Du học Úc, hay ở điểm nào?

Đặng Thái Hằng
(Thái Hằng)

Successful edu in Aus creates many opportunities for graduates when return vietnam

Hãy cứu giúp em với các anh chị ơi,
Em thi cái Aus speaking contest năm nay, topic là như trên đấy. Anh chị có ai có ý tưởng gì ko?
Úc nó có cái gì mà cả UK va US đều ko thể cho hs Vietnam khi ve VN làm việc nhỉ? Em nghĩ mãi ko ra, giúp em với.
Xin hậu tạ vì 1st prize la 1 chuyến đi Úc 2 tuần cơ, hic thèm wa, thứ 6 tuần sau ngày 13 đã phải on stage rồi, giúp em với nhé, cảm ơn.
Đặc biệt các anh chị amsers đã học ở Úc về ý, truyền cho em chút kinh nghiệm !

Theo em Úc cho học sinh Việt Nam cái thứ nhất là học phí của nó rẻ, nên số tiền phải bỏ ra ít
Thứ hai là thường thì các học bổng đi Úc toàn từ Bộ mà ra nên chắc là công ăn việc làm tôt.
Chị nên hoi thầy Long ấy, thầy cũng đã từng đi du hoc ở Úc mà
Chúc chị may mắn

Đặng Thái Hằng đã viết:
Úc nó có cái gì mà cả UK va US đều ko thể cho hs Vietnam khi ve VN làm việc nhỉ? Em nghĩ mãi ko ra, giúp em với.

There is no such thing.

Không có thì mình cũng phải bịa ra chứ, chẳng lẽ không nó lại cho mình đi Úc chơi à

chị Nga Nguyên nói rất đúng, thế nên mới phải nghĩ chứ, nếu là US thì em đã ko phải đi hỏi han khổ sở thế này.

Quan trọng nhất là Úc thuộc Asia-Pacific cho nên quan hệ với ASEAN gần hơn Anh Mỹ. Người VN du học Úc nhiều hơn Anh Mỹ (???)
Nếu tán phét được mấy cái về bản tính người Úc cởi mở dễ gần được nữa thì tốt, nhưng tốt nhất là hỏi lại mấy người ở Úc về cho chắc kẻo nói sai.

ủa, Úc thuộc pacific asia ah? thế sao em kô biết nhỉ? hi`, cảm ơn anh, 1 ý hay.
Còn về dân Úc thì phải nói rồi, ko nói ko được.

chị đã từng theo dõi cuộc thi như thê này, thây người ta trả lời chung chung lắm đại loại như là melting pot, a lot ò scholarhips, good professors,
KHông nhất thiết phải so sánh với các nước khác.

UOng Phuong Thao đã viết:
chị đã từng theo dõi cuộc thi như thê này, thây người ta trả lời chung chung lắm đại loại như là melting pot, a lot ò scholarhips, good professors,
KHông nhất thiết phải so sánh với các nước khác.

Nếu nói thế này thì Mỹ không Melting Pot ? thử hỏi có ai không biết Havard,MIT ở Mỹ, Oxford etc ở Anh với hàng ngũ professors tuyệt vời?

Mà riêng nói đến chuyện Melting Pot, ai cũng biết Mỹ là một nước rõ nhất thể hiện cái này.

So sánh thế này thì khó lắm, nhưng nếu nói ra những cái hay cái đẹp của nước họ thì dễ thôi mà

Chỉnh sửa lần cuối:
may nguoi cu hay noi long vong,khong bao gio noi dung vao van de ca.
DU hoc o Uc hay o diem, gan VN, chi phi re hon, co hoi nhieu hon, de xin visa, de di lai AUS - VIETNAM , nuoc VIETNAM & AUS co quan he tot, o UC con dang it nguoi, nen van de immigration con de dang.
AUs cung co nhieu truong university, moi truong hoc tot hon cac nuoc chau a, lai la mot nuoc noi tieng anh, o AUS cung co nhieu nguoi viet, co khu nguoi viet, nen se van duoc thuogn thuc VIETNAMESE food & quan he ban be voi nguoi viet o AUS.
chi co dieu nguoi viet o uc lam bay qua, crime, drugs, guns, violence, prostitution etc..... Nen tranh o gan nhung khu nguoi viet dinh cu o AUS

Ha ha, ko biết có phải cô Bạch Dương ở gần chợ Phước Lộc Thọ ko mà lại đi chê dân VN ở Úc crime, drugs tùm lum. Đúng là đứng ở cầu tiêu nhìn sang chuồng xí mà chê hôi.
Anh ko biết là Hằng định nói về những gì, nhưng anh thấy về đất nước, con người Úc, em lên mạng, search qua 1 vài bài báo là có tư liệu để nói. Về nền giáo dục Úc, nên tham quan 1 số website của 1 vài trường, người ta có chỗ tự quảng cáo, em đọc tham khảo rồi copy 1 chút là có thêm ý để nói. Giáo dục Úc khác với ở Mỹ, cũng chẳng giống hẳn ở Anh. Học đại học ở Úc có lợi ở chỗ là thời gian học ngắn hơn, được học thẳng vào ngành mình học, ko phải học thêm nhiều môn ko liên quan khác (đây cũng có thể là điểm yếu, nhưng mình đang khen nó thì đừng có chê ;)). Nếu Hằng có quen anh chị nào đi học Úc về (cả theo học bổng lẫn tự túc) thì trò chuyện hỏi kỹ 1 buổi thì anh nghĩ có lợi hơn lên đây hỏi han 4 phương thế này.
Sorry em là bận quá ko trả lời em được. Good luck!

Back
Bên trên