du học Pháp

Phùng Nhật Nguyên
(xik lô ôm)

chào các bô lão,
cho em hỏi 1 chút thôi, sao em tìm mòn mắt chẳng thấy cái học bổng du học Pháp nào thế ah, ai có địa chỉ gì mách giùm em với, cả những cuộc thi tìm bourse nữa, 1 tỉ lần cảm ơn ... :x :x

bourse ở Pháp hầu như là không có đâu. Hình như nếu xin từ VN thì chỉ có ở ĐSQ thôi mà thi cử vãi hàng lắm.

Tuy nhiên học ở Pháp đâu có phải đóng tiền đâu? lại còn được ALS nữa, cũng đỡ nhiều phết đấy!!!

merci ông anh nhiều, sao hội này keo thế nhở :D , hội Anh với Mỹ có nhiều học bổng thế mà, em thi phất phơ cũng được 1 cái scolarship1/2 của Anh thế mà muốn tìm 1 hb của Pháp lại ko có, em cũng biết ở pháp hội hs sv được trợ cấp nhiều lắm, thật ra thì em đủ điều kiện sang đấy học nhưng em muốn tìm cái bourse nào đấy cho nó oai tí mờ :D , nếu là bourse của ĐSQ thì phải chờ đến đại học cơ ah, hix thế thì cần làm qué gì nữa, phí mất năm học của mình ...
Mờ sao ông anh còn có 4 điểm thành viên thế kia, làm gì mà thảm hại thế :D :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Uh thảm lắm :D đang chờ cho nó về 0 rồi reg cái nick khác đây...

Nếu em đi được UK hay Mỹ thì cứ vô tư, hehe, còn Pháp thì chỉ có thế thôi em ạ. Tiền học ko phải đóng còn gì? Đi Mỹ thì cho dù có học bổng 100% thì cũng chỉ là 100% tiền học phí thôi, chả ai cho em tiền ăn ở đâu. Còn oai hay không thì đâu phải cứ học bổng là oai đâu?

Nhưng mà 1 lời khuyên thật lòng là BAC bên này thi khó lắm đấy, nhất là tiếng tăm còn chưa vững nữa. Cho nên tốt nhất học xong ở nhà rồi hẵng đi.

Cdlt

ôi giời cái thằng Nguyên này nó cứ luyên thuyên chứ cái mặt nó cần gì học bổng mà đi đâu chẳng được. Anh bảo học xong ở nhà rồi hẵng đi là học xong đại học hay thế nào thế ah :( thế thì nói chuyện gì, thi cái bourse d'excellence của ĐSQ chọi với cả tỉ người thế thi thế qué nào được hmmmmmmm tự túc cho xong việc :) tại em thấy học sinh mình ở Pháp ( ko nói đến học hành ) sống có vẻ thừa thãi lắm, có khi còn hơn cả mình ở VN nữa, phải thế ko ah? BAC của nó khó đầu ra hay vào thế hả anh, hs mình bên đấy thi thế nào ?

ngu, biết cái gì mà nói, tự túc thì nói làm gì, thế thì hỏi làm cái gì, chán ! mà công nhận em cũng thấy hs mình ở Pháp đầy đủ còn hơn cả ở VN ý chứ, bên đấy sống thế nào hả anh, chúng nó ở nước ngoài mà tiền tiêu như nước, đợt em sang trại hè bên đấy khoảng nửa tháng thấy hs mình sành điệu hơn cả chúng nó, hix tiêu E chứ ko phải F nhé, chẳng hiểu hết bn 1 tháng ...

:D Thứ nhất là chuyện BAC : thi BAC ở đây bọn em phải thi cùng dân Pháp. Cho nên mình vì trở ngại về tiếng khá lớn. Ngay cả người Pháp cũng còn thấy khó chứ đừng nói là mình. Tỷ lệ đỗ BAC ở Pháp chỉ khoảng độ 60% thôi. Tức là 10 đứa học sinh, chỉ có 6 đứa thi qua được BAC thôi. Anh ko hiểu cái câu "đầu ra", "đầu vào" ở đây nghĩa là thế nào?

Thứ hai là chuyện cuộc sống bên này: Các em nên nhớ ở đâu cũng có người nọ người kia. Bên này người giỏi, chăm học cũng nhiều, mà người ăn chơi sang đây mục đích đú đởn tiêu tiền, cai nghiện lại càng nhiều. Chuyện tiêu tiền bao nhiêu thì anh không dám bàn luận, ai cũng vậy cả thôi, nếu gia đình có điều kiện chu cấp, bản thân mình hồi ở VN đã là thành phần "công tử" ăn tiêu thoải mái thì sang đây như hổ mọc cánh vậy thôi. Anh biết có những đứa sang (học tiếng) suốt ngày cờ bạc nhậu nhẹt, chán thì sang Amsterdam chơi gái, 1 đêm đi hết cả nghìn € là chuyện rất bình thường. Nhưng bên cạnh đó cũng có những người tiết kiệm đến độ không dám ăn Resto U (tự nấu tiết kiệm hơn), không dám đi xe bus (gần thì đi bộ, xa thì đi xe đạp cũ mua lại)

Các em còn ở nhà ko nên nhìn bề nổi để đánh giá, cái quan trọng là mình và gia đình mình thế nào thôi. Ví dụ như anh 1 tháng tiêu hết khoảng 300€, đây đã là 1 khoản rất lớn đối với gia đình anh rồi đấy :)

Chỉnh sửa lần cuối:
:eek: anh nói là 300 F hay 300 E thế ah, em thấy ( lại thấy :D ) chúng nó nói chuyện toàn E, váng cả đầu :D . Em hỏi chút nhé , bây giờ nếu muốn sang học nốt cấp 3 thì có phải học lại lớp nào ko ah, và hs cấp 3 của VN bên đấy học thế nào , anh có kn gì chia sẻ đi, ah, đồ ăn bên đấy nhanh béo lắm phải ko :D :D

hehe anh nói là nói €, người ta thường gọi là euro :D. Còn cái F (franc) thì xa xưa cách đây vài năm rồi. Nhưng mà kinh nghiệm cho thấy là đứa nào cứ mở mồm ra là nói chuyện tiền thì thường những đứa đấy thuộc thành phần bất hảo, chớ có dính vào :)

Sang đây học lycée thì anh ko biết làm thế nào đâu, em tự tìm hiểu đi, hoặc là lên ĐSQ hỏi thử xem?

Phùng Nhật Nguyên đã viết:
chào các bô lão,
cho em hỏi 1 chút thôi, sao em tìm mòn mắt chẳng thấy cái học bổng du học Pháp nào thế ah, ai có địa chỉ gì mách giùm em với, cả những cuộc thi tìm bourse nữa, 1 tỉ lần cảm ơn ... :x :x

Thật ra cũng tồn tại 1 vài học bổng dành cho SV nước ngoài ở tùy từng trường, từng vùng, các học bổng này phụ thuộc chủ yếu vào kết quả học tập tại đó. Ở chỗ mình học cũng có 1 số anh chị dành được những học bổng kiểu này ngoài học bổng Eiffel, học bổng nhà nước, Petro...
Nói chung khi sang đây học, bạn sẽ dễ dàng hơn trong việc tìm hiểu về các loại học bổng, chứ ở VN thì hơi khó vì ít thông tin.

ben nay muon vao dai hoc thi de,(dan Vn muon vao thi fai co bang tot nghiep,bang chung nhan do dai hoc o vn, va fai thi 1 khoa kiem tra tieng,vi the dan minh sang d

ui da, mọi người bàn luận chuyện bourse vui vẻ nhỉ.

Mình cũng tim mòn dép khắp nơi có thấy cái bourse nào đâu.đành đi tự túc vậy. Mình được nhận vào Toulouse 1 rùi. Không hiểu ở đây có ai biết Toulouse nó hình thể thế nào không, chứ cứ đọc trên mạng thấy vùng nào ở pháp cũng hao hao giống nhau không hà.

Em yen tam, Toulouse be lam, ko co gi choi dau, sang day hoc la nhat :D

Đinh Hương Thảo đã viết:
ui da, mọi người bàn luận chuyện bourse vui vẻ nhỉ.

Mình cũng tim mòn dép khắp nơi có thấy cái bourse nào đâu.đành đi tự túc vậy. Mình được nhận vào Toulouse 1 rùi. Không hiểu ở đây có ai biết Toulouse nó hình thể thế nào không, chứ cứ đọc trên mạng thấy vùng nào ở pháp cũng hao hao giống nhau không hà.

Được nhận vào kiểu gì ah ?
Cho em hỏi cái dossier social étudiant là thế nào, để làm gì ah? :x

Được nhận vào nghĩa là bạn đã có sẵn một chỗ đăng kí ở trường đó
Bây giờ chỉ còn cần tiền và tiếng pháp tốt là bạn sang đó học thôi. Nghe có vẽ dễ dàng nhưng làm hàng đống thủ tục hành chính cũng là cả một vấn đề.
Còn dossier gì đó mà bạn hỏi thì mình chịu, nếu có thời gian bạn có thể liên lạc với anh việt anh trên espace, anh ấy sẽ rất nhiệt tình giải đáp cho bạn.

Back
Bên trên