Con gái có nên học trường Kiến Trúc không? - Và nên học khoa nào?

Đặng Thị Bích Trâm
(blue_star_11291)

Em chào các ac :p
Năm nay em lên lớp 12. Năm sau e định thi vào trg` Kiến Trúc :(
Em có mấy vấn đề này, các ac giúp em vs :p ;))
- Ko biết trường này có khoa nào phù hợp con gái ko, mà còn vấn đề đầu ra nữa :-s Em ko rõ cái này lắm :(

- Mà thi KT thì phải thi Toán, Lý , Vẽ đúng ko ạ. Toán, Lý thì ko lo, nhưng liệu h em học vẽ còn kịp ko ? Anh chị nào có biết chỗ nào học vẽ chất lượng chút ko ạ :D ( hoặc là các ac có thể gt cho em 1 số ac khác học kiến trúc, để em hỏi thăm :p )

Em cám ơn :x

Re: con gái có nên học trg` Kiến Trúc ko ??? Và nên học khoa nào :(

Chị không hiểu nếu em đã quyết tâm gạt bỏ chuyện nam nữ ra mà muốn thi vào kiến trúc thì taị sao còn tìm khoa "hợp với con gái"? :-??

chuyện khoa nào hợp với con gái thì chị ko rõ, nên ko ý kiến

nhưng chị sợ là học vẽ 1 năm đủ để tự tin đi thi thì hơi ít, chắc vất vả lắm :D vì hồi trước chị cũng đi học vẽ để thi MTCN, nhưng cuối cùng bỏ vì thấy ko đủ thời gian, ko dám bỏ rơi sự học hành trên lớp để đi học vẽ :D tại hồi đấy nghĩ vào trường Ams thì ko được là học sinh tiên tiến :)) mà đi học vẽ thì một buổi là từ 4 đến 5h, mất tiêu nguyên 1 buổi sáng hay 1 buổi chiều rồi.

Sao ko đc hả em. Ngay cạnh nhà anh có 1 chị cũng học Kiến Trúc đấy thôi,anh cũng quen vài người là con gái học kiến trúc (phần lớn khá xinh nhá,ko như gái BK nhà mình :">). Cơ mà thi vào đó muốn thôi là chưa đủ,còn phải kiên trì nữa,nhiều người trượt chỉ vì điểm môn Vẽ ko đủ (chị cạnh nhà anh cũng phải thi 2 năm mới vào đc,khối này phải tìm đúng thầy đúng chỗ học lâu dài,bám đề =))).
Nếu thấy ko có thời gian học vẽ thì Kiến Trúc cũng có khối A, em thi khối A chắc là ngon mà các khoa khối A cũng khá đc đấy :D

chị ơi học vẽ kiến trúc ở gần nhà em bác em dạy phố chùa bộc nổi tiếng lắm :)) ai thi kiến trúc mà ko biết thì hơi tiếc hehe ;;)

@chị Trâm: em đã nhờ bạn em hỏi cái chỗ nó biết xem thế nào, nếu được chị em mình sẽ đi học với nhau :x mà chị không thik thiết kế nội thất nữa à? :eek:

chị có mấy ý kiến thế này :-??

1- đúng như chị Nguyệt nói, đã định vào Kiến trúc thì còn chọn khoa nào cho con gái làm j :-/ làm j có định nghĩa là khoa nào cho con gái đâu :-/

2- Vấn đề đầu ra thì bây h ở Việt Nam này, học cái j cũng nhiều sinh viên, đầu ra cái j cũng chật vật em ạ :D nếu mà hỏi về đầu ra của sinh viên kiến trúc nói chung thì :D đương nhiên là có việc làm, nhưng nếu hỏi riêng là sau này em ra có việc làm ko thì chả ai đoán trước được ^_^

3- Học vẽ để thi kiến trúc, nếu em sẵn có năng khiếu thì học cũng đỡ hơn, nhưng nếu 1 năm mới bắt đầu học, trong khi lại đúng cái lúc bận bịu vất vả của năm 12 thi đủ thứ, mới học, thì xem chừng có vẻ ko ổn (chị nói rõ ở topic lớp em rồi nhé :p mà đấy là lời nói của 1 người dạy ở ĐH đấy :D)

4- Nhận xét vớ vẩn tí mọi ng đừng đánh em :p chứ topic này nên move vào túm tụm tán gẫu hoặc câu lạc bộ học tập :-?? chứ để ở TLNT có vẻ...

cám ơn các ac góp í ^^'
thôi 2pic này mod lock vào dc rồi ạ :p
em ko biết là khối A vs V thi cùng nên mới thế :D
Nhưng mà h biết rồi thì em vẫn thi khối A thôi :))
em thà chọn con dg` chắc chắn chứ k muốn theo sở thick để mạo hiểm đâu ạ :-s

> Thư: tan tành ròi :p em cứ đi học đi ;)) thi DH xong chj đi học cùng :))

Hoa khôi Ams 00-03, Kiến trúc nhé

Mã:
http://360.yahoo.com/profile-Z_iTh48ic6MrBGUWIsYELw--?cq=1

Em nên kiên trì đi theo cái gì mình thích, "...just follow ur heart, even if it leads you off the well-known path..."

Chính xác là nên move vào box học tập :p
Thi Kiến Trúc mà lên lớp 12 mới học vẽ thì ko kịp đâu em, anh hồi thi ĐH cũng định thế nhưng nghe bạn bè anh chị khóa trước thì nói thật là học chỉ để vẽ cái bát ra cái lọ...
Thằng bạn anh học vẽ từ năm lớp 10, vẽ lúc nào cũng đứng đầu lớp ( lớp của 1 thày hay cô nào dạy KT ế) thế mà chật vật 2 năm mới vào được :(
Chỗ anh học lò Toán Lý hồi thi ĐH có 1 anh thi 5 năm trời, Toán Lý lúc nào cũng 9-10 nhưng vẽ ko quá 2,5:|(còn thấp hơn hay sao ý)
Thi vào KT phải học đúng thầy, đúng phong cách vẽ của thầy chấm mới may ra em ạh :(

P/S: Toán lý em ko lo thì Hóa có là gì(trước anh cũng dốt Hóa ghê hồn mà ôn có 1 tháng Hè là ăn ngon lành 8,5 :D thế là cực thấp và phí điểm)
bây giờ thi trắc nghiệm thì chả biết điều gì :(

Chỉnh sửa lần cuối:

Học vẽ nếu em chịu nhảy vào ngay từ bây giờ và có năng khiếu thì hoàn toàn kịp, lớp 11 anh học có mỗi kỳ 1, học tháng 8 buổi nghỉ 3 mà thi sơ khảo (hồi đó còn sơ khảo sau Tết) vẫn được 6.5 ngon ơ :D đương nhiên là thi thật gồm thi vẽ tượng và vẽ đề phụ sẽ khó hơn nhiều, nhưng Toán Lý chắc rồi thì chỉ cần 5đ tối thiểu của Vẽ là thừa đỗ

Chỗ học ở Chùa Bộc là số 84 Chùa Bộc, nhà bán Ví da thắt lưng các kiểu í em ạ

@Chị PA: vẽ của MTCN khó hơn của KTrúc hay sao í chị ạ

@Sửu: m nói thằng nào, T+ hay Huy lô, mỗi thằng có 1 lý do riêng của nó cả đấy cậu ạ :))

Chỉnh sửa lần cuối:

@M: T+ hay Huy lô thì tao ko rõ, nhưng mờ thằng bạ học cấp 2 với tao thì tao rõ :D

> anh Trung: thực ra từ đầu em vẫn xác định là thi khối A :p Bởi vì Toán Lý Hóa là 3 môn em học tốt nhất :">
Còn Vẽ chỉ là niềm yêu thick thui :p Mà yêu thick thì nh` lắm ạ :)) Hát hò cũng thick, thick cả violon nữa ( nhưng ko biết chơi >:) ) Chỉ là ko có t/g học :)) Và bố mẹ em cũng k thick cho em học mấy cái í :( Lúc nào cũng "Học văn hóa giỏi vào ..." :-s Rồi thì "Rảnh rỗi quá thì ở nhà quét nhà, lau nhà, rửa bát, nấu cơm -> sau này về nhà chồng nó đuổi sớm :| "

Vấn đề bây h là em phải chọn giữa khối A và khối V :-s
mà khối A thì chắc chắn hơn nh` :p

> a VA: nói thế thì khó quá anh nhỉ :-s
Mỗi thầy 1 kiểu chấm thì biết dg` nào :(

> a Mạnh: Nói thế anh cũng học KT hả anh ;))
Em cũng nghe nh` ng` nói là nếu có khả năng và yêu thick thì học 1 năm hay 3 năm đều thế cả 8-X:
Nhưng vấn đề là
- Khả năng thì em ko biết là có hay k nữa :))
- Chỉ biết là em thick vẽ

Nhưng em lại là đứa ko kiên trì :-s Chỉ sợ học hành vất vả em lại nản ... i-)

Kiểu giống đi học Aikido ấy 8-} Hồi đầu mới tập, ko lộn dc, bị thầy mắng té tát >.< Xong hôm í về nhà nản luôn, chả mún đi học :-< Xong về nhà cứ trải thảm ra mà có tập tành j đâu :-s Có lần có anh cùng lớp ( đã lên đai đen :x dc mặc hakama ấy =P~ ) cầm chân nhấc lên :-ss Từ sau vụ í em mới biết lộn đấy :))

Chỉnh sửa lần cuối:

thì em bảo rồi đấy thôi :-j

nếu chị ko chắc là có khả năng không thì cứ thử đi học vẽ vài buổi xem thế nào, xem có triển vọng không :D
em quen một chị đi học vẽ để thi KT, học mấy buổi thầy bảo "thôi em ạ, từ bỏ ý định đi :("
em cũng muốn thử kiểu đấy í, xem biết đâu thầy đuổi luôn thì đỡ mất công học :p ^^

> anh Trung: thực ra từ đầu em vẫn xác định là thi khối A :p Bởi vì Toán Lý Hóa là 3 môn em học tốt nhất :">
Còn Vẽ chỉ là niềm yêu thick thui :p Mà yêu thick thì nh` lắm ạ :)) Hát hò cũng thick, thick cả violon nữa ( nhưng ko biết chơi >:) ) Chỉ là ko có t/g học :)) Và bố mẹ em cũng k thick cho em học mấy cái í :( Lúc nào cũng "Học văn hóa giỏi vào ..." :-s Rồi thì "Rảnh rỗi quá thì ở nhà quét nhà, lau nhà, rửa bát, nấu cơm -> sau này về nhà chồng nó đuổi sớm :| "

Vấn đề bây h là em phải chọn giữa khối A và khối V :-s
mà khối A thì chắc chắn hơn nh` :p

> a VA: nói thế thì khó quá anh nhỉ :-s
Mỗi thầy 1 kiểu chấm thì biết dg` nào :(

> a Mạnh: Nói thế anh cũng học KT hả anh ;))
Em cũng nghe nh` ng` nói là nếu có khả năng và yêu thick thì học 1 năm hay 3 năm đều thế cả 8-X:
Nhưng vấn đề là
- Khả năng thì em ko biết là có hay k nữa :))
- Chỉ biết là em thick vẽ

Nhưng em lại là đứa ko kiên trì :-s Chỉ sợ học hành vất vả em lại nản ... i-)

Kiểu giống đi học Aikido ấy 8-} Hồi đầu mới tập, ko lộn dc, bị thầy mắng té tát >.< Xong hôm í về nhà nản luôn, chả mún đi học :-< Xong về nhà cứ trải thảm ra mà có tập tành j đâu :-s Có lần có anh cùng lớp ( đã lên đai đen :x dc mặc hakama ấy =P~ ) cầm chân nhấc lên :-ss Từ sau vụ í em mới biết lộn đấy :))

anh nghĩ là nếu em đã học tốt Toán Lý Hoá thì Hoá lớp 12 không có gì là quá khó cả, e cứ thử đăng ký học vẽ đi, học chừng 1-2 tháng là biết ngay có khả năng tiến thêm hay không mà. Hơn nữa theo kinh nghiệm của anh mới học, nên tìm chỗ nào 1 thầy 2-3 trò thôi thì sẽ tốt hơn, đừng nên vào các chỗ xô bồ như 84 Chùa Bộc làm j. Vào đấy nhà thầy 3-4 tầng thì tầng 1 cho thuê, tầng 2-3 bầy la liệt tượng, hs đến cứ ngồi mà vẽ, thầy xuống nhà hút thuốc, 60'-90' thầy chạy lên nghía cái, đứa nào xong hoặc muốn về thì cứ tự động xuống nhà nộp bài cho thầy. Ông thầy là bác thằng bạn anh, nó ở cùng nhà mà anh hay đến chơi nên biết :D chứ hồi anh học là anh học chị anh dạy cơ, bà ý giờ hình như là gv Ktrúc thì phải.

Còn anh thì cũng thích vẽ thật, nhưng sở thích số 1 là đếm tiền :)) nên dù không biết gì hoá lên lớp 12 cũng quay lại cày từ đầu @-) may mà đc 6.5 để đỗ Ngân hàng =))

Thích thì thích thật nhưng cái chính là có khả năng hay ko thôi, cứ theo lời a Mạnh ý, học thử 1-2 tháng xem trình độ có lên ko :D
@Mạnh: ông dạy KTCT tao có thằng con mới vào làm ngân hàng, ngày đầu tiên nó bắt ngồi đếm tiền ko cho dùng máy, ngày 8 tiếng làm 1 tuần liên tục như thế, hết cả bệnh mê đếm tiền luôn :)) tý thì điên luôn :))

học vẽ là mất thời gian lắm, hôm nào vẽ là mất cả buổi, nên e cần phải rất kiên trì ^ ^. Vẽ khó, mệt lại hơi buồn. Nhưng nếu e thực sự đam mê thì cũng ko phải quá khó khăn.

hiz hồi trc cũng ra yết kiêu học đc 3 tháng +_+ tan giấc mộng khối V của mình =((

em thấy con bạn học thêm cùng với em học vẽ đúng 1 năm,vừa thi khối V xong.
Quan trọng nhất vẫn là kiên trì,nhưng mà thi khối A với V lại cùng 1 ngày,dù sao cũng nên có lựa chọn kĩ.Thứ nhất vừa đỡ mất tjan.Thứ hai đỡ mệt mỏi căng thẳng.Vì vẽ ko đơn giản là vẽ như những cái mình sáng tạo.Ngồi học vẽ theo mẫu,mỗi buổi 4 tiếng bó gối khá mệt với con gái.Mà căn bản vẫn là xác định xem em học vẽ để làm nghề j.Nếu cực thik kiến trúc thì thử sức xem sao.Dù sao cũng khuyến khik vì ở đời bây h ít ng` sống vì đam mê quá ^^

Back
Bên trên