất là nếu mình giỏi và chịu bỏ thời gian ra đầu tư.
btw:Thường những người anh biết đạt được những thứ như thế đều bỏ ra rất nhiều thời gian, kể cả học thi lớp 12 lẫn ôn thi ra nước ngoài. Thứ 2 là SAT và IELTS của họ đều rất cao (trường hợp chị chồn hôi béo ú thì chị ý có rất nhiều hoạt động ngoại khóa).Thế nên anh nghĩ là năm nay em sẽ có rất ít cơ hội. Nếu em vẫn muốn ra nước ngoài thì có thể gap year. Vì những thứ như thế chỉ dành cho những người rất giỏi (vd như chị Nguyệt với chị chồn béo) mà thôi :).

Thân

thôi thằg Vũ nghe lời các chị đi
các chị nói đúg rồi còn cứ cãi cố trog lối mòn ko điểm ra
hqua vào đọc cái topic này cũg đã buồn cả đầu rồi, cái bạn Thăg Long kia thì ko nói làm j vì cũg chưa đọc hết các cái threads khác của box
xog rồi ở dưới lại làm 2 bài nhạt fếk cùg 1 đề tài câu hoặc lên tiếg ta sắp là dân du học, bạn bảo Nottingham ngon mỗi ktế à ... thế thì cũg có tí nhầm đấy
còn về vđề học bổg thì tập trug có quá sâu sắc ko, kiếm đc hay ko là do mìh
thôg tin các trg` có sẵn đấy hết rồi, hãy chứg minh bản thân đi
còn thứ 2 ... mày có nói đọc lại cái topic trên tih thần nhắc nhở của MOD
thì bây h đọc lại cái topic trên tih thần nhắc nhở của thàh viên nữa đi nhé
còn ý đừg có than vãn là kém với cỏi, ko đc 8.5 IELTS mà cũg SAT j nữa ý
nếu ko có tih thần thì ở luôn nhà đi cho đỡ mất tiền bố mẹ mà côg sức học cũg chả có 1 cái mục tiêu fấn đấu nào cả
đầu óc cứ như thế này thì sao fát triển đc toàn diện con ng`
nói thế thôi đủ rồi, đừg có trẻ con tức mấy cái lặt vặt này
nhìn vào bản thân mà tự vươn lên trog cuộc sốg
chào thân ái

Dear all,
Thank you so much for your comments. I made this thread when I first registered as a member here, kinda late, and I thought this would be faster, guess I was wrong.
@Sis Nga: I'm sorry, again, for being such a lazy freak and an irresponsible one. After making this thread, I haven't visited it since...
@Vu: You should have made up your mind by now, and next time, be more courteous to others,especially seniors, ok?
@Bro Phong: I am still trying to balance studying at school and abroad though I decided not to take the UEE in VN. Full scholarships are great, and I know I don't have chance to achieve one, but at least full tuition waiver might be a solution? I'm not really into gap year anyway. I've taken IELTS, but SAT is sth far from my reach( I guess it takes quite a long time to study this).
I appreciate your consideration.
Sincerely,
p.s. Can any MOD remove, or delete, or do whatsoever to this thread? It's the consequence of my 1-min-being-superficial, and it's making everyone upset. Truly sorry.

làm cái gì mình cũng phải bỏ công bỏ sức ra chứ? chẳng nhẽ cứ ngồi đấy ăn sẵn chờ người khác gắp vào miệng cho mình hay sao? em muốn làm cái này cái kia thì em phải đầu tư thời gian, sức lực, tâm trí vào đó. không ai làm hộ em được cả. mà em coi mọi người trên này là gì? em không có thời gian chẳng nhẽ mọi người lại thừa? bọn chị đi học bên này còn bận và mệt hơn em, nhưng không bao giờ nề hà chuyện "tốn thời gian" vào đây giúp đỡ các em. thời gian của các anh chị ở đây chẳng thừa thãi và cần em tiêu giùm đâu em! nếu em không đủ đam mê và nhiệt tình để apply thì tốt nhất là đừng apply nữa em ạ.

mẹ em muốn em học trong nước, bố muốn du học, thế em thì muốn cái gì? cả cuộc đời mình là toàn bố mẹ quyết định à? mình chỉ làm đúng thứ bố mẹ muốn thôi à? mình là gì? mình là ai? mình muốn gì? cái đó cũng không xác định được mà cứ mãi mãi sống thân tầm gửi, nhờ người khác nghĩ hộ mình thì làm sao mà lớn được hả em?

lastly, nếu chị không thân thiện thì chị đã mặc kệ em rồi em ạ. lúc đọc topic này chị suy nghĩ xem nên im lặng hay lên tiếng. nếu chị im lặng và nếu mọi người cũng im lặng thì em sẽ mãi mãi mắc kẹt trong sự ngu ngốc của mình thôi, đúng không? sự thân thiện không phải chỉ là một viên đường. đôi khi nó cần phải là những lời quở trách nữa.

chị hy vọng archive của CLB Du học đủ để giúp em tìm hiểu kỹ chuyện apply du học. và chị cũng mong em hiểu rõ em muốn gì, tại sao em lại muốn như thế, vân vân, để mình sống đúng là mình, biết cái mình cần mình muốn một cách độc lập, không dựa dẫm.

em ko tan thanh y kien cua cai anh j mà theo như chị nói là ỷ lại vào người khác
nhưng quả thực em muốn tìm học bổng mà ko biết bắt đầu từ đâu
tới các trung tâm tư vấn thì hầu như ko có học bổng 100%
tìm trên net thì lại đặc biệt khó vì hiếm khi ai đó giới thiệu học bổng 100%
hay chị cho em xin ít kinh nghiệm

giới thiệu học bổng 100%
Nếu em đã tìm hiểu trên net thì sẽ thấy câu này của em rất buồn cười :)

Chị có đúng một câu thôi, em vào toàn bộ box du học của HAO đọc TOÀN BỘ các bài.

Vào trang www.vietabroader.org đọc TOÀN BỘ bài ở đấy :) rồi tính tiếp ;)

Thân,

sớm sớm các a chị del cái topic này đi
để lại cũg chả jải quyết vđề j nữa

Bây giờ em mới hiểu tại sao hồi xưa em hỏi các anh chị những câu đại loại như "Làm thế nào để có học bổng" hay "du học thế nào" đều bị khó chịu:p

Sorry anh Việt Long:((

@ Hiển: I think if you really want a decent place, where you are going to spend your uni life, you should invest more time and effort into the process. Don't take chance here, especially when you don't have one, and don't just take it as any whatever-is-ok thing. You need to know your destination where you are heading to, and when you know it, put everything you have into it. Last minute preparation & decision is not good enough, if not ridiculously unacceptable. It will be a total waste of time, effort and money. Why fight a battle when you know for sure that you will lose? When you decide to do something, make sure that you do it GOOD. So my advice to you now is take one thing at a time if you can't handle both. Go for VN uni now, and wait till next year, when your vision is clear, your plan is throughout and you are fullly armed.

Sincerely,
(I reply in English since you did so, FYI)

Chỉnh sửa lần cuối:
@Em Nga nói thế anh thấy có phần chủ quan. Networking là rất cần thiết, thông tin thì nhiều (dẫn chứng Internet), chính xác và hữu ích lại khó tìm. Nếu em thấy tiện thì nói kinh nghiệm của riêng em hoặc vứt cái link, đâu bảo em làm scholar search engine cho bọn nhỏ đâu. Không phải vô cớ mà những năm trước Hanoi-Ams đi tiên phong trong chuyện du học (tất nhiên là có người giỏi, có người giàu) mà bởi vì lớp sau dựa vào lớp trước. (hehe, cái này nghe cũng giống immigration theories). Tất nhiên nếu các em chưa tìm hiểu kĩ, đi forum nào cũng tung một câu bâng quơ: học bổng đâu?, thì cũng chả khác nào chạy ra giữa đường hô lên: học bổng đâu? Không phải ai cũng khó chịu về chuyện học bổng em Sương ạ. ANh không rõ các bạn bên Mỹ, bên Anh, các anh chị Cambridge còn rất nhiệt tình hướng dẫn cách viết đơn để chắc ăn cơ hội xin học bổng (cần thiết lắm chứ). Nhưng mà cũng có chọn lọc, chỉ đến khi nhận offer rồi thì các anh chị mới bắt đầu hướng dẫn.

@ Vũ: Nottingham mà khá mỗi Economics thì không đúng rồi em ạ. Thế mới nói, đừng chỉ nghe 1 vài người nói mà tự mình phải xem nguồn có đáng tin cậy không. Vd: The Times ranking, is it reliable?

@All: Xóa bài này làm gì, mang lên làm Permanent thread cho mấy đứa rút kinh nghiệm.

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên