cho hỏi về 1 số trường bên pháp

Nguyễn Anh Hùng
(NTA)

Chào các anh các chị các bạn các em.
Các bạn có thể cho tôii biết ở pháp trường đại học nào là số 1 về CNTT hoặc DTVT và nhân tiện cho tôi hỏi 1 số thông tin về các trường sau: University of cergy-pontoise, university of technology of troyes, UTC, Insa-XXX, lyon 1 ... Các trường này thì trường nào được nhất? (có học phí , sinh hoạt phí tại vùng đó, có hình thức hỗ trợ sinh viên nước ngoài, các lớp học tiếng thêm, cơ hội để học lên các bậc cao hơn (dotorate... ) bằng cấp của trường nào thì dễ được OK ở pháp, châu âu, thế giới , việt nam ( kiểu như bằng của BK ở Việt nam í ). Bác nào có thông tin mong rằng hãy đăng tải đầy đủ, và reply sớm ( các bác ở pháp chắc là phải biết rõ khoản này chứ nhỉ :)) ).

Em cũng muốn hỏi, có anh chị nào bit thông tin về các trường ĐH có khoa Litteraire ko ? Em đã thử tìm trên google nhưng kết quả không rõ ràng. Em muốn bit cụ thể có suất học bổng nào hoặc là kì thi để học ĐH chuyên ngành văn học, nếu anh chị nào đã từng đi du học mà học về Litteraire thì cho em thông tin nhá, merci bcp !
EM ít lên HAO nên có gì send mess cho em => angel_sleeping_kiss_me
THANKS

Em yêu ơi ở Fr không có học bổng cho ĐH đâu em :D
hoặc là cực hiếm, lại còn literature nữa thì càng hiếm :D
bonne chance

Université Paris 1 cho đến 13, cái gì cũng có. lên google.fr, tra một fat là ra
Học bổng có nhiều loại
+ Từ phía VN: đi theo trường Đại học hoặc Cty bố mẹ

+ Từ phía Pháp:
-Học bổng chính phủ:
-Học bổng của trường:
-Học bổng của các tổ chức xã hội khác:
Tùy theo mỗi trg hợp cụ thể

uh chị cũng nghĩ là Học bổng Đh ở bên này thì gần như ko có em ah, kĩ thuật thì còn có thể có... còn những ngành khác thì hiếm lắm.

theo kinh nghiệm của chị, thông tin chỉ có mình tự tìm là đúng nhất em ah. Kinh nghiệm của những ng đi trc ko sai, nhưng mỗi ng nhìn 1 cách làm mình loạn lên em ah. Em cứ lên Google search thông tin về trg là ổn nhất. Nếu em ko biết ở trang nào thì gõ " liste des universites français " , vào cái trang gì của gouvernement là ổn nhất

cảm ơn chị Phương Anh và anh Tùng Bách nhá ^_^, em sẽ thử tìm, dẫu sao thì đó cũng là lợi ích của em :D
Nhưng mà Attention anh Vũ Đình Hoàng => cái kiểu gọi "em yêu" của anh nên để dành cho mấy em lững chững vào cấp I nhá, đừng mạo phạm nha "anh yêu" :D

còn quên mất học bổng của bố mẹ nữa, cái này thì ko biết dựa theo tiêu chí gì.

Nếu em muốn xin học bổng khi em đã sang PHáp, em phải cần bảng khai bao lương của bố mẹ, sau đấy khi nộp hồ sơ (thông thường là tháng 1 hàng năm để xin cho năm học tới) khai báo và kể lể thảm thiết vào. Đến nói chuyện trực tiếp với ng xét hồ sơ của em càng tốt.

Le Tung Bach đã viết:
còn quên mất học bổng của bố mẹ nữa, cái này thì ko biết dựa theo tiêu chí gì.

Nếu em muốn xin học bổng khi em đã sang PHáp, em phải cần bảng khai bao lương của bố mẹ, sau đấy khi nộp hồ sơ (thông thường là tháng 1 hàng năm để xin cho năm học tới) khai báo và kể lể thảm thiết vào. Đến nói chuyện trực tiếp với ng xét hồ sơ của em càng tốt.
Học bổng mà anh Tùng Bách nhắc tới là gì vậy? sao em chưa nghe nói nhỉ??? :-/

em muốn hỏi về ngành PR ở bên đó em muốn hỏi là ngành này bên đó có mạnh ko ???chắc ngành này cũng khó có học bổng phải ko ạ????:D

Design thì đa phần toàn trường tư thôi em ạ. Đều đắt cả.
Hồi gì chị có thấy một trường ở Pays de la Loire đến mình giới thiệu. Nhưng nó thiên về thiết kế kiểu dáng công nghiệp.
Không thì học BTS. Cũng nhiều trường. Search trên google đi em.

Ngành PR bên Pháp, chẳng mạnh lắm. Và ít học sinh châu Á theo học lắm.

Chỉnh sửa lần cuối:
Nguyễn Minh đã viết:
Design thì đa phần toàn trường tư thôi em ạ. Đều đắt cả.
Hồi gì chị có thấy một trường ở Pays de la Loire đến mình giới thiệu. Nhưng nó thiên về thiết kế kiểu dáng công nghiệp.
Không thì học BTS. Cũng nhiều trường. Search trên google đi em.

em tính theo ngành thiết kế thời trang mà :p . Nghe bảo có trường Beaux Arts cũng tốt nhưng em ko biết là pub hay privee . Chị có biết ko ạ ?

vu hoang yen đã viết:
em tính theo ngành thiết kế thời trang mà :p . Nghe bảo có trường Beaux Arts cũng tốt nhưng em ko biết là pub hay privee . Chị có biết ko ạ ?
Em hỏi trường Beaux Arts ở thành phố nào? Anh tìm trên Google thì thấy ở Paris và Lyon đều có trường quốc gia cả.

Nguyễn Anh Hùng đã viết:
Chào các anh các chị các bạn các em.
Các bạn có thể cho tôii biết ở pháp trường đại học nào là số 1 về CNTT hoặc DTVT
Em có thể tìm hiểu về hệ thống IUT cũng được. Anh học SRC (Services et Réseaux de la Communication), anh có thằng bạn học GTR (Génie Télecommunications et Réseaux), có thể là 2 ngành tương ứng với cái em hỏi? Ngoài ra, có cái cũng tương tự là IUT Informatique.
Em cứ tìm với mấy từ khóa trên thì sẽ ra nhiều thông tin cần thiết!

Nguyễn Minh đã viết:
Ngành PR bên Pháp, chẳng mạnh lắm. Và ít học sinh châu Á theo học lắm.
Anh không biết em khẳng định điều này dựa vào số liệu thống kê ở đâu, nhưng anh thì thấy là PR ở Pháp chẳng tệ chút nào (có thể là không bằng Mỹ, nhưng không thể nói là không mạnh). Anh mới chỉ nhìn loanh quanh ở một số ngành trong các IUT, qua một số tài liệu thấy trên net, hoặc nghe kể từ những anh chị đi trước về các ngành họ học ở Pháp... thì thấy không tệ chút nào đâu.

anh chị ơi cho em hỏi: học design ngoài paris ra thì ở đâu tốt ạ?

anh Đỗ Việt đã viết:
Anh không biết em khẳng định điều này dựa vào số liệu thống kê ở đâu, nhưng anh thì thấy là PR ở Pháp chẳng tệ chút nào (có thể là không bằng Mỹ, nhưng không thể nói là không mạnh). Anh mới chỉ nhìn loanh quanh ở một số ngành trong các IUT, qua một số tài liệu thấy trên net, hoặc nghe kể từ những anh chị đi trước về các ngành họ học ở Pháp... thì thấy không tệ chút nào đâu.

8-} [-x :-s J'ai l'impression qu'il y a des personnes qui ne connaissent rien de l'éducation française et qu'ils parlent n'importe comment !!!!!!!!!!
1 - Hiện tại không có học bổng cho sinh viên đại học, nhưng nếu bạn đã được chấp nhận vào học trong trường của Pháp rồi, bạn hoàn toàn có thể xin học bổng với điều kiện điểm trung bình năm học trước của bạn phải đạt trên 14/20. ( tùy từng trường)
2 - Em nào muốn hỏi về học văn học í nhỉ? Đương nhiên là có ngành văn ở Pháp rồi, nhưng nó gọi là LETTRES MODERNES (văn học hiện đại) và rất nhiều trường có chuyên ngành này. Hầu hết ở các thành phố dều có ngành văn. ( Muốn biết thêm chi tiết thì liên lạc với chị vì chị đang học năm 2 chuyên ngành Văn tại Lyon)
3 - Học DESIGN thì tốt nhất là ở Paris, nếu không, bạn hoàn toàn có thể tìm hiểu ở các thành phố khác ( Lyon không tồi chút nào) . Tuy nhiên, các ngành chuyên về Mỹ Thuật và kiến trúc được coi la những ngành cực khó tại Pháp, ngay cả người Pháp cũng phải rất kho khăn mới có thể đặt chân được vào các trường chuyên về design vì kì thi tuyển sinh đầu vào của các trường này được coi là kho tương đương với các trường như Bách Khoa, Sư Phạm ( hoàn toàn không đơn giản như ở VN vì các trường này được đánh giá vào bậc nhất nước Pháp.) và học phí các trườn như vậy thường rất đắt.(khoảng từ 20000 den 50000 euros/năm).Các bạn có thể học trường tư nếu gia đình thực sự có điều kiện vì học phí có khi còn tốn hơn thế!!!
VOILAAAAAAAAAAAAAAAAA; Ai cần biết thêm thông tin thì liên lạc nhé!!!!!!!!!!!
A PLUSSSSSSSSS

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên