du học

Khuất Diệu Anh
(chanhnomel)

Các anh chị cho em hỏi vớiiiiii: Em thi được học bổng 100% học phí của trường Bosworth Independent College, tương đương với 60% cả ăn, cả ở, cả học. Rồi em lại được giới thiệu vào trường John Leggot. Ban đầu bố mẹ em muốn em vào trường Bosworth kia vì muốn em ở nội trú thì được chăm sóc kĩ lưỡng hơn, sợ nếu em học trường công thì phải vất vả, lo nếu ở homestay mà gặp phải gia đình không hợp thì khổ. Bây giờ em mới 16 tuổi, về phần mình em thấy có thể tự lo được, em cũng đã từng sang Anh một thời gian. Hôm nay em lại vừa đi thi một cái học bổng của Broxtowe College (Nottingham). Mọi người bảo là đợi khi nào có kết quả thì sẽ lựa chọn lại. Nếu được thì em nên làm gì đây?

Tớ nghĩ là nên xem xét 2 việc:
-Việc thứ nhất là câu xem điều kiện kinh tế gia đình có đủ để lo ăn ở không?
-Việc thứ 2 là homestay và kí túc xá thì cái nào tốt hơn?
Tớ thì không ở homestay nên không biết thế nào.Ở kí túc xá thì gần trường và nói chung là "an toàn" hơn .Tớ nghĩ nếu ở homestay thì tốt nhất là tìm nhà ai đó quen để ở.
Cuối cùng là cậu không nên vội vàng, cứ đợi bao giờ có kết quả thì thoải mái mà chọn, việc này không cần phải nhanh, cứ chọn cho kĩ, sau này không phải hối tiếc.

Anh khuyên em thế này: nếu em định đi học ĐH ở Anh thì hẵng đi Bosworth, và dĩ nhiên là ở KTX chứ dại gì homestay, và xem cái nào phải đóng ít tiền hơn thì đi, xét cho cùng A-lv học ở Anh hay ở Sing cũng như nhau thôi, cùng là 1 chứng chỉ :-?. Còn nếu em định đi học ĐH ở Mỹ thì ở VN học trung học cho khỏe

Hình như Broxtowe không được tốt lắm à :|:

Nếu em Diệu Anh sang Bosworth thì có thể liên lạc với mấy đứa bạn chị để hỏi, chúng nó hình như ở KTX hết hay sao ý. Chúng nó kéo bè kéo lũ sang đấy, 3 đứa bạn thân và 2 người quen :p Em có thể add nick anh này : sorcerer0127 (YM), tên là Khải.
Mà học bổng ở Anh ít lắm đúng không, nhiều cũng là 50% thôi, nên Bosworth 60% là được rồi ^^

Em nghe nói mấy trường này đều tốt. Nếu em ở Bosworth thì sẽ ở nội trú trong trường, cũng khá là đắt, số tiền còn lại phải nộp thậm chí có thể nhiều hơn cả số tiền ăn+ở+học nếu chọn mấy trường kia. Nhưng mà bố mẹ em bảo là lo được. Cái chính là sau này phải lấy được học bổng học đại học. Thông tin về các trường này em cũng nắm khá rõ nhưng mà khó so sánh lắm.

Huhu:((, vừa type một bài dài ơi là dài xong thì bị mất..

Hmm, trong 3 trường chị sẽ chọn Bosworth:D. John Leggot ko hiểu có người Vn ko, nếu trường công thì hầu hết là người anh, tiếng anh sẽ lên nhưng mà khó hòa nhập:). Em thấy mình đủ tự tin thì chắc là cũng ko có vần đề gì. Broxtowe nhiều người Vn quá, hơn nữa lại ở Nott- nơi đông người Vn nhất nước Anh( ko biết so sánh với London thì ntn:D). Bosworth thì chị vừa ở đấy dịp Easter vừa rồi, thấy trường cũng khá tôt:). Tuy nhiên em 16 tuổi thì chắc phải ở homestay hoặc hostel. Giờ giấc luật lệ cũng chặt:p, net ở hostel ko có, homestay thì tùy nhà, nhưng em có thể check mails ở trường( ko chat được/:) ). Activities ở Bosworth hầu như ko có, hik hik. Tuy vậy chị thấy hs trường học giỏi, Oxbridge đủ cả. Vn năm nay ở đấy ko có ai được Oxford chấp nhận:(, cũng có 6 người vào LSE năm nay.

Hi vọng Diệu Anh tham khảo và chọn được trường em thích;).
Quỳnh Anh

Chỉnh sửa lần cuối:
Một số lời khuyên từ kinh nghiệm của chị:

1. Kô chọn Broxtowe

2.
khuất diệu anh đã viết:
số tiền còn lại phải nộp thậm chí có thể nhiều hơn cả số tiền ăn+ở+học nếu chọn mấy trường kia.

Em có thể nói rõ 40% còn lại em phải đóng là bao nhiêu kô? Bosworth khá tốt nhưng cũng đông hs VN kô kém, phần lớn là dân ams. Giáo viên giỏi. Mỗi hs bắt buộc phải có giờ self-study tại trường, có hôm đến 6,7 h tối. Chị biết nhiều anh chị học ở đấy đều là dân Oxbridge or LSE tương lai cả.

Trên svuk cũng có topic tương tự, nhiều ý kiến ve Bos, em tham khảo nhé

http://www.svuk.org.uk/forums/index.php?showtopic=9375&hl=bosworth

3.
Cái chính là sau này phải lấy được học bổng học đại học
Nếu em định học Uni ở Anh thì học bổng hầu như kô có. Tiêu điểm chỉ có LSE là cho nhiều. Các trường khác chỉ 1k, 2k bảng, chỉ bằng 1/10 học phí. Vì thế em nên tính thêm về trường hợp kô có học bổng học DH.

Diệu Anh ơi tao chịu mày thật rồi! xin được học bổng vào trường nội trú tư thì mày còn muốn gì nữa! tao đang bon chen phát điên lên ở Mỹ, mà chắc chắn không có học bổng nữa chứ, mà còn chưa biết có đựoc nhận hay không, thì mày lại định từ chối một trường tư để vào trường công à! tao không biết ở Anh thế nào, nhưng xin học bổng dứt khoát là phổ biến và cực dễ so với ở Mỹ. vào trường tư cũng dễ hơn trường công. mày được thuận lợi đến thế còn gì.
như tao đây này, khốn nạn lắm :(

Hix!!! Moi nguoi lai lam cho em boi roi, cha bit chon cai zay ca. A, ma cha hiu tai sao minh hong go duoc tieng Viet nhay? Thoi, khong quan tam, em ban lam. Cam on moi nguoi nhiu nhiu!!!!!!

Đặng Hương Giang đã viết:
Nếu em định học Uni ở Anh thì học bổng hầu như kô có. Tiêu điểm chỉ có LSE là cho nhiều. Các trường khác chỉ 1k, 2k bảng, chỉ bằng 1/10 học phí. Vì thế em nên tính thêm về trường hợp kô có học bổng học DH.

Em thay toan 2k, va 3k chu:p...The minh da thay ki roi, ko hieu 1k la truong nao ha chi.?..Nam sau chi. vao` LSE a.?:)

1k là Nott Uni em à, cho học sinh được 3A ở A level thi phải 8-|

Em được cái học bổng cao nhất của Broxtowe rùi. Nhưng mà cuối cùng em chọn John Leggot. Cảm ơn mọi người nhiều lắm

Back
Bên trên