Du fromage et du vin francais - La France

Em cũng rất ít khi nhìn thấy, bởi vì những chai rượu trên 300 euro thì chỉ có nhà hàng, hay 1 cái cave nào đấy nó bán thôi, chứ không bao giờ tìm được ở siêu thị cả đâu. (cá biệt thỉnh thoảng Auchan nó cũng có đấy nhưng phải commander nó). Nhưng chơi như vậy thì hơi ngu, lại còn tốn tiền. Cái thú chơi rượu chính là thú bảo quản, cất giữ rượu. Có thể lúc mua chỉ vài trăm franc, tức là mấy chục euro thôi, nhưng 20 năm sau thì vô giá....

Anh Thanh còn nhớ mấy chai Medoc 1997 mình khui nữa không ... chậc nhanh thật ... ngoảnh đầu lại đã 2 năm trôi qua ... hồi đấy còn phải đi làm bồi, còn phải học cách khui rượu sành điệu !!!

Le vin francais ... C la classe !!!

Hehe, chú Hà bây giờ cũng biết uống vin rồi đấy à? Anh tưởng chú chỉ có táng alcol thôi, sorry...
Cái mà gọi là "classe" mà chú nói về vin thì đấy gọi là "GRAND CRU" (một chai xịn, mới năm 2003 cũng không thể có cái giá dưới 200 euros). Cũng có khi người ta gọi là Premier grand cru.

Với anh Hoàng, cái gì em cũng chiều anh được cả ... alcol hay vin, nghệ thuật gì em cũng đủ hiểu để tiếp chuyện anh Hoàng hết !!! Hôm nào a. Hoàng mời em phát đến nhà anh thưởng thức văn hóa Rượu của Pháp đi anh :*

Tớ thì hay bảo bọn Pháp là tao ghét ăn fromage lắm. Tao nhìn thôi đã thấy sợ rồi va ca sent tres mauvais làm bọn nó ngạc nhiên lắm. Bọn nó hỏi là chắc mày ăn pho mát ở Restaurant ( của trường ) nên mới ko thích ăn phải ko? Tớ cứ gật đầu bừa mặc dù tớ chưa bao giờ rờ đến món pho mát cả. Thế là bọn nó nhìn tớ thương cảm cho con bé chưa bao giờ được nếm của ngon vật lạ. Sau vacances bọn nó đem đến một đống fromage special của region mỗi đứa để giới thiệu và bắt mình gouter mới chết chứ. Kể câu chuyện này để cho anh chi em nào muốn ăn fromage no nê một bữa mà ko mất tiền thì cứ thử áp dụng cách của minh xem. :>

Chỉnh sửa lần cuối:
Hoan hô bạn Thúy vào đây đóng góp kinh nghiệm quý báu cho boite, mọi người thử cách này xem sao. :mad:)
Mà đúng thật là fromage ở Resto U dở tệ ... muốn ăn fromage ngon phải vào đúng hàng bán fromage trong super marcher, cắt một mẩu ra trong cả một bánh fromage to đùng ... loại đấy phải gọi là hết xẩy!!! :smoking:

Vậy gọi là thử hàng à, có bị làm sao không? Ăn rồi không lấy có sao không? Hôm nào anh đi thử phát mới được

Ko !!!!!!!!!!!
Ý em là phải mua về nhà tử tế rồi mới thưởng thức hương vị thum thủm được chứ [-x [-x

Chậc! Em trai ác quá! Nếu chưa ăn sao biết nó thum thủm. Còn nếu ăn rồi, không nên dùng từ thum thủm như thế. Sống phải có cái đức cái tâm như anh đây này.

b-)

Đọc topic này xong, vì tò mò muh em đi mua thử... :D... quẳng trong tủ lạnh cả tháng nay roai`... bốc mùi ghê lém :(( :-&

Hehe, phải tập ăn từ từ, trước tiên anh khuyên em nên thử cái Brique, hay Brie đã, rồi hẵng mon men thử đến Camenbert hay cái gì khác!
Cố gắng nhé!

Back
Bên trên