Dành cho những bạn mới học Tiếng Nhật

Nguyen Thanh Phuong
(thanhphuong)

Chào mọi người!
Mong các anh chị đi trước và các bạn cho lời khuyên giùm làm thế nào để học tiếng Nhật được tốt khi là lính mới tò toe ạ . Em cũng đăng kí học Japanese ở đây ạ.
Nhân tiện em cũng xin tò mò một chút là muốn vào đại học của Nhật ( vd cụ thể em muốn biết là Yokohama National University ) thì trình độ tiếng Nhật của mình phải đến đâu ạ ? Hay là nó có kiểu dạy English kiêm Japanese không ạ ?
Ngoài lề một chút : Ở trường em đang học cũng có mấy chị từ Nhật sang( học ở Kumamoto university va Kyoto university )trong một học kì nơi đây , major là English nhưng mà hình như cũng thua dân Việt Nam mình về khoản English thì phải. Đó là nhận xét khách quan , không phải kiêu đâu !
Cám ơn mọi người nhiều.

Re: Japanese beginners ?

Chào Phương! Em học tiếng Nhật được bao lâu rồi? Nếu em mới học thì chưa có nhiều điều để nói. Nhưng nói chung học lúc ban đầu thì cần sự cần cù viết đi viết lại để nhớ mặt chữ. Anh nghĩ là khá mệt để giữ cho mình sự say mê học tiếng Nhật. Nếu em xác định vui học, học vui thì CLB này là nơi lí tưởng đấy. Mọi người sẽ cùng sử dụng ngôn ngữ đơn giản nhất = dễ nhớ nhất. よし!やってみよう

Cám ơn anh Hà nhiều ạ , chờ mãi mới có một người trả lời :((
EM thì chỉ mới học được có vài ngày thôi ạ :) . Cô giáo người Nhật nên cũng hay ra phết , hỏi được trực tiếp về mọi phong cách sống và văn hóa của Nhật . Nói chung là một phần vì thích , phần còn lại là nghĩ đến tương lai :D nên em quyết tâm học mặc dù thấy khó thật .
Nhân tiện cho em hỏi có ai học ở Kansai Gaidai university không ạ ? Hoặc là có biết gì về nó ko ạ ? :)>-

Khuyên em chân thành: trước khi học tiếng Nhật thì chịu khó (nên) xem nhiều manga, anime của Nhật, rồi nghe nhạc Nhật. Xem manga, anime để làm quen với phong cách Nhật (dĩ nhiên là đừng "dính" vào mấy cái đồ thị hiếu rẻ tiền hiện nay hoặc những hentai, yuuri hay yaoi gì gì đó :D). Nghe nhạc Nhật để quen với kiểu phát âm, quen tai, và nếu hát theo được nữa thì càng tốt. Tiếp nữa là vì em học với cô người Nhật (giống mình hồi đầu quá) thì cứ hỏi nhiều vào, hỏi bất kì cái gì, hỏi đến chán rồi thì... vẫn tiếp tục hỏi :D Không hỏi được tiếng Nhật thì mình nói bằng tiếng Anh, mà nếu tiếng Việt cũng có tác dụng thì càng ok.

Cái đại học ở Nhật thì chị bó toàn thân rồi :D Chờ người khác xem sao :D

Nguyen Thanh Phuong đã viết:
Cám ơn anh Hà nhiều ạ , chờ mãi mới có một người trả lời :((
EM thì chỉ mới học được có vài ngày thôi ạ :) . Cô giáo người Nhật nên cũng hay ra phết , hỏi được trực tiếp về mọi phong cách sống và văn hóa của Nhật . Nói chung là một phần vì thích , phần còn lại là nghĩ đến tương lai :D nên em quyết tâm học mặc dù thấy khó thật .
Nhân tiện cho em hỏi có ai học ở Kansai Gaidai university không ạ ? Hoặc là có biết gì về nó ko ạ ? :)>-
Chào em Phương thân mến nhá,
Chị bây giờ đang học ở Osaka Gaidai đây, thế em định hỏi chuyện gì thế hả em , cũng chẳng rõ chị có biết mà trả lời không , với lại bây giờ chị lại đang thi nữa , không dám hứa reply sớm được..

Hiện nay anh đang có chương trình ôn luyện 漢字-Kanji bằng Power Point tự tạo. Ai muốn ôn luyện chút kiến thức Kanji cơ bản thì chọn e-mail rồi post lên, sau đó anh gửi luôn cho. Post lên đây không tiện... :)

Em Phuong dang o US ma van co y dinh chay qua Nhat ah :), lai noi ve da hoc o Osaka Gaigodai va co chui vao HAO, thi ngoai Mai, anh biet co Dinh Anh (T1 97-00), ngoai ra co ca anh Ta Duy Thang (95-98, tuy khong hoc Ams... :D). :-? Tam thoi nho ra co nhu vay thoi :D...

Anh Hà, gửi cho em cái chương trình cây nhà lá vườn của anh nhé. Hy vọng là nó bắt mắt 1 tẹo, vì em thuộc loại siêu lười. email: [email protected] (gửi vào đây xem bao giờ nó chịu đầy thì thôi :D)

Anh gì gì ơi.. anh gửi cho em luôn nhé :D
[email protected]
mà cho em hỏi đi du học JP có cần tốt nghiệp PTTH không nhỉ? ^^

Em đợi mãi mới thấy mọi người lên post bài nhiều thế này :) Thanks a lot.
Em hỏi thế vì tò mò thôi mà. À với cả em đâu có ý định đánh đổi US bằng Japan đâu :) Nhưng mà nguyện vọng là cũng muốn được sang Nhật một semester , nghĩ là phải tiếng Nhật khá cái đã.
Kansai Gaidai university có exchange program với trường em ở đây nên em mới hỏi thôi ạ. À mà bạn em ở đây cũng có 2 anh chị từ kansai Gaidai sang.
NGhe mọi người nói là từ Kansai gaidai tiện đi thăm nhiếu nơi của Nhật lắm :D

Anh Ha` ơi, gửi hộ cái chương trình của anh va`o địa chỉ : [email protected]
Em cảm ơn nhiếu.

To Phuong: trừơng tớ cũng có ex-program w/ Kansai Gaidai UNi đấy. :)

Anh Hà gửi cả cho em với nhá , em mới học sang 中級 có mấy bài mà 漢字 bây giờ đã nhầm lẫn lung tung cả rồi. Em cám ơn nhiều ha !

Hi! Anh đã gửi cho bốn em rồi. Đây là chương trình anh làm trên power point rất đơn giản chỉ là hiện chữ Kanji trước rồi hiện cách đọc, nghĩa.. nhưng bằng tiếng anh. (thông cảm! anh học tiếng Nhật bằng tiếng anh) nhưng có gì tiếng anh cũng chưa chuẩn các em góp ý nhé!
500 Kanji trong chương trình PP này anh đã học khi mới bắt đầu học tiếng Nhật. Học suốt 2 tháng sau đó lại quên ngay. Chính vì thế, nếu từ nào bọn em chưa nhớ thì đừng cố gắng nhớ quá..Tẩu hoản nhập ma đấy [-x HỌC NHỮNG GÌ MÌNH THÍCH THÔI.
頑張って :)>-
Nguyễn Thái Hà​
To Mai: em học 中級 thì có nhiều Kanji khó hơn, nhưng anh khuyên em nên nhớ bộ 500 chữ này trước xem. Nếu em cần thì anh hi vọng có thể lập được bộ Kanji 中級 đầy đủ cho em!
To saobang: Em cũng có thể xin học cấp ba ở Nhật (em hỏi Ngọc Hưng-gomen không biết có chính xác tên không nữa, để biết thêm chi tiết). Còn nếu em muốn học Đại Học thì chắc chắn phải tốt nghiệp cấp 3.
To Phương: Nếu em muốn đi chơi thì chỉ cần có đủ tiền đi lại ở Nhật thôi còn giao thông và dịch vụ thì miễn chê :)

Back
Bên trên