Cho em hỏi về việc học tập để du học!!!!!

Trần Huyền Sương
(blackfog)

Thưa các anh chị....
Em mới chân ướt chân ráo vào Ams nhưng mà đã ấp ủ ước mơ du học từ lâu, nhưng mà em cảm thấy tương lai em bây giờ rất là mù mịt và không biết định hướng như thế nào cả:-?? :-??
Em muốn hỏi anh chị một so điều:
1, Hôm trước em có qua gặp thầy tiếng Anh của em và thầy bảo em là còn 2 năm nữa thì ko đủ trình để thi TOEFL iBT nên tốt nhất em cứ luyện IELTS,nhưng mà em đã ôn TOEFL từ rất lâu rồi, nếu bây giờ chuyển sang Ielts thì bao nhiêu đồ ôn luyện toefl của em coi như ko thể dùng được nữa...với cả còn hai năm nữa thì có kịp để luyện ielts không(kể cả tự ôn lẫn đi học), mà trong khi đó công mình ôn toefl bấy lâu coi như bị bỏ cả.
2, Em ko tìm thấy sách luyện thi SAT ở đâu cả...Em biết trên mạng có rất nhiều site cho luyện SAT nhưng vấn đề là nhà em ko lắp mạng, em chỉ được ngồi ngoài hàng rất là ít...Mà bọn bạn em thì có phong trào giữ miếng...hỏi gì chúng nó cũng ko nói:(:)((
3, Em không biết là nếu chỉ còn 2 năm nữa nếu em chịu khó dùi mài thì có thể đi du học được hay không , mà vấn đề là em phải đạt được học bổng...Anh chị có thể nói rõ hơn cho em về thể lệ xin học bổng hay thi lấy học bổng hoặc trang web nào cung cấp thông tin về học bổng (in US only :D) cũng được ạ:D:D
4, Bây giờ ở lớp em phải lo học rất nhiều các môn phụ, thật là rubbish như là Công dân hay Địa:(( Nhưng nếu em ko học thì lại bị điểm kém --->ko được học sinh giỏi. Nhiều người khuyên em là nên bỏ hết các môn phụ đi và chỉ chuyên tâm vào Văn, Anh, Lý, Toán thôi...Liệu em có nên làm thế ko ạ??? Nếu làm như thế em chỉ sợ điểm TBM mình sẽ thật là thảm hại:(:)((
Có gì nữa thì sau em sẽ hỏi tiếp ạ...Cám ơn các anh các chị:D:D:D

Chỉnh sửa lần cuối:
:)) anh chỉ học TOEFL ibt khoảng 1 năm ( từ tháng 8/2005 đến 9/2006 ) mà thi cũng không kém lắm. Nói rõ là năm lớp 10 chưa hề quan tâm một tí nào đến tiếng Anh.

Sách luyện SAT thì em có thể download trên mạng, mua qua mạng, hoặc ra cửa hàng Thuận và Trang ở Bà Triệu mà mua. Chỗ đấy có một vài quyển cơ bản. Em có thể đến IIE ở C9 Giảng Võ để làm bài.

2 năm, tức là em định tốt nghiệp lớp 12 xong là đi luôn hả? Bây giờ chuẩn bị luôn là rất vừa đấy em ạ. Đừng có để như anh đầu năm lớp 11 mới chuẩn bị, cuối tháng 11 này mới biết cần những gì :((.

Về thông tin thì em hãy tìm trong box Du học này, hoặc vào trang web:
www.vietabroader.com
Đây là trang web cực kì đầy đủ về các vấn đề du học, em cố gắng tìm nhé. Xem phần Sự thật về exchange trong High school nhé. Em mới lớp 10 có khi bố mẹ muốn em đi chương trình đấy.

Chú ý xem phần: Các topic hay của Forum trước khi post bài. Còn nhiều topic hữu ích khác nhưng đã bị đẩy về phía sau do bị spam nhiều.

Một việc quan trọng nữa là phải có mạng ở nhà em ạ. Em sẽ phải dành nhiều thời gian đăng kí các kì thi, tìm tài liệu, tìm thông tin về trường, tìm bạn bè ( để giúp mình - ko phải để chat :|) qua mạng...

4, Bây giờ ở lớp em phải lo học rất nhiều các môn phụ, thật là rubbish như là Công dân hay Địa Nhưng nếu em ko học thì lại bị điểm kém --->ko được học sinh giỏi. Nhiều người khuyên em là nên bỏ hết các môn phụ đi và chỉ chuyên tâm vào Văn, Anh, Lý, Toán thôi...Liệu em có nên làm thế ko ạ??? Nếu làm như thế em chỉ sợ điểm TBM mình sẽ thật là thảm hại

Theo anh thì em đừng có bỏ bất cứ cái gì hết, vì như thế bảng điểm của em sẽ rất thảm hại , ảnh hưởng trực tiếp đến việc đi du học (hồ sơ). Thực tế chứng minh là những anh chị giỏi đi du học Mỹ, hay các nước khác (canada, hongkong.v..v..v...) đều có bảng điểm và hồ sơ không thể chê được. Nên em cứ yên tâm học hành cho tốt.

Các vấn đề khác thì nghe lời anh Nam là được rồi. (Anh ý pro lắm)

điểm thi không phải là tất cả yếu tố có thể quyết định việc em có được nhận vào học hay không. chị nghĩ rằng em luyện thi thế đã là quá nhiều. hãy dành thời gian đó đi làm những việc có ích hơn em ạ. chị dám chắc nếu bây giờ em quay ra làm cái khác và thành công, thì cơ hội được nhận của em sẽ cao hơn hẳn là ngày ngày ngồi ôm sách luyện thi đấy :)

bản thân chị chưa bao giờ thực sự ôn luyện SAT với TOEFL như mọi người. chị amateur lắm :p bảng điểm cũng be bét ^^ nhưng chị làm những cái khác đủ hấp dẫn để khiến adcom chú ý và nhận mình vào trường :) về sau cuộc sống cũng như vậy, bảng điểm, điểm thi không thể quyết định được thành công của em.

Thế chị đã được nhận chưa chị ơi /:) Don't wanna be mean but the environment you're currently living in is totally different, Nga Lý
Còn e Sương cứ tìm hiểu thêm đi rồi e sẽ tự biết mình phải làm gì, bảng điểm luôn là yếu tố quan trọng nhất. E có thể cho rằng mấy môn phụ kia ko quan trọng nhưng những applicants khác thì ko nghĩ như thế và việc e có điểm thấp hơn họ chả phải lợi lộc gì

anh Long, em cũng từng học ở Việt Nam 10 năm rưỡi, cũng đi học và thậm chí là ...học rất dốt! :D cũng Anh2 giống em Sương. sao lại nói là totally different được? những cái em nói đều dựa trên kinh nghiệm apply của em, tức là từ khi ở nhà đã là như vậy, không phải là cái current.

bạn Nam nhạy cảm quá :)) đến chết với bạn! mình nói chung chung chứ có nói bạn đâu :p mà đấy, nhân thể bạn vào đây :D bạn phát biểu cho tớ một câu xem là SAT 2360 có đảm bảo cho bạn 1 ghế trong Ivy League và Top Lac không?

bảng điểm có quan trọng, điểm thi cũng thế, nhưng không phải nhất. các trường một năm từ chối tới một nửa perfect score. trường Nga năm ngoái có 1 em GPA 93 hay 95 gì đó bị từ chối. tưởng tượng xem, điểm trung bình 9.5 bị từ chối!!! mình shock tung người! :)) tự tin giảm đi một nửa :p mình thì cũng chỉ vớ vẩn straightA chứ vẫn lập lờ A- với low A, chưa bao giờ mơ được GPA A, high A hay A+ cả! lo phết! ;))

Tiệt Nga ạ :)). Điểm cao vẫn trượt được mà, cậu chờ xem tớ nhé ;)

Nga Lý e, bảng điểm luôn là most important factor nhưng dĩ nhiên là nó ko guarantee 1 place somewhere in the US. That is announced in almost every college's website regardless of what you said

bạn Nam nhạy cảm quá đến chết với bạn! mình nói chung chung chứ có nói bạn đâu mà đấy, nhân thể bạn vào đây bạn phát biểu cho tớ một câu xem là SAT 2360 có đảm bảo cho bạn 1 ghế trong Ivy League và Top Lac không?bạn Nam nhạy cảm quá đến chết với bạn! mình nói chung chung chứ có nói bạn đâu mà đấy, nhân thể bạn vào đây bạn phát biểu cho tớ một câu xem là SAT 2360 có đảm bảo cho bạn 1 ghế trong Ivy League và Top Lac không?
No. In top universities and colleges, 1/3 or 1/4 number of candidates get that kind of mark (from 2100-2400 and there is not a huge different between 2100 and 2400) for SATs (according to brother Tien Anh, as I recalled). Hence, there is no guarantee that anyone who get that kind of mark will surely secure a place in Ivies or top LACs. There has been candidates who have 1200/1600 (old SATs) and secured a place in Harvard , while there are also students who got perfect score and got rejected. As a matter of fact, admission does not solely based on SATs, or academic results.
@Nam: (no offence): I understand that you are being humble, but then, that sounds a bit phony. (That's what I think).

@anh Long: bảng điểm rất quan trọng, nhưng không phải là quan trọng nhất, vì mỗi trường quan tâm đến nó với nhiều mức độ khác nhau.
còn điểm test, thì về cơ bản, là không quan trọng như mọi người vẫn luôn nghĩ đâu. không hề quá nghiêm trọng như vậy đâu.

Chị hiểu ý em Nga, nhưng nói thật thì tuy đúng là adcom chú trọng rất nhiều yếu tố, nhưng cái mà học sinh Quốc tế của mình dùng để mà đánh bật mấy đứa hoàn toàn capable đóng 40 000$ một năm, một là cái diversity của mình hai là academics, nên chị nghĩ vẫn nên cắm đầu vào mấy cái đấy. Chứ em nghĩ xem, tất cả những người được admit toàn những TOEFL với SAT chót vót :)) như kiểu con Miang Ling lớp chị ý :)) nó học như đúng rồi, cầm từ điển mà đọc như sách :)) có ai dám bác bỏ cá academic strength của nó đâu ;)

Còn hoạt động các thứ rất quan trọng nhưng cũng chẳng chứng thực được gì :)) mấy em ở nhà ngồi nhà một tiếng cũng bịa ra được cá resume đẹp đẽ ;)

Miao Ling GPA cũng chót vót, với cái essay thể hiện ra sự intellectual đấy, chứ không phải nhiều người chỉ biết luyện thi cho thật giỏi nhưng đầu óc không intellectual như Miao Ling!

hoạt động cũng vậy, bịa ra cái là biết được chứ. bao giờ mình làm cái gì xong mà cái đấy chẳng để lại cho mình một dấu ấn nhất định nào đó về tính cách, và các giá trị bản thân, đúng không? nếu một hồ sơ mà cứ bịa trên trời dưới biển đủ các hoạt động, mà essay và interview lại non nớt, thiếu va chạm, thì người ta biết ngay là bịa.

về academic, mình không cạnh tranh được với bọn Asian bên này đâu. điểm GPA của chúng nó cao hơn là chắc. mà chương trình học sát sườn hơn, hệ thống giáo dục linh hoạt giúp chúng nó phát triển mọi thế mạnh. chứ không bị thụ động như mình ở nhà.

GPA của MiaoLing ko chót vót đâu ^^ đâu đó trên dưới 8.5 thôi ^^ so với Anh 1 hay H1 thì ^:)^

thế là cao rồi =)) em Nga ngửa cổ mãi không thấy đâu ấy :p

với lại còn essay. Amherst coi trọng essay mà.

GPA chị Linh < 8.4. Chị ấy từng viết như thế trên forum, nhưng mà điểm SAT chị ấy cao :D Còn bạn A1 năm nay điểm SAT cũng không cao lắm, GPA thì em không biết nhưng hoạt động thì là lợi thế rồi :D

Ôi mấy ngày nay em không lên mạng...Cám ơn các anh các chị nhiều.
Đại khái là đến cuối năm nay nhà em mới lắp mạng được vì nhà em sửa nhà:(
Em cũng đang cố gắng tham gia mấy hoạt động phụ như là hoạt động từ thiện hay improve cho mình một số tài lẻ như Dancing, tại vì em nghe nói là người ta ko thích những học sinh suốt ngày chỉ biết học như một con trâu mà không biết gì đến thế giới bên ngoài...
Em đọc một bài báo về hai anh chị cao thủ săn học bổng thì 2 anh chị í bảo mình phải có khả năng về tin học nữa(không biết cái này phải làm những gì, chắc chỉ là kĩ năng đánh máy thành thạo...) và khả năng làm việc theo nhóm, nhưng mà em chỉ phát huy được tối đa khả năng khi làm việc một mình:(:)((
@anh Nam: thực ra là về chuyện Exchange high school thì ko thể được ạ:D Vì mình đi vẫn phải mất tiền...thực tế là bố mẹ em chỉ muốn em thi đại học và học trong nước(tất nhiên là không quá khắt khe chuyện du học thì mới cho em đi học toefl chứ ạ:D)...Bố em bắt em theo ngành sử(oh,hell!!!) còn mẹ thì muốn em vào được ngoại thương nhưng mà em ko thik một tí nào(tinh thần bon chen cao:D:D).Em chỉ sợ nếu exchange thế chỉ đi được một năm lại về, nếu đi lớp 12 thì chưa chắc đã kiếm được học bổng đại học.
Cám ơn các anh chị đã khuyên, em sẽ đi học Toefl, nhưng mà có nên đến lò luyện (Mạnh or Nghiêm) hay là tự ôn ạ...tự ôn thì Toefl ibt có ít sách lắm.
Nhưng quan trọng trước mắt em nghĩ là nếu muốn đi thì em phải xác định ngành học,rồi phải tìm hiểu về ngành đó trước.

Anh chị ơi nếu em muốn thi học bổng ngành Hóa của Sing thui thì có chỗ nào dạy chuyên môn ko:-/Mà học bổng toàn phần có cần điểm Toefl IBt hay ielts cao ko ạh :-/Em học dốt TA lắm

Hình như là có đấy bi giờ đi cái gì cũng cần toefle với Ielts trừ đi cấp 3 với giao lưu văn hoá...

Back
Bên trên