Du học Pháp và các thủ tục

Đoàn Phương Thảo
(BubBle_smile_0711)

Chào các bạn, tớ đang học chuyên anh nhưng dự định đi Pháp và đã học tiếng Pháp được 3 năm nay. Tớ đã có bằng DELF và TCF rồi nên yêu cầu về tiếng với tớ giờ không phải là vấn đề. Cứ tưởng sẽ xuôi chèo mát mái tung tăng nộp đơn thôi ai dè tớ thấy thủ tục cũng lằng nhằng quá. Có bạn nào đang chuẩn bị đi Pháp học đại học năm 1 năm sau( khóa 06-09) cho tớ hỏi thêm thông tin thì merci nhìu nhìu:
1. Tớ không khai được cái mes demarches trong cái compte trên mạng ở campusfrance. Bạn tớ bảo đến đầu tháng 12 mới khai được liệu có phải không. Văn phòng của bọn này ở espace thì lúc nào cũng treo biển bận.
2. Tớ thấy bảo hạn nộp hồ sơ vào các trường đều là 31/12/2008 có phải không? Thế mà bây giờ tớ vẫn chưa khai được cho trường nào vì hình như chỉ bắt đầu xuất hiện các bản khai cho năm học 2009 từ đầu tháng 12/2008. Cho tớ hỏi đã có bạn nào nộp hồ sơ chưa? Tớ định xin học luật ở Paris-sud và paris 2 assas
Các bạn giúp tớ nhé, vì tớ không học tiếng Pháp ở trường nên không update đượcvề du học Pháp, tớ lo lắm vì mù thông tin chả biết gì cả, chỉ sợ bị lỡ mất hạn đăng ký thì mất toi 1 năm thôi

Chào các bạn, tớ đang học chuyên anh nhưng dự định đi Pháp và đã học tiếng Pháp được 3 năm nay. Tớ đã có bằng DELF và TCF rồi nên yêu cầu về tiếng với tớ giờ không phải là vấn đề. Cứ tưởng sẽ xuôi chèo mát mái tung tăng nộp đơn thôi ai dè tớ thấy thủ tục cũng lằng nhằng quá. Có bạn nào đang chuẩn bị đi Pháp học đại học năm 1 năm sau( khóa 06-09) cho tớ hỏi thêm thông tin thì merci nhìu nhìu:
1. Tớ không khai được cái mes demarches trong cái compte trên mạng ở campusfrance. Bạn tớ bảo đến đầu tháng 12 mới khai được liệu có phải không. Văn phòng của bọn này ở espace thì lúc nào cũng treo biển bận.
2. Tớ thấy bảo hạn nộp hồ sơ vào các trường đều là 31/12/2008 có phải không? Thế mà bây giờ tớ vẫn chưa khai được cho trường nào vì hình như chỉ bắt đầu xuất hiện các bản khai cho năm học 2009 từ đầu tháng 12/2008. Cho tớ hỏi đã có bạn nào nộp hồ sơ chưa? Tớ định xin học luật ở Paris-sud và paris 2 assas
Các bạn giúp tớ nhé, vì tớ không học tiếng Pháp ở trường nên không update đượcvề du học Pháp, tớ lo lắm vì mù thông tin chả biết gì cả, chỉ sợ bị lỡ mất hạn đăng ký thì mất toi 1 năm thôi
Ủa, Thảo Ú hay ai đây :-/

tớ là bạn của Thảo, nhờ nick nó để vào đây hỏi nhờ, mong các bạn giúp đỡ hihi

Ồh đúng cái mìh đang đi tìm hiểu.

Chị ơi chị đc DELF j thế? Theo như em hỏi các bác bên du học thì bảo DALF nó mới có já trị. :| Ko hiểu đầu cua tai nheo nó như thế nào.

Với cả chị đi học ngành nào vậy? :d

DALF thi o Vietnam hinh nhu chua ai co dau nen em cu yen tam =)). Di hoc dai hoc thi chi yeu cau DELF B1 thoi, em thi TCF DAP ma duoc tat ca tong tren 350 va quy het cac ky nang ra B1 thi cung ok rui. Chi duoc DELF B2 va dang tinh hoc luat em a

chú ý xem lại kĩ trường mình chọn nhé, có mấy trường đòi Dalf C1 đấy :))
DALF thi o Vietnam hinh nhu chua ai co dau nen em cu yen tam
mà dalf đầy ng có bạn ạ :)) từ C1 đến C2 :))

Hằng dân chơi đây rồi :))

Đúng là phải cẩn thận vì bây h ko còn như trước kia nữa, bây h , hầu như phải có B2 thì mới đc passer còn chỉ có B1 thì nguy hiểm lắm !
mà tiện thể hỏi luôn có ai học rennes 1 ko ạ?

Anh tưởng có TCF rồi thì DELF cần làm gì nữa.:-j
Nhưng mà thi DELF B2 cho chắc, rẻ, không khó lắm mà vô thời hạn.

Back
Bên trên