CLB Linux

Ý anh nói là chú dùng cái máy tính hay cái máy tính nó dùng chú?? Nói như chú thì rõ ràng là cái máy tính nó dùng chú rồi. Chú ko nghĩ đến cái gì mình cần dùng mà nghĩ đến cái gì cái card màn hình cần để dùng khả năng của nó.

ah ha... em nói chưa rõ lắm. Ý em nói là. em mua con card đó để chơi game và biên tập ảnh + video ... Linux đều ko đáp ứng được.. em cũng dùng PDA nữa .. mà linux cũng sync dữ liệu đc.. chắc em là fan của Windows luôn quá :(

Chơi games & biên tập ảnh + video Linux đều có nhiều chương trình có thể đáp ứng được, 3D & xử lý ảnh có Maya, Blender, Apple Shake (ko chạy được trên Win), GIMP,... Games có Unreal Tournament, Neverwinter Nights,... Video có Cinelerra, MainActor,... Sync PocketPC với máy có thể dùng SyncE.

em vẫn thắc mắc 1 điều là... soft cho linux là 1 chuẩn chung.. xài được cho tất cả linux hay là chỉ chạy trên linux nhất định ?? anh giải đáp dùm

Nếu nó đã chạy trên 1 distro thì nó sẽ chạy được trên 1 distro khác. Rất hiếm trường hợp chỉ chạy trên 1 distro mà ko chạy trên distro khác (Mặc dù trên lý thuyết thì hoàn toàn có thể xảy ra).

Chỉnh sửa lần cuối:
Hiện nay mình đang dùng win xp trên máy tính. Mình muốn cài thêm Red hat vào máy để chạy thì làm thế nào bây giờ? Ai biết thì chỉ cho mình từng bước với, bắt đầu từ việc dùng phần mềm gì để chia ổ đĩa, cài đặt các thông số cho máy thế nào? Nói chung là nếu chỉ được thì làm ơn chỉ từng bước và nếu có minh họa thì càng tốt :p Cảm ơn mọi người.

Sao em thấy lúc download thì nó phân chia ra mục download cho Debian, Red hat...

uhm.. đúng rồi.. em cũng thấy thế.. phức tạp quá.. hình như còn có trò cài linux vào ipod.. có anh em nào thử chưa?

Nghiêm Xuân Hoàng đã viết:
Hiện nay mình đang dùng win xp trên máy tính. Mình muốn cài thêm Red hat vào máy để chạy thì làm thế nào bây giờ? Ai biết thì chỉ cho mình từng bước với, bắt đầu từ việc dùng phần mềm gì để chia ổ đĩa, cài đặt các thông số cho máy thế nào? Nói chung là nếu chỉ được thì làm ơn chỉ từng bước và nếu có minh họa thì càng tốt :p Cảm ơn mọi người.

Xin chào,
Máy của bạn là Laptop hay là máy để bàn. Việc chạy Linux nào phụ thuộc khá nhiều vào các đặc tính của máy, kô phải cứ thích distribution nào là cũng cài vào là được đâu.
Mình khuyên bạn nên dạo qua một lượt các distribution sau và kiếm các LiveCD boot thử từ đó để xem độ tương thích của máy bạn đến đâu:
Fedora của RedHat
Mandriva
Knoppix
Ubuntu
...
(có ai biết distribution nào thì kể thêm:D)

Tùy vào độ tương thích mà có nhiều khả năng xảy ra: Linux nhận hết các đặc tính máy, xấu hơn thì là có thể con chuột kô chạy, kô có tiếng...Nhiều trường hợp khi muốn khởi động máy phải thay đổi cheatcode.

Sau khi tìm được Linux tương thích rồi hãy tính đến đoạn cài Dual Boot Linux -WinXP.

Sao em thấy lúc download thì nó phân chia ra mục download cho Debian, Red hat...
Vì mỗi distro có 1 package management system khác nhau (Apt (.deb) của Debian, Ubuntu,... RPM (.rpm) của FC, SuSE, Mandriva. Còn thực chất bên trong nó cũng chẳng khác nhau là mấy. Muốn 1 cái mà chạy được toàn bộ thì download source code về mà compile.

To Nguyễn Ngọc Khánh: máy của mình là 1 cái laptop pentium M 1.5Ghz, 512MB DDR RAM, 40 GB ổ cứng. Mình đang dùng Knoppix chạy trực tiếp trên cd thì thấy ok, nhưng muốn cài hẳn vào máy, đồng thời phân vùng lại ổ đĩa. Dữ liệu thì mình lưu hết sang máy khác rồi, bên máy này có format lại ổ cứng cũng được.

Ai biết cách chỉ mình với...

Nghiêm Xuân Hoàng đã viết:
To Nguyễn Ngọc Khánh: máy của mình là 1 cái laptop pentium M 1.5Ghz, 512MB DDR RAM, 40 GB ổ cứng. Mình đang dùng Knoppix chạy trực tiếp trên cd thì thấy ok, nhưng muốn cài hẳn vào máy, đồng thời phân vùng lại ổ đĩa. Dữ liệu thì mình lưu hết sang máy khác rồi, bên máy này có format lại ổ cứng cũng được.

Ai biết cách chỉ mình với...

Nếu mình nhớ kô nhầm thì Knoppix có chế độ chia ổ đĩa graphic trong khi cài đặt (ai dùng knoppix thì sẽ rõ hơn).

Ổ cứng 40GB thì được chia thế nào trong Windows ? Nếu có một partition trống ko chứa file systeme của Windows thì dùng nó để chứa Linux là tốt nhất. Việc chia ổ cứng trong Win thì đơn giản nhất là dùng phần mềm PartionMagic (nếu kô muốn đụng đến MSDOS).

Trước khi chia ổ cứng cũng như khi cài Linux, bắt buộc phải defrag ổ cứng của máy tính dưới Windows.

ặc, vấn đề là mình hoàn toàn chưa có kinh nghiệm trong việc chia ổ cứng nên mới cần mọi người hướng dẫn.

Cũng như đã nói ở trên, với mình bây giờ có format lại ổ đĩa, cài lại cả Linux và Win cũng k sao vì mình đã lưu hết dữ liệu sang máy khác rồi.

Hiện tại ổ cứng của mình 40GB chẳng chia gì hết. Mọi người giới thiệu từng bước cho người-dùng-thiếu-kinh-nghiệm như mình đi :(

Cài Win trước, để trống ra khoảng chục GB cho Linux. Sau đó khi cài FC, đến phần partition, bảo nó tự động dùng phần ổ cứng còn trống là được.

Nếu ổ cứng kô chia gì thì tùy nhu cầu của bạn mà chia tỉ lệ XP/Linux.
Mình thì dùng tỉ lệ 3/2. Giả sử 40Gb bạn muốn chia nửa Linux nửa XP thì mình nghĩ thế này:
1. Dùng chức năng Defragmentation của WinXP cho toàn bộ ổ cứng để xếp các file systeme XP lên đầu ổ.
2. Dùng Partition Magic sử dụng khoảng trống còn lại của ổ để chia thành 3 partition mới (để lại 20Gb cho partition cũ đã chữa Windows).
Với 20Gb thì chia:
1Gb cho Swap (kô biết tiếng việt gọi là gì).
10Gb cho: /
còn lại 9Gb cho /home.

Ý kiến riêng của mình là như vậy:D

Hoặc nếu kô như Hiếu nói, để nó tự chia trong khi cài là đỡ đau đầu nhất:) Chỉ có một vấn đề là Linux dùng định dạng ổ khác Windows: ext3 cho / và /home. Nó có thể được cài trên định dạng ổ của Windows(FAT32) nhưng kô khuyến khích. Vì thế nếu chế độ chia ổ tự động của Knoppix cài trực tiếp Linux lên FAT32 (kô có phần tạo ext3 riêng cho Linux) thì mình nghĩ nên dùng Partition Magic chia ổ bằng tay trước đó thì tốt hơn.

Trong Partition Magic có chức năng tạo ổ cho Linux với ext3 và swap, chỉ có điều là nó kô free:p

Chỉnh sửa lần cuối:
Hoặc nếu kô như Hiếu nói, để nó tự chia trong khi cài là đỡ đau đầu nhất Chỉ có một vấn đề là Linux dùng định dạng ổ khác Windows: ext3 cho / và /home. Nó có thể được cài trên định dạng ổ của Windows(FAT32) nhưng kô khuyến khích. Vì thế nếu chế độ chia ổ tự động của Knoppix cài trực tiếp Linux lên FAT32 (kô có phần tạo ext3 riêng cho Linux) thì mình nghĩ nên dùng Partition Magic chia ổ bằng tay trước đó thì tốt hơn.
1. Với FC & hầu hết các distros khác (tất cả??) nếu có khả năng tự phân vùng thì nó đều tạo phân vùng ext2/3 hoặc reiserfs chứ chẳng có cái nào lại tạo ra 1 phân vùng FAT32 để cài vào cả.

2. Có Linux distro có khả năng cài vào FAT32 nhưng rất hiếm (nếu chỉ tính những distros thực thụ, ko kể những thứ chuyên dùng để làm cảnh như ZipSlack - bản thu gọn của Slackware). Chẳng dùng Knoppix bao giờ, nhưng vẫn còn giữ 1 CD Knoppix 4 đề phòng trường hợp cần dùng nó làm rescue CD, Knoppix 4 lại càng ko có khả năng cài vào FAT32. (Trên lý thuyết thì hoàn toàn có thể & cách thực hiện cũng rất đơn giản - nhưng chẳng có thằng nào dở hơi làm cái tính năng đó cho installer của distro của mình cả - ngoại trừ những thứ như ZipSlack)

3. Linux, mà nói gần hơn là ngay trên Knoppix từ 2003 trở lại đây đều có sẵn QtParted - là 1 Partition Magic clone.

Chỉnh sửa lần cuối:
phức tạp vãi hàng.. cứ xài windows cho lành ^^

Đặng Trần Hiếu đã viết:
1. Với FC & hầu hết các distros khác (tất cả??) nếu có khả năng tự phân vùng thì nó đều tạo phân vùng ext2/3 hoặc reiserfs chứ chẳng có cái nào lại tạo ra 1 phân vùng FAT32 để cài vào cả.

Mình kô dùng Knoppix nên kô bít là khi tự động cài vào thì nó thế nào:p Chỉ là nói thế để phòng khả năng thôi khi cài vào thôi, kô có thì càng tốt. Vì trên lí thuyết Linux vẫn cài được trên FAT32 và vẫn có những distro cài luôn trực tiếp lên FAT32 của Windows (mình kô nhớ rõ distro nào):)

QTparted có phải dùng commande để chia đĩa kô ? Nếu nó có giao diện graphic thì đúng là kô phải dùng Partition Magic chia ổ trước trên Windows.

Chỉnh sửa lần cuối:
Mình kô dùng Knoppix nên kô bít là khi tự động cài vào thì nó thế nào Chỉ là nói thế để phòng khả năng thôi khi cài vào thôi, kô có thì càng tốt. Vì trên lí thuyết Linux vẫn cài được trên FAT32 và vẫn có những distro cài luôn trực tiếp lên FAT32 của Windows (mình kô nhớ rõ distro nào)
Trên lý thuyết thì có nhưng distros tự động phân vùng mà lại dùng FAT32 thì chẳng có cái nào cả. Tất cả những distros có khả năng cài lên FAT32 đều là những distros ko có khả năng ứng dụng thực tế, chỉ dùng để quảng cáo là được.
QTparted có phải dùng commande để chia đĩa kô ? Nếu nó có giao diện graphic thì đúng là kô phải dùng Partition Magic chia ổ trước trên Windows.
Có chữ Qt đứng đầu, lại là Partition Magic clone mà phải dùng command?? Nó gần giống hệt như Partition Magic, chẳng phải đụng đến lấy 1 dòng lệnh. Còn nếu có nhu cầu thì vẫn còn parted & fdisk.

Đặng Trần Hiếu đã viết:
Trên lý thuyết thì có nhưng distros tự động phân vùng mà lại dùng FAT32 thì chẳng có cái nào cả. Tất cả những distros có khả năng cài lên FAT32 đều là những distros ko có khả năng ứng dụng thực tế, chỉ dùng để quảng cáo là được.

Có chữ Qt đứng đầu, lại là Partition Magic clone mà phải dùng command?? Nó gần giống hệt như Partition Magic, chẳng phải đụng đến lấy 1 dòng lệnh. Còn nếu có nhu cầu thì vẫn còn parted & fdisk.

Uhm, nghĩa của chữ Qt đứng đầu là gì:p.

Back
Bên trên