Dân ca Việt nam

Tống Minh Tuấn
(TuanCominglate)

Điều hành viên
Chắc hẳn bạn đã từng nghe dân ca Việt nam, những giai điệu thiết tha của dân tộc. Tôi có vài lần chăm chú xem một dàn nhạc dân tộc chơi hẳn hoi, và thấy hay quá. Bạn chưa thích dân ca hẳn một phần cũng là vì bạn chưa thực sự chăm chú lắng nghe, chưa chú ý tới nét tinh tế của từng nét nhạc, chưa được nghe một giọng ca quan họ chính hiệu cất lên những tiếng hát đằm thắm ấm áp bằng cả tâm hồn mình. Dân ca Việt nam đằm thắm mà giản dị, nhẹ nhàng mà đẹp đẽ. Bạn hẳn sẽ ngây ngất bởi tiếng sáo trúc, tiếng đàn tranh hoà quện vào nhau trong giai điệu “người ơi người ở đừng về”. Nghe kĩ giai điệu bài này từ một anh dạy nhạc người quan họ chính gốc, tôi mới chợt khâm phục về cách “cưa cẩm” của các cụ nhà ta, tại sao các cụ ngày xưa có thể tỏ tình bằng những làn điệu đằm thắm chết người đến thế được:D, như thế ai nghe mà chẳng ngất ngây, ai mà chẳng đổ .
..người về anh vẫn.. í i ì í a…
có mấy a .. khóc í a thầm
đôi í a bên .. là… bên sóng như vạt áo
mà này cũng có a ướt đầm
ướt đầm như ….mưa
Người ơi người ở đừng về..

Nghe bình thường đã hay, đã ngây ngất, nghe bằng đúng cái giọng trầm trầm ngọt ngào của anh “khăn xếp” nọ, rồi nghe cách anh ấy nói về sự khác nhau giữa cách hát bài này theo kiểu nhạc nhẹ và theo kiểu quan họ Bắc Ninh như thế nào. mới thấy hết được cái tinh tuý của dân tộc, cái hay của các cụ mà con cháu có thể vẫn thờ ơ mà không chú ý tới..

..người về anh vẫn.. í i ì í a…
có mấy a .. trông í a theo
trông í a theo mà tình trong í như nước chảy
mà này cũng có a trông bèo
trông bèo là bèo …trôi
Người ơi người ở đừng về..

Cái chứ “trông bèo.. là bèo trôi”, chữ ‘là” của quan họ hát thấp xuống một tí, thì hiệu quả rất chất, rất Bắc Ninh, rất tinh tế mà phải nghe dân chính gốc hát mới ra được.

Đó là dân ca Bắc bộ, dân ca Bắc bộ bao giờ cũng đằm thắm đượm chất giản dị. mộc mạc, ta nghe mà luôn thấy hình bóng của luỹ tre làng, của trai gái ngày mùa đi hát đối. Nói đến dân ca là phải nói đến quan họ, nói đến hát chèo. Mà nói đến quan họ là phải nhắc tới Bắc Ninh, nhắc tới hội lim, nhắc tới chèo là phải nhắc tới chèo tứ chiếu, chèo Thái Bình. Nhạc dân ca không có một người sáng tác cụ thể, nó được sản sinh ra trong lao động sản xuất, trong đời sống thường ngày của xã hội, từ nỗi nhớ của người con xa mẹ, người vợ xa chồng
..một tin trông
hai tin đợi, ba bốn tin chờ
sao chẳng thấy anh… (bèo dạt mây trôi)
……
hay
ớ hoa.. đây là đoá hoa thơm
ố tình là con bướm lượn, ố tình là con cá lặn
Ơ ..bớ cái duyên có a ru hời
Bướm lượn là bướm í a nó bay
Cá lặn là cá í a nó bới (hoa thơm bướm lượn)

Bạn đã nghe và thích dân ca Việt nam chưa
(còn nữa)

:D

Đã được bác Tuấn cảnh cáo không cho vợ nghe bác ấy thổi sáo Bèo dạt mây trôi thì biết bác yêu dân ca thế nào rồi. :rolleyes:
Mà bác mới nhắc tới Người ở đừng về mà không thấy nói tới Mười nhớ, Còn duyên v.v.v và bao bài khác nữa.
À mà, em thấy giọng dân ca quan họ Bắc Ninh " thanh và .. chua" chứ đây có trầm như bác gì khăn xếp của bác Tuấn đâu nhỉ ;)

Hy vọng bài bác Tuấn ăn khách chứ bây giờ mò ra tụi trẻ nghe Quan họ và Dân ca chẳng thấy ai cả, bảo mình nghe có khi kêu dở hơi ấy chứ... thích Brítni, Chrítina, Eminem gì đấy :D .. mà cãi thế nào được các em ấy là nhạc đó không có tinh túy nhỉ? ;)

Huhu, lại delay bài tập nữa rồi. Thế ra anh Tuấn cũng thích dân ca quan họ à. Em toàn hát quan họ câu giờ văn đấy, thày Hùng cho lớp nghỉ khoẻ re :D , Công nhận bài Bèo Dạt Mây Trôi với Người ơi người ở đừng về là đỉnh của chóp, nhưng em cũng thích bài Cây trúc xinh nữa, thích nhất cái đoạn cuối
Cây trúc xinh
Tang tình là cây trúc mọc
Qua lối nhỏ bên sân chùa
Anh Tư không yêu
Tang tình là em lấy, lấy đạo bùa
Qua lới yêu càng yêu :mrgreen: :mrgreen:
Ai bảo các cụ mình ngày xưa không mãnh liệt.

Mọi người có bít nhóm Acapella n More không. Họ nhát dân ca Việt Nam hay tuyệt, có bè và hát kĩ thuật lém. Có vài lần em xem trên TV thấy hay thiệt. HÌnh như là hồi đấy họ hát Lý Cây Đa thì phải, hát chay và không cần nhạc...mà vẫn rất hay. tuy là thể loại mới nhưng vẫn giữ được bản sắc dân tộc.

Biết biết, ;), có anh Nam Khánh đúng không? chị cũng xem rồi, thích nhất đoạn hát cái câu:
Tay cầm bầu rượu nắm nem
Mải vui quên hết lời em dặn dò :rolleyes:
Off đây :mad:

Bác Hải: giọng liền chị thì đúng là cực trong, thanh và...hơi chua mới đúng chất quan họ. Nhưng bác Tuấn đang nói giọng liền anh mà, ấm và trầm là đúng rồi :). Với là ko nên đá nhạc trẻ vào đây, mỗi kiểu đều có công chúng riêng của nó mà ;)

Theo em, Quan họ dễ nghe, dân dã và dễ cảm thụ, điều đó làm nên diện mạo của Quan họ, càng dễ đến với công chúng. :) Hỏi 10 người có khi đến 8 người thích rồi, ko kể là dân Bắc, Trung, Nam. :)

Chả thế mà có bao nhiêu bài nhạc (tân nhạc :)) viết về vẻ đẹp Quan Họ: Nghe câu quan họ trên cao nguyên, Làng quan họ quê tôi, Những cô gái quan họ, Nghe em hát còn duyên....

Em góp với cả nhà một bài, nhờ bài này kiếm được một bác tri kỷ...và có lẽ sẽ chỉ mãi là tri kỷ....;)

Một em nhớ đôi bạn chung tình
Hai em nhớ yểu điệu
Ba em nhớ tiếng nói
Bốn em nhớ đến đôi người đồng tâm
A hổi à, hừ hổi hừ lá hứ hổi hừ
Năm em nhớ người buông nụ cười, nên em nhớ...à hồi á, tính tình
Tinh ý y tinh, tính tình tinh tinh

Sáu em nhớ em gửi lời thăm người
Bảy em nhớ tới người tri kỷ
Tám em nhớ phong thư gửi nhận
Chín em nhớ đến, đôi người tri âm
Mười xin...chung tình ..nên em nhớ...à hồi á, tính tình
Tinh ý y tinh, tính tình tinh tinh

(chả biết vừa viết cái gì :D)

Người ơi ngươi ở....Em về

Chỉnh sửa lần cuối:
Nhạc truyền thống Vn nếu tìm hiểu kĩ sẽ thấy rất hay và đẹp.Không chỉ các làn điệu dân ca mà các nhạc cụ dân tộc cũng chứa đựng trong đó biết bao điều huyền bí.Nhạc cụ dân tộc cũng góp phần làm cho các làn điệu dân ca dễ đi vào lòng người hơn.Các bác bàn nhiều về quan họ vì chắc nghe nhiều thể loại này,nhưng nếu có điều kiện nghe các điệu hát của các dân tộc ít người,hay dân ca miền trung,rồi các điệu lý của trung nam bộ,...sẽ thấy nhạc truyền thông Vn vô cùng độc đáo.Vùng nào cũng có nét tinh túy riêng,không thể lẫn đựơc.Đợt hè em đi tình nguyện ở Lai châu,ở với bà con dân tộc H'mong,có tổ chức hai đêm văn nghệ giao lưu ,đã từng dở khóc dở cười vì một bác dân tộc xung phong hát một bài của người H'mong dài...2h đồng hồ.Mới nghe 30' mà cả đội suýt ngất xỉu,may mà mấy bác cán bộ xã can thiệp đựơc.Nhưng tinh thần của bà con ta cao lắm ạ,có khi bốc hơn cả fan nhạc rock ấy chứ!Cũng chính là cái bác thích hát ấy,khi không được hát nữa thì lập tức trèo ngay lên bàn .....múa.Lạy chúa tôi!
Nhưng mà bọn em cũng được thưởng thức những giọng ca trong trẻo vô cùng,giọng đặc biệt ,và điệu hát cũng đặc biệt nên tất cả cùng lưu luyến lắm...

tối 27/12 bác nào ở Vn mời bật VTV 3 lên xem em thi trò chơi âm nhạc,8h tối ạ.Đội em chọn đúng phần nhạc truyền thống,may mà điểm cũng cao nên bây giờ mới dám quảng cáo.Có nhiều điều rất lí thú các bác ạ.

hehe, phê thế! Chết em mất, kêu đi tu mà cứ táy máy thò cổ thò đầu vào đây thế này hic hic hic...

Dân ca có phải là lời ca tiềng hát của nhân dân ko ạ ?????????
Sao bây giờ chẳng thấy bài dân ca nào mới thế ....
Cứ ăn đi ăn lại mấy bài cũ ..... Chán ko chịu nổi !

E rằng ko thấy vì là ko biết thôi chứ ko phải là ko có mới đâu! dựa trên các làn điệu của từng vùng người ta đã có rất nhiều các bài hát khác nhau và các chương trình ca nhạc quần chúng đều có biểu diễn đấy.Chẳng qua giới trẻ bây giờ ko thực sự quan tâm tới dân ca như các thể loại khác nên ko biết.

Cách đây mấy hôm vừa được nghe một violonist chơi hai bài quan họ trên violon, bài "Bèo dạt mây trôi" với cả "Người ơi người ở". Hay lịm người! (May mà người chơi là một bác lớn tuổi, chứ không là xong rùi... hihi... ;) ) Vào đây lại thấy cả nhà đang tán chuyện quan họ --> góp vui tí.

Back
Bên trên