Chuyện xứ Lang Biang

Phạm Tuyết Ngân
(ngansinh)

Mọi người có đọc " Chuyện xứ Lang Biang" của Nguyễn Nhật Ánh không? Mình vừa đọc xong 4 tập truyện, cảm xúc dào dạt thấy bồi hồi xao xuyến. Muốn chia sẻ một tí, những điều thik và không thik:D:D:D

THÍCH

Thực sự đây là lần đầu tiên mình đọc một truyện viết về thế giới phù thuỷ của Người Việt Nam và do Người Việt Nam viết hứng thú đến thế. Công nhận bác Nguyễn Nhật Ánh có tài tưởng tượng phong phú + văn phong hay thật. Văn chương của bác ý đọc rất chi là nhí nhảnh và gần gũi đến nối bây giờ nhiều khi mình còn bị nhiễm, thỉnh thoảng nói lại khoái mấy cái thần chú ngồ ngộ " sụm bà chè", " trẹo quai hàm", " khăn quàng cổ" gì đó của bác ý. Những hình ảnh so sánh của bác Ánh lại rất sinh động, nhưng mình buồn cười nhất là trong truyện này ngoài Nguyên với thầy N' Trang Long ra hình như cả cái xứ Lang Biang hổng có ai thông minh sất=)) Thám tử Eakar được coi là đại thám tử tài ba mà " ngu như heo"=)) chả khác gì bác Mori nhà mình:-j Nhưng buồn cười nhất là đến người đạo mạo phong thái đại tiên như thầy N' Trang Long mà ăn nói chả khác gì bọn trẻ con trong truyện, toàn thấy xài mấy từ " đầu các con như cục gạch" với chẳng " còn bây giờ nhờ ngài cút xéo cho"=))

Tình huống truyện đặc sắc: Nguyên và Kăply là 2 học sinh hiếu động người làng Ke vì tò mò hiếu động mà mò lên Đồi Phù Thuỷ chơi, cuối cùng bị 2 thằng nhóc K'brăk và K'brết ở thế giới thứ nhất lừa đưa về xứ Lang Biang- xứ sở của các phù thuỷ và phép thuật. Oái oăm là Nguyên và Kăply lại được đội lốt K'brăk và K'brết nên cuối cùng là phải đóng vai 2 thằng nhóc trong một thời gian dài thật là dài ( tầm 5 tháng) cho đến khi tìm ra lối về. K'brăk lại là tiểu chủ nhân của lâu đài K'rhalan, phe phái luôn đối đầu với phe Hắc Ám đứng đầu là trùm Bastu. Đã thế, K'brăk và K'brết lại được chọn làm các chiến binh giữ đền đời thứ 3 của xứ Lang Biang, có nghĩa vụ bảo vệ toàn xứ khỏi sự đe doạ của phe Hắc Ám. Trùm Bastu sai hết sứ giả này đến sứ giả khác tìm cách tiêu diệt 2 đứa nhóc, từ đó mà nảy sinh bao nhiêu tình tiết thú vị.

Cuôc hành trình tới núi Lưng Chừng để ăn quả táo vàng nhằm có thêm sức mạnh đối phó lại phe Hắc Ám của K'Brăk và K'Brết càng trở nên gay cấn và hấp dẫn khi 2 đứa được cả một nhóm bạn thân thiết sát cánh kề vai và 3 đại tiên ( Mackeno; Păng Sur; Pi năng súp) cùng rất nhiều thâỳ cô trường đào tạo tài năng đămrin giúp đỡ để vượt qua các bao nhiêu âm mưu cạm bẫy trên đường:x

Cái mình thích nhất trong truyện NNA là tình bạn trong này lúc nào cũng khăng khít, cả lũ bạn sẵn sàng lao vào nguy hiểm để giúp đỡ K' Brăk và K'rết. Rồi những cảnh cả lũ túm tụm ngồi trong phòng K'Brăk bàn chuyện hay kéo nhau rồng rắn mò vào trường Đămri ban đem làm mình thấy rất hào hứng. ước gì mình cũng được cùng một nhóm bạn đi thám hiểm trường học buổi đêm hay vào sinh ra tử như thế8->

Thế giới nhân vật của NNA rất phong phú, đa dạng và dễ thương. Nhân vật nào cũng để lại ấn tượng trong lòng mình và thật khó chọn xem mình thik ai nhất. Có lẽ là thầy N' Trang Long vì thấy lúc nào cũng điềm đạm ung dung , rất thông minh tiên liệu được trước mọi việc, thầy tuy già nhưng lại hóm hỉnh hài hước gần gũi và thân thiện với học sinh vô cùng. Không hiểu sao nghĩ đến thầy là mình nghĩ đến ông già Nô en=))
Thầy Akô Nô cũng thật là dễ thương:x:x:x mình thấy thật khó hình dung một đứa nhóc 10 tuổi lên bục giảng bài cho cả một đám nhóc 17 tuổi, rồi lại còn chau mày suy tư, mặt buồn dàu dàu khi nghĩ về người yêu và bối rối khi nghe thấy tiếng người mình yêu=)) anyway, thik nhất cử chỉ quan tâm của thầy với Păng Ting.

Câu chuyện về thầy Haifai- 2 người trong 1 thân xác- cũng làm mình cảm động lắm:x 2 vợ chồng vì yêu thương nhau mà phải ở chung trong một cái xác thì thật là bất tiện, thế mà đoạn cuối truyện, khi có cơ hội để bà vợ thoát ra khỏi xác chồng và nhập vào xác Balikem xinh đẹp thì họ lại trọn được ở chung với nhau trong một thân xác. Đối với người chồng Krazanh thì dù yêu vợ mình trong thân xác của người khác vẫn là một sự phản bội8-> thật là tình cảm:x

Đám-trẻ-đi-đâu-cũng-dính-với-nhau cực hay\:d/
Nguyên: thông minh sáng dạ nhất, bản lĩnh nhất, chín chắn nhất, mỗi tội mình không hiểu sao Nguyên sợ bạn gái đến thế=)) ở với emê bao lâu thế mà vẫn quen rụt tay khi cô bạn nắm tay mình:))

Kăply: nóng nảy " đầu cục gạch" nhưng thẳng thắn mà lại là nhân vật quan trọng quyết định sự thành bại trong cuộc chiến với Bastu 0_0

Suku-biết-tuốt: thik thằng bé này cực. Thông minh như một quyênr bách khoa từ điển toàn thư sống. Cái gì cũng biết. Lại hay chế ra mấy thứ dở dở quái dị kiểu " bùa yêu", " ngải thuộc bài" " thuốc mây tóc tiên"=))

Păng Ting: cô bé này hay so đo tiền nong nhưng khi đi với tụi K'răk K'Brết thì lại nhiệt tình hết biết

Êmê: buồn cười nhất con bé này. Nhất là lúc nó làm bùa để "tình địch" Bolobala biến mất khỏi trái đất=))

K'tub: nóng nảy chẳng kém gì Kăply 0_0

Mua: hiền lành dễ thương, nhưng chẳng lẽ một con bé 17 tuổi mà răng còn sún à:-?

Thích thì còn thik cả cách đặt tên nhân vật của NNA, nghe buồn cười:
Hailixiro= Hai ly xi rô
Hailibato= hai ly ba tô
Diradivo= đi ra đi vô
Bolobala= bô lô ba la
ACHYE= anh chỉ yêu em=))
ECHYA= (tự suy=)))
...

Mình thấy NNA là một nhà văn rất rất nhân đạo vì ông ý không để cho nhân vật nào của mình chết cả. Dù là cuộc chiến sinh tử thì cuối cùng kết thúc vẫn có hậu, tụi bạn rồi thầy cô mọi người đểu được sống hết:x

Không thik
Điểm không thik duy nhất là đôi khi NNA làm cho một số nhân vật trong truyện trở nên quá thông minh, biết mọi thứ và tiên liệu được mọi điều. Như thầy N' Trang Long, rồi cả lão K'TUl nữa, như thể từ đầu trí cuối đều mình mình sắp đặt, mọi chuyện xảy ra đều theo ý muốn của mình ấy.

Dù sao thì CXLB vẫn là một câu chuyện rất hấp dẫn và cuốn hút ^ ^. Bạn nào chưa đọc thì nên đọc. Bạn nào đọc rồi share suy nghĩ tại đây nhé.
Một số câu gợi ý...
Bạn thik nhân vật nào trong truyện?
Bạn ghét nhân vật nào nhất?
Bạn thik tình huống truyện nào nhất?
Bạn thấy có gì vô lý trong truyện không?
...
(tuỳ hứng sáng tạo:)) có gì thì nhớ uống fristi cho trí tưởng tương bay xa8-> <:p )

chưa đọc truyện này bao giờ !
nhưng thấy nhiều người giới thiệu, chắc hay lắm ! ;))
chẹp chẹp, lúc nào phải kiếm đủ bộ này về ;;)

hơ cũng phải kiếm đọc thôi ;;)
Mà mới biết Lang biang là tên tiếng Pháp của đỉnh Lâm Viên ở Đà Lạt :D

em tưởng lang biang là chàng lang và nàng biang của dân tộc lạt ở đà lạt mà anh nhầm hàng ạh ;;)

: x Truyện xứ LangBiang hay : x

Cũng nói về phù thuỷ như HP nhưng văn fong gần gũi, giản dị, hóm hỉnh và rất đáng yêu,nhiều luk cứ fải gập bụng cười sặc sụa : " > Đọc mấy tập đầu thì thấy hơi nhàm vì mình đã đọc cả bộ HP rồi,đọc ba cái về fù thuỷ k hứng thú nữa,nhg càng về cuối càng ly kỳ và bất ngờ nhưng cũng rất ý nghĩa nữa 8 - >

Nguyễn Nhật Ánh là nhà văn VN đầu tiên mà tớ cảm thấy thực sự là viết rất có duyên : )

@ đức:=)) em đọc truyện chưa vậy=)) Lang Biang là địa danh mà.
Cứ tưởng Lang Biang là tên bịa, hoá ra có thật:p lần trước thằng bạn mình khoe đi chơi ở thung lũng Lang Biang:))

truyện này có vẻ nhiễm nặng từ Hp nên em cũng ko thik

Em thì thích Nguyễn Nhật Ánh từ lúc ông ý viết truyện Kính Vạn Hoa rồi ạ:x

TXLB đọc vừa buồn cười vừa hồi hộp, nhiều lúc không đoán được kết cuộc ra sao=)) Tính cách nhân vật cũng rất đa dạng, đặc biệt thix thằng bé Suku và thầy Akô Nô:D

Back
Bên trên