Du học Trung Quốc

Ngô Tố Giao
(togiao)

Administrator
Có ai biết gì về du học Trung Quốc, vào trả lời giúp chị với.

Subject: H-A-O - Site Feedback
From: "dinhonghanh @ H-A-O" <[email protected]>
Date: Sat, August 28, 2004 11:41 am
To: [email protected]
Priority: Normal
Options: View Full Header | View Printable Version | View Message details

The following message was sent to you via the H-A-O Contact Us form by dinhonghanh.

--------------------------------

Xin chao!
Minh la hong hanh, hien tai minh dang hoc lop 12 truong ptth Kim lien. Minh co len
trang web cua HAO va biet duoc mot so thong tin du hoc o Trung Quoc, rat cam on cac
ban da cung cap cho minh nhung kien thuc co ban de chuan bi cho viec di du hoc o
Trung Quoc.
Minh muon hoi them mot so dieu, khong biet la cac ban co the cho minh biet them vai
thong tin duoc khong?
1. Du hoc o DH Bac Kinh thi hoc phi va chi phi an o mat khoang bao nhieu tien mot nam?
2. Neu dong tien hoc phi, thi dong luon cho mot nam hay co the dong theo tung hoc ki`?
3. Dieu kien an o o DH Bac Kinh co tot khong? KTX danh cho SV nuoc ngoai co nhung
tieu chuan gi?
4. Neu hoc ben TQ de lay chung chi tieng, thi mat khoang bao nhieu lau, va khi thi
thi` can lam nhung dang de gi?
Rat cam on cac ban , minh mong la cac ban se giup minh co them nhieu kien thuc ve
du hoc o Trung Quoc.

--------------------------------

Referring Page: http://www.hn-ams.org/hao/thuvien/duhoc/trungquoc/
IP Address: 203.160.1.67
User Name: Khách
User ID: 0

minh cung dang hoc o TQ.nhung moi sang nen chua co nhiu KN neu hoc phi o BK kha dat co the dong theo hoc ky.dieu kien an o BK thi rat tot.moi mat deu hoan hao.neu hoc de lay bang tieng thi 1 nam thi ket thuc con neu hoc de lam phien dich thi khoang 3 nam.con ko co the hoc DH.the nhe?co thong tin j co the cung cap cho minh o TQ thi cung cap minh cung tit...

Chào chị Giao, em chả hiểu là chị đang hỏi cho chị hay chị đang hỏi giùm cô bé hồng hạnh nào đó nữa, tuy nhiên, em vẫn sẽ trả lời các câu hỏi của chị.

Hiện tại em chỉ là sinh viên năm thứ 2, kiến thức có hạn, nhưng sẽ cố gắng trả lời tối đa.

1, Du học ở Bắc Kinh, thì bạn còn tùy trường mà học, chứ ko phải ở đâu cũng giống nhau. Ở câu hỏi sau, bạn có đề cập đến trường Beijing University, nên mình cũng dựa vào đó mà nêu 1 mức tương đối cho bạn, cỡ vào khoảng 5 vạn RMB 1 năm. Tỉ giá : 1Euro = 10 RMB.

2. Có thể đóng theo từng học kì, với trường Beijing daxue là như vậy.

3. Điều kiện ăn ở của KTX sinh viên quốc tế ở Bắc Kinh rất tốt, nếu ko muốn nói là cực tốt. Có lẽ chỉ kém 1 số trường ở Thượng Hải. Mình xin nói là vượt xa điều kiện ở Singapore. Phòng của các bạn sẽ là phòng riêng, khá rộng, có đầy đủ tiện nghi giường, nệm, chăn gối, bàn học, internet, wifi, tivi, tủ lạnh, đầu đĩa, truyền hình cáp, điều hòa nhiệt độ, lò sưởi, máy giặt, bình nóng lạnh và khu vệ sinh riêng biệt. Hàng tuần sẽ có 2 lần người lên thay chăn ga cho bạn.

4. Học bên China để lấy chứng chỉ, bạn sẽ cần 1 chứng chỉ gọi là HSK là chứng chỉ tiếng Hán quốc tế dành cho người nước ngoài. Nó cũng nôm na giống như TOEFL vậy. 1 năm có 3 kì thi, vào tháng 5, 7, 12. Được chia làm nhiều cấp từ cấp 3 đến cấp 11. Tùy vào chuyên ngành và trường bạn học sẽ yêu cầu 1 chứng chỉ HSK khác nhau. Nếu bạn học ở Bắc Kinh, thường thì sẽ yêu cầu đầu vào là bậc 6, sau đó khi tốt nghiệp tùy chuyên ngành bạn sẽ phải trả bằng tiếng cao hơn, bậc 8 đến 11.

Nói về học bao lâu thì ko có câu trả lời, tùy vào trình độ, khẳ năng và sự chuyên cần của bạn. Có thể bạn chỉ mất 1 năm để đạt được HSK bậc 6, nhưng cũng có thể bạn sẽ mất 2, 3 năm nếu như không chăm chỉ. Thông thường với hs VN chuyên cần thì sẽ mất 1 năm.

Còn nhiều điều mình muốn khuyên, nhưng nội dung có hạn chế. Nếu bạn quan tâm đến China và muốn du học thì cứ liên lạc trực tiếp với mình. MÌnh sẽ giải đáp tất cả các câu hỏi của bạn 1 cách chi tiết hơn.
Tùng - (0086) 13880449735

cho e hoi mot chut.e moi sang TQ hoc dc 2 thang neu e muon chon truong de hoc nganh dienanh?em se hoc o dau phu hop nhat' kien kien binh thuong???

Các anh chị cho em hỏi một chút ạh
Em muốn tìm hiểu về cách thức xin học bổng của một số trường đại học của Trung Quốc . Em có tìm trên mạng nhưng ko tìm dc nhiều thông tin lắm .

tren mang co nhung thong tin j ve TQ day???cho em coi voi.em cung dang tim thong tin>>thanks!!!
-------------

em dang hoi hoc nganh`dien.anh?thi e se hoc o dau phi hop nhat.dieu kien hoc ko cao wa...

Học bổng ở Trung Quốc chỉ có 2 dạng, 1 là dạng đi theo diện kinh phí đào tạo của nhà nước. 2 là các bạn nhập học năm đầu tiên có kết quả cao rồi nó sẽ dựa vào đó mà cấp học bổng cho các bạn.

Còn kiểu học bổng đầu vào miễn giảm bao nhiêu phần trăm học phí hay cái gì đó tương tự giống như US hay Sing thì ở China không có, hoặc có nhưng cực kì hiếm, và gần như ko phát hiện được.

Back
Bên trên