Du học Đức cho khóa 04-07

Đinh Hoàng Lân
(Ngọa Lân)

Cho em xin ít kinh nghiệm vào LMU

Năm tới.em có nguyện vọng đi du học ở Munich 8->. Em được biết ở Đức ,LMU là một trường rất tốt .Anh chị nào du học bên đây chia sẻ cho em ít kinh nghiệm ,đặc biêt là cái khoản trình độ tiếng mới cả bảng điểm học tập. Em cám ơn mọi người:-h

Re: Cho em xin ít kinh nghiệm vào LMU

em định học nghanh gì ?! có định học kolleg hay là xin thẳng ?!

Munich có LMU với TUM là tương đương , LMU thường lấy học sinh từ kolleg München ( đa số các Uni là như vậy ) , TUM thì lấy hết các kolleg khác

điểm khá là đc , nếu chưa thỏa mãn với điểm sẽ bị phóng vấn

thích thì vào forum www.sinhvienmunich.de hỏi han kĩ hơn , trong đấy nhiều anh nhiệt tình hơn anh :))

ai cha cha, anh khuyen em la nen hoc. TUHH :)), dung nghe thang Hung xui dai

----------

ah ah, theo cai www.tnsv-hamburg.org nữa chứ

anh Minh ko tranh hang nhes b-)

@DHL : :"> nham hang

Chỉnh sửa lần cuối:

em ý là con trai cơ mà :)) chết chết hay là... ;)) em Hưng lộ thế :)) hội chứng münchen à :))

chết quá, trai München bấn loạn rồi
gái HH xinh hơn em ơi :))

oi , e nham hang , nguong the :">

gai HH xinh that , ng yeu anh Minh , oi 8->

chú Hưng là cứ thấy các em là lao ầm vào, bất kể trai gái, nguy thật :p

uhm , thi thay hoi München :">

ma e y chay mat dep roi =))

@Minh : noel anh lam gi ko ?! chac e chay len hamburg day , di dau choi voi nha voi gai thi cung o lai hamburg 1 2 ngay a e con gap nhau nhe :p

Chỉnh sửa lần cuối:

Xin lỗi anh chị, đợt vừa rồi em bị bố căt nét mới cả còn phải hoc thi nên ko lên.Mong mọi người ko cho là vô ơn.Có thắc mắc gì vẫn mong mọi người nhiệt tình trả lời

----------

Ah! Anh Minh cho em hỏi ở Deutsch vùng nào là có nhiều bạn xinh nhất:D (em thấy ông anh kinh nghiệm nhất ở đây)

Chỉnh sửa lần cuối:

Hannover đông đúc lắm đấy ;)

Cho em hỏi là trong đơn nộp cho trường bên Đức ,có nhất định phải ghi là trình độ ZD ko ,nếu đến lúc nộp mà em vừa mới thi xong ZD ==> chưa có giấy chứng nhận,em điền là SD2 thi có sao ko?
Các anh chị cho em xin nick để dễ hỏi han

Chỉnh sửa lần cuối:

có đến đâu thì điền đến đấy thui, hên xui!

Thật vậy sao hả anh? Sao có vẻ ngộ thế?

trong tay mình đang cầm chứng chỉ j thì điền cái đấy, kể cả là ngày mai thi ZD 99% là đỗ nhưng hôm nay nộp hồ sơ thì vẫn phải điền SD2 thôi!

Em học năm thứ nhất khoa Đức, ĐHNN, ĐHQG. Dự định của em là học hết hai học kỳ ĐH năm thứ nhất ở Việt Nam sau đó sang Đức học dự bị ĐH tại bang Sachsen. Em có một thắc mắc rất mong các anh chị giải đáp hộ, nó liên quan đến vấn đề Zu:-?? :

* Theo em được biết thì mọi người hay đi theo kiểu : học xong một học kỳ, thi APS vào đầu tháng 5, sau đó gửi hồ sơ đi xin Zu, cuối cùng ra ĐSQ xin visa. Đầu tháng 9 bay sang Đức để thi dự bị ĐH.

** Em lại có dự định học hết 2 HK ở đây, sau đó tiếp tục học tiếng Đức, thi ZD ở viện Goethe và nộp hồ sơ phỏng vấn APS vào tháng 9, tức là đầu tháng 11 mới đi phỏng vấn APS. Và sau đó gửi hồ sơ đi xin Zu luôn nếu pass được vụ APS. Do đó chắc phải đầu tháng 2 mới nhận được Zu. Sang Đức học hai kỳ ở Studienkolleg rồi thi Fest để vào Uni.

*** Cái em thắc mắc ở đây là vụ xin Zu :
Theo em được biết thì hầu hết các ngành học ở Đức đều bắt đầu vào học kỳ mùa đông (WS) chứ không phải mùa hè (SS). Cái Zu cho khóa Bachelor có liên quan gì đến vụ này không ạ ?
Nếu em gửi hồ sơ xin Zu vào Uni Leipzig theo kiểu trên (**) để sang học dự bị (học kỳ mùa hè) thì có được chấp nhận không? Hay là bắt buộc em phải chọn một ngành nào đó bắt đầu vào SS để nộp hồ sơ xin Zu ?

Re: Các anh chị cho em hỏi về Zulassung

để được sang học vào Sommersemester thì chỉ có cách đăng ký ngành học bắt đầu vào SS thôi. Ko biết VN mình đã thay đổi j chưa, APS đã bắt phải nộp bảng điểm 2 HK chưa, nếu chưa thì anh khuyên em nên nộp hồ sơ APS ngay khi có bảng điểm 1 kỳ, 1 là do ít môn thì phỏng vấn cũng dễ hơn, mà 2 là kịp thời gian để xin Zu SS, vì SS thi Aufnahmetest vào cuối tháng 2 mà, từ lúc có Zu đến khi xong Visum nhanh nhất là 4 tuần đấy. Uni leipzig nói chung, Studienkolleg Sachsen nói riêng cho Zu cũng khá dễ.Ko phải lo nếu điểm em khá, nếu mà có ZD thì càng chắc chắn.

Ghê thật,bạn Thái Anh tư vấn như đúng rồi:D .Thế hiện h đang ở đâu rồi:-??

Theo em được biết thì hầu hết các ngành học ở Đức đều bắt đầu vào học kỳ mùa đông (WS) chứ không phải mùa hè (SS). Cái Zu cho khóa Bachelor có liên quan gì đến vụ này không ạ ?
Nếu em gửi hồ sơ xin Zu vào Uni Leipzig theo kiểu trên (**) để sang học dự bị (học kỳ mùa hè) thì có được chấp nhận không? Hay là bắt buộc em phải chọn một ngành nào đó bắt đầu vào SS để nộp hồ sơ xin Zu ?

em muốn có zulassung vào mùa hè thì đúng là phải chọn trg nào có ngành nào mùa hè bắt đầu để mà nộp thôi. đằng nào thì em cũng học studienkolleg (stk) vì vậy ngành em nộp bây giờ ko nhất thiết phải là ngành em muốn học sau này. Em chỉ cần chú ý ngành em nộp phải củng kurs (T kurs cho ngành khoa học tự nhiên và kĩ sư, m kurs cho medizin, pharmazie, biochem, biotech, w kurs cho wirtschaft, g kurs cho sprachwissenschaft) với cái ngành em muốn học thôi thì sau khi học xong stk thi fsp (feststellungsprüfung) em bewerben lại đc.

@bạn Vũ: tớ đang ở Wiesbaden, sắp tới về Leipzig nhập học!
@chị Vân: Kurs cho các ngành thiết kế gọi là j hả chị?

Back
Bên trên