Dự án tình nguyện làng trẻ em S.0.S

Đỗ Thanh Huyền
(kutebee)

Như lớp tớ đã gửi tờ rơi đến rất nhiều lớp, hè năm nay lớp 10 Anh 1 đứng ra tổ chức việc tình nguyện tại làng trẻ em S.0.S ( ở Hoàng quốc việt, gần Metro, hehe;;) ).

Đây không là chuyện mới mẻ bởi đây là truyền thống thường niên của dân Ams, từ 2 năm trước lớp đàn anh đàn chị đầu tiên ( anh Bờm 12 anh 1:D) đã tới đây và chúng ta bây giờ là những đàn em học tập tiếp bước các đàn anh :D

Công việc tình nguyện không có gì to tát, chỉ là những công việc nhỏ mà chúng ta hay làm, chỉ có điều khác là khồng phải làm ở nhà :)>- .

Các bạn có thể quyên góp sách vở, quần áo, đồ dùng cá nhân... cho các em ở làng trẻ, hoặc nếu bạn là người không ngại khó ngại khổ, chào mừng bạn tham gia đội tình nguyện của chúng tớ:)>- . Chúng ta sẽ tới làng trẻ tham gia dạy học, chơi thể thao với các em, quét dọn sân vườn....toàn những việc hay ho và đơn giản nhỉ :D

Có 1 điều nhiều bạn cứ hỏi tớ là liệu các em có mắc bệnh hiểm nghèo như là HIV hay không:-s , thì tớ xin trả lời là đây là làng trẻ mồ côi, các em không còn cha mẹ nhưng đều khỏe mạnh và đi học bình thường :D

Chiến dịch bắt đầu từ 31/5 đến hết hè, chúng tớ đã có nói chuyện và trình bày với các cô chú giám đốc ở đó và rất được ủng hộ. Theo các cô chú thì chúng ta sẽ tổ chức tết thiếu nhi 1/6 cho các em vào 31/5 này, cũng là ngày đầu tiên chúng ta đến và làm quen với các em:x

Mong các bạn ủng hộ để chúng ta có 1 ngày tết thật vui và ý nghĩa:)>- :x

hic hic viết xong mới hiểu mình dốt văn cỡ nào :-s :))
Các bạn cứ đặt câu hỏi thoải mái nhá:x :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Gần nhà tao nên tất nhiên sẽ tham gia :D :D :D :D ( ủng hộ a1 và nhã :> :> :> :> )

Hi vọng mọi người sẽ ủng hộ nhiệt tình=D> =D> =D> =D> =D> , vì những việc tình nguyện cũng đơn giản:) :) :) :) :) , hơn nữa lại ôn lại kiến thức, vì hè không học hành gì quên nhanh lắm, nhất là 1 đứa như tao |-) |-) |-) |-) |-) |-) |-)

Có 1 câu hỏi là tớ muốn được làm 1 trong n~ leaders liệu có được không nhỉ :)) :)) :)) :)) :)) b-) b-) b-) b-)

ở Hoàng quốc việt, gần Metro, hehe ).

Mai Dịch , ko phải Hoàng Quốc Việt đâu :D

Tiện thể, có chút ý kiến .:D

1/ Làng SOS HN( Mai dich ) được xây dựng trên qui mô từ quĩ phi chính phủ của Mỹ .Hàng tháng các em có 1 khoản tiền trợ cấp cố định ($) .Các em tới từ các bệnh viện cả nhưng gia đình khó khăn ở 5 quận huyện HN.đại đa số các em có gia đình nhưng khi được nhận vào trường thì gia đình ko cần có trách nhiệm. các em được học tại trường riêng (Hécmanmail) tới lớp 12 chuyển sang học tại trường dạy nghề thanh niên .Tất cả các trường đều do tổ chức xây trên 1 khuân viên cạnh nhau
( Nếu đi nội bài các bạn có thể nhìn thấy toàn cảnh khu trường này) Học xong trường tạo điều kiện xin việc và tạo dựng một số vốn nhất định cho từng người .Mỗi nhà có một Mẹ và 10bé tự lớn đến nhỏ ,ngoài giờ đi học các em có nhiều điều kiện vui chơi học tập và sinh hoạt trong môi trường tốt ...Có nhiều tổ chức cá nhân trong và ngoài nước tới ủng hộ ...Nói chung về điều kiện sống là tốt các em được học tập nhiều các môn ngoại khóa và tiếp xúc với một môi trường sống lành mạnh .

2/ Làng trẻ BIRLA (Mai dich)được thành lập từ một cá nhân xuất thân từ trẻ mồ côi người Ấn độ nhưng chưa hoàn thiện thì Ông gặp dủi do và mất .Việc hoàn thiện tiếp được chuyển cho một tổ chức từ thiện Ấn trên danh nghĩa còn trả về cho Sở LDTB -XH-HN trực tiếp quản lý và nuôi dạy .Hàng tháng các em cũng được 1 khoản trợ cấp nhất đinh (80 -85ngàn/người / tháng) mo^i~ nhà có 30 em và 2 mẹ.Các em cũng đến từ 5 quận huyện trong TPHN. Cũng được đi học cấp 1 chung với trường SOS nhưng phải đóng tiền học hàng tháng như các trẻ bình thường ( Tiền học được lấy từ nguồn kinh phí Sở cấp hàng tháng .Sau giờ các em phải mất nhiều thời gian hơn tăng gia thêm để có thêm thu nhập . Các em cũng được học nhiều môn ngoại khóa chủ yếu là các SV tình nguyện vào dạy như nấu ăn,may,thêu,làm hương, làm gốm...trường là 1 khuân viên nhỏ ít có tổ chức và cá nhân biết vì là trường của TPHN .Khi đến đây các bạn sẽ dế dàng gặp từng em hỏi về cuộc sống cũng như công việc ....Nói chung sẽ dễ tiếp cận môi trường bên ngoài vì các em được tiếp xúc trược tiếp với cuộc sống bên ngoài.
cùng nằm trên một khuân viên (SOS và BIRLA ) nhưng với hai điều kiện nuôi dạy khác nhau.

Như hầu hết mọi người để biết thì SOS thường xuyên đuwocj nhắc đến trên báo đài..... nhưng thực sự khi nghe đến cái tên BIRLA .ó vẻ lạ tai hơn :) (?!?!?!?)

BIRLA nằm ngay cạnh SOS , chỉ cách nhau một bức tường rào, nhưng khuân viên hai trường khác nhau hoàn toàn. BIRLA không thể so với SOS , nếu bạn có điều kiện hãy ghé qua cả hai làng sẽ hiểu những điều mình nói :)

Theo thông tin ở trên thì các em học cùng trường của các em bên làng SOS nhưng thực tế hiện nay , khi trường HECMANMAIL chuyển thành bán công ( hay dân lập ) thì việc học tập của các em có chút thay đổ và gặp khó khăn hơn trước đây .( Theo thông tin tìm hiểu là các em được tìm gửi vào các trương công lập bên ngoài do không đủ điều kiện trang trải kinh phí của cơ chế mới. Nhưng thông tin này chưa đảm bảo chắc chắn về mặt chính xác tuyệt đối ).

Ngoài ra BIRLA là một cô nhi viện trực thuộc thành phó Hà Nội, nên ít được các nhà tài trợ quan tâm như SOS. Các hoạt động từ thiện , tình nguyện , tài trợ.... hầu hết diễn ra ở SOS , nên tuy nằm ngay cạnh nhau nhưng các em bên làng trẻ BIRLA thiệt thòi hơn rất nhiều.

Nói như vậy không phải có ý động chạm gì bên làng SOS , chỉ đưa ra chút thông tin nhỏ, để các bạn hiểu rằng, ngoài các khó khăn các em làng SOS phải chịu thì ngay cạnh đó , còn có những số phận nhỏ bé khác cũng cần được quan tâm hơn :)

Thực ra, để ý một chút , các bạn có thể nhận ra rằng, ngoài mục đích từ thiện , các khoản tiền được rót vào các làng trẻ phần nào là đánh bóng bản thân ( đối với tư nhân) và quảng cáo ( đối với doanh nghiệp ) ;). Chính vì vậy mà SOS luôn là điểm đến tuyệt vời vì nó được nhiều người biết đến ===> cứ tài trợ làng trẻ mồ côi = tài trợ cho SOS :D

Cuộc sóng của các em hiện nay , theo một góc nhìn nào đó, có thể nói là khá ổn định, đầy đủ và được quan tâm rất nhiều từ khắp các nơi :)

Cho nên mình nghĩ chúng ta nên san sẻ chút tình thương cho những nơi tình thương còn chưa được san sẻ.......

Chúc các bạn lớp A1 và các bạn bên SOS có kì nghỉ hè vui vẻ và ý nghĩa, thử suy nghĩ về vấn đề mình nêu ra nhé :) Giá mà hai làng nó cách xa nhau một tí , đằng này......tết thiếu nhi năm nay, các em langf BIRRLA chắc cũng tủi thân.........

Chỉnh sửa lần cuối:
Tớ muốn đi làm cái này quá:D
Cho tớ tham gia với:D
Tớ thik nhất dạy học đấy:));;)
Thế bao h thì bắt đầu
Và đối tượng tham gia phải thế nào:-/
Có điều kiện gì ko?;;)

Hehe
Quên chưa nói
Thứ 5 này em và Hạnh lớp em với tư cách là Leaders sẽ đến nói chuyện với các cô chú ở Birla. Nói chung là đồng thời cả 2 làng trẻ:D Sao quên đc làng kia chứ :D
Và đối tượng tham gia phải thế nào
Có điều kiện gì ko?
Không, chẳng có gì đặc biệt cả chỉ cần các bạn có lòng là đc
Vì hơi nhiều việc bọn tớ phải contact rất nhiều lớp nên các bạn có thể ghi danh sách lớp mình giúp bọn tớ đc ko? Cám ơn trước :D:x

Chỉnh sửa lần cuối:
@ Huyền: tao rất sẵn sàng tham gia, có gì thì ới tao nhá! :D Iu mày :*

tụi em cũng định đi làng Birla từ giữa năm rồi mà chị
suýt quên SOS

Chị cũng nghĩ là các em nên để tâm hơn đến Birla, so với SOS (1 t/ch mang tầm quốc tế) thì Birla thiệt thòi hơn rất nhiều :). Bản thân bọn chị cũng đã có một mối quan hệ tương đối bền vững với Birla và đang có một kế hoạch vui chơi cho các em ở làng trẻ (nhưng chắc fải thi TN xong)....... nhưng năm tới cả lũ té hết rồi ^^ trông đợi ở các em ^^ cố gắng lên nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:
=D> =D> =D>
Hoan hô hành động cao cả của lớp Anh =D>
Mặc dù rất ủng hộ dự án :))
Song em chịu ko tham gia đc :))
Mong các bác thông cảm :D

Dạy học ở đấy thì dạy những môn gì? các em ý trình độ lớp mấy? :D

cho tao tham gia vs:x :x .
chờ đợi mãi.để xem làm cô giáo thì thế nào nhỉ.có j` ới tao 1 tiếng;) ;) .
luôn sẵn sàng tham ja0:) 0:) 0:) 0:)

môn nào cũng được, có từ lớp 1==> 12, nên ko phải tất cả đều là em đâu :p thường thì chắc họ sẽ sắp xếp cho mình dạy cấp 2 :D

tớ tham gia vs :D
tớ là Châu T2 :D

Tớ xin thông báo là hạn cuối đăng kí tham gia là vào ngày 20/5. Đã có kha khá các bạn gửi mail cho chúng tớ, các ấy nhanh chân lên nhé ;) Amsers mà hí hí ;;)
Các bạn gửi mail cho chúng tớ nhé : Hạnh : [email protected] hay Huyền : [email protected];;)
Các bạn nào mà học lớp nào có thể tập trung danh sách lớp các ấy hộ bọn tớ cái, vì bọn tớ bận nhiều quá :(:x
Anh 1 : Rất nhiều :D
Trung : Nguyễn Thùy Linh
Pháp 2: Hải Thanh
Sinh : Phượng, H Hạnh
Toán 2: Nhắng, Châu, Vũ Minh
Hóa 2 : Thùy Dương
Nga : Kim Anh
Lý 2: Thùy Linh

Chỉnh sửa lần cuối:
hay wá!!!!!!đang rủ bọn trong lớp mỏi cả mồm mà ko được.........khi nào đi thì báo nhá!!!!!!!!!

chị ơi
cho em hỏi
em chỉ quyên góp được thôi
thì đưa cho ai ạ ??????????

:D Quyên góp cũng tốt lắm rồi cám ơn em
Em mang lên lớp 10 Anh cho chị nhé ;)

hí hí trên này bạn Huyền hiền thế :))

Back
Bên trên