Du học Nga

Vũ Toàn
(brucelee2905)

Toàn lên trên này thấy các bác muốn du học khắp nơi, sao ko thấy Du học Nga? Nói gì thì nói, Nga vẫn có một nền giáo dục rất tốt. Riêng về khoa học cơ bản thì vẫn cứ siêu. Ở Mỹ vẫn có các intensive exchange program for Math majors in Russia and Hungary. Em ko có nhiều thông tin, các anh chị nào đã/đang ở Nga hay cộng đồng các quốc gia độc lập chia xẻ thông tin cho mọi người với.

----------------------
10 năm nữa Russia k0 lấy lại được vị thế của một cường quốc thằng này sẽ bé bằng con kiến

Đi du học ở Nga cũng thích thật,chẳng kém gì Anh hay Mỹ nhưng vướng phải cái tiếng.Các bác thử nghĩ coi,học anh bét ra cũng 7 năm trời,muốn đi Nga lại phải a,b,c từ đầu--->khổ quá(tất nhiên là trừ các bạn học Nga rùi).Mà hình như ở cả HN có mỗi trường mình có lớp Nga thì phải
Em có chút thông tin,hy vọng sẽ bổ ích cho nhứng ai có ý định đi Nga
-----------------------------
Bộ GD&ĐT cho biết trong 75 suất học bổng năm học 2003-2004 này có 60 suất nghiên cứu sinh, thực tập sinh và thực tập sinh cao cấp ở tất cả ngành học (trừ ngành văn hóa nghệ thuật và quan hệ quốc tế) và 15 suất thực tập sinh tiếng Nga 10 tháng.

Mọi đối tượng làm việc trong cơ quan nhà nước từ một năm trở lên đều được tham gia dự tuyển với điều kiện được cơ quan cử đi học, xin học đúng ngành đã được đào tạo, thông thạo tiếng Nga. Đối với học bổng nghiên cứu sinh chỉ chấp nhận những người tốt nghiệp ĐH tại LB Nga, Ukraine và các nước thuộc khối Đông Âu cũ. Tuổi không quá 35 đối với người dự tuyển nghiên cứu sinh, không quá 45 đối với thực tập sinh và 50 đối với thực tập sinh cao cấp.
(theo vnexpress)
-----------------------
Trong thời gian tới, nhu cầu du học Nga sẽ tăng mạnh do thủ tục đơn giản hơn rất nhiều. Đáng chú ý là chủ trương 3 "không": không thi tuyển; không đặt cọc, chứng minh tài chính hoặc bảo lãnh; không kiểm tra ngoại ngữ.

1. Điều kiện nhập học

Đối với học sinh muốn học ĐH tại Nga, yêu cầu tốt nghiệp THPT. Đối với những người học cao học, yêu cầu tốt nghiệp ĐH. Có học bổng bán phần dành cho học sinh khá và giỏi.

2. Hồ sơ bao gồm

Đơn xin nhập học; Bằng tốt nghiệp THPT (hoặc Cử nhân, bằng Thạc sĩ); Học bạ THPT; Sơ yếu lý lịch; Giấy khai sinh; Chứng nhận sức khoẻ (hồ sơ kiểm tra xét nghiệp AIDS); 12 ảnh 4x6.

3. Học phí và sinh hoạt phí

Trung bình: 2.500- 4.500 USD/năm. Bao gồm:
Tiền học và ở KTX: 700-3.000 USD/năm (tuỳ theo các thành phố, trường, ngành học khác nhau).
Sinh hoạt phí: 50- 70 USD/tháng (ăn, đi lại, dịch vụ Internet...).

4. Giấy tờ nhập học

Đối với học sinh phổ thông, cần có: học bạ, giấy khai sinh, bằng tốt nghiệp (hoặc giấy chứng nhận tốt nghiệp tạm thời), phiếu khám sức khoẻ. Tất cả giấy tờ dịch ra tiếng Nga và có công chứng.

5. Thủ tục làm visa

Cần có giấy mời của trường sẽ theo học, hồ sơ kiểm tra xét nghiệm AIDS (thời hạn 1 tháng), bằng tốt nghiệp PTTH (hoặc giấy chứng nhận tốt nghiệp tạm thời). Theo quy định của ĐSQ Nga, thủ tục xin visa thông thường mất 68 USD (7 ngày). Nếu làm gấp mất khoảng 100 USD (từ 3-4 ngày).
(theo vnexpress)

Thế sao bạn Toàn không đi du học Nga đi?

Ko biết tiếng Nga với cả học tin ở Nga ko hay.
À mà thằng cu này là ai đấy? Có phải là thằng Gia Đức ko ben Midd ko? UM là nước nào đấy - sao chú cứ viết linh tinh?

UM là University of Middlebury, chú cứ buồn cười.

Moi nguoi oi , du hoc Nga chi tot' cho ngay truoc' thui , con` bay gio` giang? day cua? Nga cung dang xuong' doc' rui` . Neu ko noi den chuyen giang? day thi` cung co' vai` dieu` nua~ dang' suy nghi . Nhu cac' ban noi' do' , thu' nhat' la` tieng' .

Ban hoc tieng' Nga xong rui`de lam gi` ? Tim` viec se vat' va? hon nhieu`.
Dieu` thu' 2 la` phuong phap' day hco o day khogn khac o nha` la` may' . Tuc' la` rat' chuoi' . Ban se duoc chep dai` rang` rac. toan` ly' thuyet o dau dau con` ve` ban? chat' thi` chang heiu gi` ca? O day hoc nang ve` ly' thuyet' va` khong di sau vao` van' de. Hoc xong co' khi ban chang beit ap' dung no' vao` dau ca?

Con` dieu` nua rat' quan trong la` moi truong`song' . Song' o Nga rat' phuc' tap , chac' cac' ban cung biet . Con` nguoi` Nga lai rat' ghet nguoi nuoc' ngoai`:(
Noi' the' chac' cac' ban ko tin. Vi` ngay ban? than minh` cung ko tin nua.
An ninh thi` kinh khung? Den nguoi` Nga nguoi` ta con` noi' Nga bay gio` loan that roi`.

Khong biet minh` co' bi quan qua' khong? nhung that su minh` cam thay hoi' han khi sang Nga day' . :cry:

Con` dieu` nua~ neu hoc o Nga ban se khong biet cach' kiem' tien` dau . Ma` day la` dieu` quan trong day'.Vi` o cac' nuoc' tu ban ,ban se duoc tao dieu kien de di lam trong khi di hoc . Nhu vay se co rat' nheiu` kinh nghiem trong cuoc song ,quan ly, quy' trong dong tien. Con o Nga co' ve nhu relationship giua nguoi nc' ngoai` va` Nga ko tot' lam' nen ban se ko co' dieu` kien de? lam them .

:) :) :) :) :)

;) hi hi anh Toan` oi , em chi noi' dung' su that thui ma`. Ah` ma` su that duoc khoang? 90%, cung nhieu` day' chu' .!0% con` lai thi` do co' nguoi` se~ nghi~ khac em , vi` con` yeu nuoc' Nga lam' ma`.:))

Vẫn nhiều người đi Nga đấy thui :) ,đào tạo của Nga vẫn thế , có điều những năm qua CNXH ở Nga bị sup đổ nên an ninh ko được tốt như xưa, xã hội ko ổn định .Còn về cách thức đào tạo của Nga, như Thương nói thì thiên về lý thuyết...( ko học bên đấy nên cũng ko dám khẳng định) nhưng nước Nga nổi tiếng là có nền đào tạo cơ bản.Sống và học ở Nga lại rẻ nữa :) .
hehe mà bây giờ dân Nga ghét dân Việt lắm ko hữu nghị như ngày xưa , chứ ko chỉ chung chung dân nước ngoài nữa .

Tat' nhien la` vay , nhung tren thuc te' moi cai' dau co' don gian? nhu vay .
O Nga re nhung chi re so voi' cac' nuoc' tu ban? thoi, chu' so voi' o nha` thi` van~ dat' kinh khung?
Nhung quan trong la` chuyen hoc hanh`. Cac' thay` co giao' o day, ke ca? den' pho' tien' si , tien' si , dong` luong rat' eo hep nen rat' han che' trong viec giang day , ko co' hung' thu' va luon chay theo dong` tien.
Minh` noi' vay thuc ra nghe cung tieu cuc qua' , vi` tren thuc te' cung rat' nhieu` thay` co giao' rat' nhiet tinh`, nhung co' le ngay` cang` hiem':(
Minh` co' mot so' ban be` , duoc hoc bong sang day du hoc. NHung khi sang day rui` da thay' vo cung` that' vong . Minh` cugn khong biet' nua, nhung minh` cung~ la` mot trong nhung nguoi` nhu the':cry:

Nghe em nói cũng thất vọng quá.Chị thấy Nga vẫn cho mình các suất học bổng thường xuyên, mọi người sang học và vẫn tốt, hầu như mọi người chọn đi Nga trong thời điểm này lý do là về kinh tế và học bổng.
Một số ngành của Nga vẫn dạy tốt ! Chị ko học bên đấy nên cũng ko biết , chỉ nghe bạn bè bên đấy nói vậy,vấn đề an ninh và hữu nghị giữa dân Việt và Nga ko tốt như xưa là đúng, còn về chất lượng đào tạo thì càng ko biết .
Em Thương học ngành gì bên đấy thế ?:)

:( Thương ơi, Sao mày nói thẳm thế hả? Tao không biết đại học bên Nga như thế nào, nhưng tao cứ nghĩ rằng giáo dục bên đấy cũng thiên về thực hành hơn là lý thuyết chứ nhỉ:confused: Hay là chỉ ở những trường cấp 1,2,3 thôi. Hiện tai nước mình cũng có nhiều người du học bên Nga lắm đấy chứ đâu phải ít ỏi gì đâu.
Còn vấn đề người Nga không thích người nước ngoài....... hic hic Tao chẳng nghĩ thế đâu. Về phần an ninh thì đúng rồi, Nguy hiểm chết người.
Dù sao thì nếu có 1 ước muốn, tao vẫn mong có cơ hội sau này sang Nga học lại tiếng.

Can gi phai sang Nga hoc lai tieng ha em. Len college chon may khoa elective la Russian luon. Vua them GPA lai vua hoc duoc thu minh thich!

Nguyễn Thu Trang đã viết:
...Mà hình như ở cả HN có mỗi trường mình có lớp Nga thì phải....
Ngoài tr mình thì Chuyên Ngữ cũng có lớp Nga bạn ạ.

Pham Ngoc Thuong đã viết:
Ban hoc tieng' Nga xong rui`de lam gi` ? Tim` viec se vat' va? hon nhieu`.
Chưa chắc đâu Thương ạ. Nước mình vẫn thiếu những chuyên gia giỏi tiếng Nga thực sự. Hơn nữa, có phải đi Nga là bắt buộc chỉ đc học t Nga ko đâu? Nhiều ng đi Nga nhưng vẫn biết ngoại ngữ khác(trong uni vẫn có giạy ngoại ngữ và có thể tự học thêm mà).

Con` dieu` nua rat' quan trong la` moi truong`song' . Song' o Nga rat' phuc' tap , chac' cac' ban cung biet . Con` nguoi` Nga lai rat' ghet nguoi nuoc' ngoai`:(
Noi' the' chac' cac' ban ko tin. Vi` ngay ban? than minh` cung ko tin nua.
An ninh thi` kinh khung? Den nguoi` Nga nguoi` ta con` noi' Nga bay gio` loan that roi`
Hìhì, thực ra cũng ko đến nỗi thế đâu. Nga nữa. Nói chung nếu mình ko đi đêm và vào những chỗ vắng ng thì cũng chẳng sao đâu. Hồi năm 2001 anh sang Moscow 12 ngày, đi chơi suốt, nhưng thấy cũng chẳng có vấn đề gì cả.

Con` dieu` nua~ neu hoc o Nga ban se khong biet cach' kiem' tien` dau . Ma` day la` dieu` quan trong day'.Vi` o cac' nuoc' tu ban ,ban se duoc tao dieu kien de di lam trong khi di hoc . Nhu vay se co rat' nheiu` kinh nghiem trong cuoc song ,quan ly, quy' trong dong tien. Con o Nga co' ve nhu relationship giua nguoi nc' ngoai` va` Nga ko tot' lam' nen ban se ko co' dieu` kien de? lam them .
Cái này thì em nhầm TO rồi. Đi Nga cũng có kiểu làm ăn của nó. Tất nhiên công việc ko đơn giản đâu.

Về giáo dục thì đi Nga học vẫn rất tốt. Nếu đc học ở các trường như MGU, MGIMO, FA, Plekhanop....thì tuyệt lắm.MGU đc nhiều ng có uy tính đánh giá ngang tầm với Harvard đấy.
Hơn nữa, nhiều giáo viên của MGU còn là cố vấn cho các dự án chính phủ lớn nhỏ, nên kinh nghiệm thực tiễn khá phong phú. Đa số trưởng khoa, bộ môn MGU là trợ lý hoặc cố vấn cho Chính Phủ Liên Bang...

Chỉnh sửa lần cuối:
:) An ninh của Nga kinh khủng thật! hôm vừa rồi nghe nói 2 sinh viên VN vừa bị giết hic , mà trong đám giết người đó còn có cả người VN mình nữa :( Không biết tin này có phải duck news ko ?
Nếu được học bổng đi Nga mà tình hình chế này sợ we' :D hihi tuy biết giáo dục Nga vẫn tốt ! mà học bên Nga ngành công nghệ sinh học có hay không mọi người? .:)

Co' le la` nhu vay day' , nhung do' chi? la` nhung co hoi danh` cho nguoi` Nga thoi .
Nhu ban em chang han. Ban? than ban em hoc rat' gioi, tham gia rat' nhieu` cuoc thi . Nhung chang bao gio` duoc phep' phu giup hoac lam` nhung viec ma` bon Nga duoc phep lam`. Luc' nao` cung chi nhan duoc mot cau " May` khong phai? la` nguoi` Nga" ужас.
Con` ve chuyen hoc ngoai ngu, tat' nhien la` ngoai` tieng' Nga co' the? hoc tieng' Anh hoac cac' thu' tieng' khac, nhung em thay' cu' ai hoc tieng' Nga roi` thi` hoc tieng' khac' kem' hon han? Dac biet la` trong phan` phat' am .
Con` chuyen lam` them , nhu anh Le noi , dung' la` co' di lam` day, nhung co' bao gio` duoc lam` cho ban than cong ty Nga dau, toan` cua? Viet Nam thui, hoac lam` them la` di ban' hang` .
Em khong muon' noi' tat' ca? moi nguoi` o Nga deu` nhu vay , nhung thuc su chi co' so' it' nguoi` thanh` cong duoc o day thoi.
Ah` , con` ve chuyen cac' truong` dai hoc . Ban than truogn` thi` rat' tot', em cong nhan . Nhung nguoi` nuoc' ngoai` hau` het' co' duoc vao` cac' khoa day' dau . Dac biet nguoi` Chau A' minh` cu' sang la` bi tong' vao` mot факультет chi co' Vn, Han` Quoc', Tau` va` nguoi` da den, va` tat' nhien la` chang? co' mot mong' nguoi` Nga nao` ca?
Nhu vay chac' chan' ve` chat luong la` kem' di han rui`. Va` MGU la` mot vi' du .

Hic , nghe tình hình có vẻ bi thảm quá nhỉ. Giết người, chết chóc, phân biệt chủng tộc, lừa đảo... Nhưng thế này mới nên người được em ạ.

Anh Phuong noi' vay la` dong` tinh` rui` phai? khong. That phuc' tap nhung em khong muon' nen nguoi` bang` cach' nay` dau

??? Anh đâu có đồng tình với em. Anh thấy tất cả ở nước Nga vẫn bình thường đấy chứ, anh chỉ nhắc lại những gì em nói mà thôi. Hê hê, mà nên người kiểu này đâu có gì là không tốt nhỉ.

Back
Bên trên