Cuộc thi đặt tên con Hưng-Quỳnh

Nguyen Hoang Lam
(NHLam)

Trong bữa tối nhẹ nhàng nhân dịp kỷ niệm ngày giải phóng thủ đô 10/10, lớp ta đã chính thức phát động cuộc thi “Đặt tên con Hưng-Quỳnh”. Thể lệ như sau:
- Đối tượng tham gia: tất cả dân làng A3
- Thời hạn: trước ngày cháu nó xuất kích (mời anh Hưng cố vấn)
- Cơ cấu giải thưởng: một giải nhất và một giải khuyến khích
+ Giải nhất: được vinh dự làm bố (mẹ) đỡ đầu cho em bé + quà tặng bí mật của vợ chồng nhà Hưng-Quỳnh (mới cập nhật là ko quá 15.000)
+ Giải khuyến khích: quà tặng bí mật của lớp.
- Điều kiện trúng giải:
+ Mỗi người được đề xuất 2 tên (1 trai, 1 gái) + lý do tại sao lại đặt như vậy.
+ Giải nhất: tên đề xuất được trang trọng viết trong khai sinh của em bé (nếu có > 2 người trúng, sẽ tiến hành bốc thăm)
+ Giải khuyến khích: tên đề xuất không được dùng làm tên khai sinh của em bé, nhưng được vợ chồng chính chủ bình chọn là hay nhất.

Kính mong các bác nhiệt liệt hưởng ứng.

Ơ, nghe hay đấy nhưng e có mấy thắc mắc muốn hỏi ban tổ chức ạ:

Về cơ cấu giải thưởng:
Giải nhất: được vinh dự làm bố (mẹ) đỡ đầu cho em bé
- Bố (mẹ) đỡ đầu có phải là mỗi khi e bé tè hay... thì phải đi giặt tã hay đổ bô ko ạ?
quà tặng bí mật của vợ chồng nhà Hưng-Quỳnh
Thôi, các bác làm ơn nói toẹt ra là quà tặng gì đi ạ, e sợ 2 từ "bí mật" lắm ( nhỡ là "bãi mìn" của e bé thì...)

Nếu tất cả các phỏng đoán trên của e là sai bét, & nếu như 1 trong cái lũ "xa mẹ" (nhưng ko đi bán báo đâu nha) như e, a Huy, chị Thư,... trúng giải thì sao ạ?? Bố mẹ e bé & cả e bé bay sang đây trao giải ạ???

+ Giải khuyến khích: quà tặng bí mật của lớp.

Các bác còn nhớ ngày xưa A3 mình sau Tết, mỗi người phải mang 1 món quà đến, đánh tráo, & bắt thăm lung tung ko?? E còn nhớ có vụ " bánh mỳ ba tê" trong 1 gói quà đấy ạ. nếu cái giải khuyến khích "bí mật" như vậy thì... e kho phản đối :), nhưng đến lúc nó sang được London thì.. e lại phải see the doctor mất

Xem ra cuộc thi này ko có tính khả thi lắm!

em xin đi xung phong lấy vía,
dạ đề xuất của em rất đơn giản, con gái thì cứ đặt tên là Ngô Anh Thư, ý quên phải thay bằng họ của thằng bố nó chứ nhỉ, thằng bố nó họ gì ý các bác nhỉ, Nguyễn thì phải, em thấy ko cái tên nào hay bằng cái tên Anh Thư đâu ạ, hẹ hẹ.
Nhân tiện bác Ly nhắc quá nhiều đến từ Bô, em thấy chi bằng chúng ta cứ lấy cái tên " bô" làm tên gọi ở nhà của nó đi có được không ạ. Từ từ,các bác để em giải thích cho mà nghe :" bô" tiếng Pháp nghĩa là "đẹp, xinh" đấy ạ. Hưng ới ời, thấy trao giải được chưa thế.

Trước khi công bố "Những điều cần biết về việc đặt tên" em phải khẳng định lại là nếu nhà anh Hưng sinh con gái nhất thiết phải tránh 4 cái tên Thư, Hà, Ánh, Mai bằng mọi giá (kể cả các cụ nhà gây áp lực). Chuyện này là vì tương lai của cháu, trung ngôn nghịch nhĩ, mong các bác thông cảm.

Em thấy anh Lâm nói rất là đúng :D . Phải tránh mấy cái tên đấy ra bằng mọi giá, chứ không mà dính phải 1 trong những cái tên đó thì sau này nhỡ cháu có đảm đương chức vị lớn hoạc lấy 1 tấm chồng ngồi ghế cao thì không tự T.H.A.M nhũng thì cũng dẫn đến xúi giục ông chồng THAM nhũng .. lúc đấy thì ôi thôi ... dậy con từ thủa còn thơ, đặt tên từ lúc con chưa lọt lòng .... lại hối cũng muộn rồi :D
Rồi thì cháu lại trách 2 bác khi đặt tên cho cháu lại không thấy 4 tấm gương trước mặt mà tránh ... :)

iem thấy các bác đúng là ko biết đánh giá gì cả. Cái tên của em là cụ ông nhà em phải vắt óc mãi mới nghỉa đấy. Híc, mà các bác ko có quyền quyết định, để bố đứa bé lên tiếng chứ Hưng nhờ.
Mà các bác giỏi thì nghĩ ra cái tên gì hay hơn đi xem nào.

Ôi, thế là hết, tưởng các bác vào đặt tên cho cháu, ai ngờ lòng vòng một lúc, các bác lại chat với nhau tiếp, ...............................chán.

Em xin nâng tay có ý kiến: em mạo muội đặt tên cho con của Hưng - Quỳnh là
- nếu là con trai: Nguyễn Đồ Sơn (để kỉ niệm những ngày tháng đáng nhớ tại địa danh nổi tiếng này), hoặc Nguyễn Minh Quề ( một quán mà lớp ta hay tụ tập) , hoặc Nguyễn Lạc Long Quân hay Nguyễn Âu Cơ đều được (cái này anh em mình nháy mắt hiểu thầm với nhau ha).
- nếu là con gái : cái này em đang suy nghĩ rứt là lung mà chưa ra, tạm thời đặt là Nguyễn Thị Thắm ( tên này dung dị nhưng đượm vị quê hương, mộc mạc thôi mà sao tôi bồi hồi) . Em thiết tưởng tên hay nhưng số phận và con người chưa chắc đã tốt, điển hình rơi vào một số đối tượng các bác đã nêu ở trên : T.H.A.M...
Có gì không phải em xin chắp tay xá tội với lị bác Hưng, tiện thể em cũng thông báo với các bác nhà mình luôn là em đã sưu được 2 lọai Ararat phản lực và Đongơ ruki ( có hình lâu đài í). Tết này em vác ra các bác lại hòanh tráng nhé. Nếu đợt đấy em Quỳnh đã xuất chuồng rồi bác Hưng cứ mang theo lứa đầu của bác để rèn luyện cho thế hệ trẻ. Bên Nga có phong tục là đến Tểt đổ rượu vào miệng em bé rồi nhá cho bánh mì đen, để trừ tà ấy mà.

À, mà sao văn anh Huy còi dạo này nghe mượt thế, lại rất chi là súc tích. Quái lạ, phẩy văn của anh hồi trước có vượt qua nổi em đâu nhỉ (em được 5,6 hồi học bác Di đấy). Anh có bí quyết gì anh mách cho mấy nữ sĩ nhà mình với, văn vẻ quái gì mà đọc xong chỉ muốn...Khiếp.

Con trai: Theo nhà anh chị Hưng, nhất thiết phải tránh tên thân sinh 2 họ để tránh việc xúc phạm gia tiên sau này (cái này là ta tiến bộ hơn tây, cái việc lấy tên tổ tiên đặt cho con cháu, tên người lẫn với chó mèo thì hay hớm gì ạ?), đồng thời anh Hưng cũng chỉ đạo nên tránh tên các thằng hèn mà các bác biết. Cái tên nó phải bao hàm những ước mơ hoa lệ cha mẹ gửi vào đứa bé, cụ thể là sau này nó thế nào. Mang danh sĩ phu Bắc Hà, sinh ra ở đất Thăng Long ngàn năm văn vật, nó cần phải: thông minh, nghĩa khí, tráng kiện, hào hoa và một phẩm chất đàn ông đáng quý mà ko nói ra ai cũng biết nữa. Nguyễn Sờn Đô và Nguyễn Minh Quề là 2 cái tên rất đáng lưu tâm. Em mạnh dạn đề xuất cái tên Nguyễn Chiến Đấu để nhớ lại cái không khí hào hùng trên quán Lý ngày nào (vừa mạnh mẽ lại vừa đắt tiền hehe). Anh Hưng thấy sao (ít nhất cũng hay hơn là Nguyễn Tên Lửa hay Nguyễn Phản Lực nhỉ?)

Con gái thì không có ý kiến gì đặc biệt, nhưng em rất có cảm tình với cái tên Nguyễn Thanh Mai. Hay đấy chứ?

hehe , cái tên Nguyễn Thanh ****** nghe quen quen :D

Chỉnh sửa lần cuối:
tên Mai phạm vào chữ M trong THAM. Bác Lâm đúng là tự vả vào mồm mình rồi còn gì.

iem thấy còn phạm vào nhiều thứ khác nữa ý chứ riêng gì cái chữ M đấy :D

Hay đấy nhỉ, sao các bác không lấy mấy cái tên đấy để "rành rụm" cho con cái các bác sau này, thú thật, nghe các bác đặt tên, em thấy muốn đâm đầu vào cốc Dilma mà say sưa cho hả sự đời, Nguyễn Chiến Đấu, Nguyễn Minh Quề, ôi ôi ôi... Có mỗi cái tên Nguyễn Thanh Mai là có vẻ một tí thì lại dính ngay con Mít ú nhà anh Đốm, thế là vứt, chaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaán.

Mà này, các bác thấy cái tên Nguyễn Vịt Om Sấu thế nào? Có được không?????

Lâu lắm em mới lại lên đây, thấy các bác đang hào hứng đặt tên con gái/ trai cho con đầu lòng bác Hưng, em cũng mạn phép được tham gia tí. Ừ thì biết là mấy cái tên Thư, Hà , Ánh , Mít(Mai), không được mỹ miều và yểu điệu như mấy tên Lâm hay Hưng, hay Phương, hay Huy
, nhưng dù sao những cái tên ấy cũng làm nên một cái gì đó. ;;)
Em xin đặt tên con gái bác Hưng là : Nguyễn Quỳnh Anh , QUỳnh Anh là một tên một lọai hoa màu vàng, nở vào mùa hè rất đẹp.
Còn con trai thì tên là Nguyễn Hòang Hiệp , cái tên tóat lên vẻ hào hiệp và lịch lãm chứ không phải như cái thằng Hiệp gà đâu. Vỗ tay =D> =D> =D>

To bác Huy: chết, ko phải Mai ở quán... đấy đâu mà bảo quen. Mới lại, cái tên này có hàm nghĩa triết học thâm thúy lắm, nên em mới mạnh dạn phá lệ chứ.

Bác Đỗ: tên nghe hay lắm, nhất là tên thằng cu. Chậc chậc, Nguyễn Hoàng... "tóat lên vẻ hào hiệp và lịch lãm" (nguyên văn) hehe, đúng thật.

ô, cái tên hoa Quỳnh Anh nghe lạ lạ, em tưởng cái lòai hoa vàng vàng đấy là hoa Vàng Anh chứ ạ. Sở dĩ nó có chữ Vàng bởi lẽ nó màu vàng.Em nhớ hồi xưa hàng xóm nhà bà ngoại em có dàn cây Vàng Anh đấy to lắm, nở tóe loa, vàng rực. Đẹp phết.hay nhân đấy đổi thành Hồng Anh đi nhỉ.Em vốn thích mầu hồng. Ối giời, nãy giờ ăn nói lung tung cái gì mà chính em cũng chả hiểu em đang nói gì nữa. sì trét nặng rồi, híc.
Nhân tiện các loài hoa em xin liệt kê các kiểu tên hoa hóet cho bác Hưng chọn : Cúc, Lan, Hồng, Cẩm Chướng, Nhài, Đào, ...
Còn cái tên con trai sao em thấy khó khó là, hay là để tỏ lòng biết ơn trường lớp thấy cô , lấy cái tên Nguyễn Việt Am đi bác Hưng.

Chỉnh sửa lần cuối:
Vào cái chủ đề này mới thấy baby của anh Hưng nhà ta thật là "may mắn" biết bao khi được các cô chú A3 dồn bao tâm huyết vào công cuộc đặt tên này b-)
Đọc các tên các bác đặt cho baby của Hưng mới thấy hết cái sự phong phú của tiếng Việt ... mà mỗi tên 1 phong cách, ấn tượng nhất với em là cái tên Nguyễn Vịt Om Sấu ( món này em kết lắm b-) ) .. còn mấy cái tên bác Lâm với bác Phương đưa ra toàn thấy toát lên mùi cồn thôi, chán các bác he heh ..
Baby chính là sự kết hợp hài hòa tất cả các phẩm chất và tính cách của người bố và người mẹ, thế thì sao ko kết hợp tên 2 bố mẹ nhỉ ...
Quỳnh + Hưng = Quỳnh Hưng ==> cho thêm chữ Ơ cho hoành tráng :)) ==>
... Nguyễn Quỳnh Hương ... em thấy cái tên này cũng hay đấy chứ, rất nhẹ nhàng, nữ tính ...
Con trai thì em thích tên là Nguyên, có thể là Hoàng Nguyên :x

ở, thế con trai phải mang họ Nguyễn của bố nó chứ bác Ánh, Nguyễn Hoàng Nguyên, sao bác và bác Hà chọn hai cái tên gần giống nhau nhỉ.

Back
Bên trên