[Du học] Học tiếng Đức xong em sẽ sang đấy nhập hội với mọi người

Lê Minh Châu
(lê minh châu)

Hallo! em đang dự định học tiếng Đức nhưng giữa cả đống quảng cáo về các trung tâm thì nên học ở đâu đây. Nổi nhất thì có Viện Ghớt và Trung tâm Việt Đức ở Đại Cồ Việt. So sánh thì rõ ràng học phí o Việt Đức rẻ hơn 4 lần. Nhưng chẳng biết giáo viên thì thế nào? Cả cái chứng chỉ nữa , bên Ghớt chắc sẽ tốt hơn nhiều đúng ko anh( chị);) .
Còn 1 cái nữa là sao toàn giáo viên Việt thì mình học nói thế nào nhỉ? Anh chị đi trước xem chỗ nào học hiệu quả bảo em mới , kinh tế nữa thì còn gì bằng

Re: Học tiếng Đức xong em sẽ sang đấy nhập hội với mọi người

Goethe em ạ!

Theo chị thì những khóa đầu tiên ko cần phải học ở Goethe đâu.
Em học cơ bản lấy 1, 2 khóa rồi vào Goethe học tiếp cũng đc. Hồi trc chị học cơ bản ở ngoài rồi vào Goethe học nhảy 1 khóa mà vẫn còn biết nhiều hơn mọi ng học ở Goethe :p Ở Goethe vừa dạy vừa blah blah nhiều lắm. Chị nghe tin "nội bộ" thì chất lượng giáo viên ở Goethe ko có gì đặc biệt. Chỉ đc cái trang thiết bị và "không khí" hơn thôi :D Với cả có cái thư viện.

Chỉnh sửa lần cuối:

Theo anh thì em nên học Goethe ngay từ đầu cho nó "chính quy". Nói chung, cầm cái bằng tiếng Đức ở Goethe đi đâu người ta cũng biết, chứ trung tâm nọ, trung tâm kia, với mấy cái bằng tự "sáng tạo" ra thì...uhm, có khi ĐSQ công nhận, nhưng mà nói chung là mang sang Đức chẳng hạn, có khi nó chẳng cho thi Kolleg í chứ.
Giáo viên ở Goethe "nếu" ko bằng chỗ khác, cũng có nghĩa chỗ khác cũng ko bằng được Goethe. Nếu em có thời gian, và muốn học nhẹ nhàng, thoải mái, thì Goethe là lựa chọn tốt nhất. Còn nếu em có khả năng, thì có một đống sách trong thư viện cho em cày thoải mái. Học tốt hay ko là ở mình, còn học vui hay ko là ở nơi mình học, anh khuyên em học Goethe cho nó vui vẻ em ạ :D. (như chị Vân nói là "không khí" í).

Cảm ơn chị Vân và anh Minh nhé! Theo em thì học vui vẻ cũng tốt nhưng ko quan trọng lắm. Anh chị nói thì em hiểu là học ở goethe sẽ có cái bằng đẹp, đi đâu người ta cũng biết . Nhưng em cũng đọc mấy topic trước thì thấy bảo học ở goethe , thầy cô dạy chậm và tầm phào lắm( em cũng chẳng hiểu tầm phào là sao). lại còn vụ Âu cơ gì đó nữa ? Có gì nghe có vẻ bí mật và ly kì trong cái viện ấy thế?
Mấy hôm đi uống nước tại quán sát vách viện goethe thấy có mấy ông tây đi ra, thế mà lại bảo ở đấy ko có giáo viên nước ngoài

@châu: ở goethe thì những khóa cơ bản học giáo viên người Việt, còn từ khóa thứ 3 trở đi được học cả tiết của người Đức nữa, nhưng ko hoàn toàn ^^ được cái học ở Goethe rất vui, đợt này đang có party xôm tụ lắm >_^
còn nữa, nếu học mấy khóa bình thường thì đúng là ở goethe dạy chậm thật, nhưng nếu học khóa siêu tốc thì cũng mệt đấy, ngày nào cũng học mà T_T

Nói chung em cũng thấy như chị Vân, hehe nên học ở ngoài 1,2 khóa rồi hãy vào Goethe :D

chị Vân :) Alles gute zum Geburtstag !!! ik bin in die Bibliothek !! hehe

tại gia :))

cực kì hiệu quả và kinh tế ;))

nhưng mà chỉ bị khoản nói là kém thôi :(

tóm lại là vào Goethe chỉ xác định học nói và chơi bời , sướng :D

Chỉnh sửa lần cuối:

Học ở Goethe mới đúng kiểu là học ngoại ngữ chứ. Cứ Goethe cho yên tâm. Học tiếng kiểu nhồi nhét như các chỗ khác(mà ở nhà mình mọi người đều quen và thích kiểu đấy) thì có thể tự cày ở nhà em ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:

Hehe mọi ng đều đồng ý là học Goethe có ko khí mà... chị cũng có nói là ko học goethe tí nào đâu... nhưng mà mấy khóa đầu tiên thì chẳng khác biệt mấy, học bên ngoài còn biết đc nhiều hơn, rồi sau vào goethe học mấy ngày là quen ngay, lại còn biết nhiều hơn tha hồ mà nói nhiều hơn nữa ấy chứ ;)

Em hỏi ở goethe thì bảo là học để có thể nói thành thạo, đi du hoc mà ko bỡ ngỡ gì ấy thì phải học 6 khóa siêu tốc, học phí là 7,2 trieu. Nếu đi học mấy khóa ở ngoài như chị Vân nói thì sẽ tiết kiệm hơn 1 chút.Mà có trang web nào dạy tiếng Đức free ko anh chị nhỉ?

ý chị là học ngoài mấy khóa đầu thôi, về sau vẫn nên vào goethe học em ạ

Đại khái là giỏi thì ngồi nhà tự cày. Dốt thì vào Goethe học mấy khóa sau còn cực dốt thì vào Goethe học từ đầu (j/k). Chúc cháu Châu suy ngẫm và có lựa chọn chính xác để sớm sang đây khắc nhập với mọi người.

hic, 7,2 triệu là khoảng 350€ cho 6 tháng thì ko phải là đắt, ko muốn nói là quá rẻ so với giá học Goethe bên này!(Ví dụ học ZOP chắc khoảng 1.2k cho 6 tuần).
Có một trang web anh thấy rất được là www.dw-world.de, em thu xem the nao :).

Cảm ơn tất cả các anh chị nhiều nhiều, cả chú ( bác) Phong nữa . Em sẽ quyết định học 1,2 khóa cơ bản ở Việt Đức sau đó se chuyển sang viện goethe. Thế là vẹn cả đôi đường.
@Anh Minh: cái link anh cho em khá hay nhưng rất tiếc em chưa biết 1 chữ tiếng Đức bẻ đôi nên chẳng hiểu gì. Em sẽ để dành để sau này biết 1 chút thí sẽ lôi ra dùng.
Bây giờ mới bắt đầu học, chắc còn lâu nữa mới thành thạo để sang Đức học. Chắc bên đó mọi người lập hội học sinh Việt vui vẻ lắm đúng ko ạ?

ủa , anh minh châu dang học phổ thông à ? thi vô chuyên ngoại ngữ ma` học tiếng Đức ý , tốt lắm đấy

Ngại quá bạn Cường ơi! Tớ là con gái chứ đâu phải là con trai đâu mà bạn gọi là anh

Cac em tranh luan soi noi qua. Nhu chi o Vietnam chang biet 1 chu tieng Duc, sang day, DAAD cho hoc 6 thang van thi do DSH nhu thuong. Chi nghe noi o trung tam Viet Duc hoc cung duoc phet day

Ngại quá bạn Cường ơi! Tớ là con gái chứ đâu phải là con trai đâu mà bạn gọi là anh.
-------------

Chị Nhung ơi! Hôm qua phone cho Việt Đức thì thấy họ bảo ko nhận học sinh. Chán quá

Back
Bên trên