Cho em hỏi thông tin về ngành viễn thông bên Pháp

Lê Bảo Ngọc
(eyes_to_heart_shin)

Không bít amser nhà mình có ai học ngành telecommunication ở Pháp ko?:-/ Cho em hỏi một số thông tin về ngành đó tại em có tìm một số trường nhưng thấy nhiều thông tin wa ko bít chọn thế nào cho phù hợp. Học về telecom thì em nên học theo universite hay IUT.
Anh chị nào có thông tin về ngành này thì reply cho em nhé. Thanks rất nhìu:*

Lê Bảo Ngọc đã viết:
Không bít amser nhà mình có ai học ngành telecommunication ở Pháp ko?:-/ Cho em hỏi một số thông tin về ngành đó tại em có tìm một số trường nhưng thấy nhiều thông tin wa ko bít chọn thế nào cho phù hợp. Học về telecom thì em nên học theo universite hay IUT.
Em hỏi anh Đức Phương, lớp Lý khóa 94-97 ấy. Chắc Phương sẽ có nhiều lời khuyên hay cho em.

Lê Bảo Ngọc đã viết:

Telecom của INSA mạnh phết đấy :D
Telecom là 1 mảng lớn (nhưng đừng nhầm telecom với communication như thằng Huy lắc nhá :D), rất nhiều trường có, chất lượng thì cũng gần gần như nhau cả thôi (không có classement cụ thể đâu)
Nhưng thấy em học lớp chuyên Pháp mà lại đua đòi telecom :D không có ý gì đâu nhưng anh nghĩ là hơi khó cho em :p trừ khi em cực kỳ giỏi những môn tự nhiên.

Còn chuyện IUT hay Licence bây giờ không còn quan trọng nữa, cái DUT dần dần nó sẽ được thay thế bằng Licence thôi (grace à LMD). Nhưng thường thì nếu học từ IUT ra thì khó xin vào Licence 3e annee hơn, tuy nhiên cũng có thể đi theo con đường cũng có thể là IUT -> Licence pro nhưng vẫn phải qua 1 lượt lựa chọn.

voilà voilousss

Bien à vous.

Chỉnh sửa lần cuối:
Chậc anh nói thế làm iem nản wa đi. Các môn tự nhiện thì iem học cũng tạm trừ môn hóa:(( . Tình hình ko bít có phải định hướng lại ngành học ko?
:-?

Lê Bảo Ngọc đã viết:
Chậc anh nói thế làm iem nản wa đi. Các môn tự nhiện thì iem học cũng tạm trừ môn hóa:(( . Tình hình ko bít có phải định hướng lại ngành học ko?
:-?

:D sorry đã làm nhụt chí tuổi trẻ nhưng anh nghĩ là em nên xem lại xem em thực sự thích và có khả năng về cái gì :D
Còn nếu không cứ làm hồ sơ INSA đi, sang học 2 năm rồi từ từ tính tiếp :D
nhưng INSA cũng ko phải đơn giản đâu :p nhất là những ai có profil kiểu như em (chuyên Pháp, tức là chả chuyên gì cả :p)

sorry đã làm nhụt chí tuổi trẻ nhưng anh nghĩ là em nên xem lại xem em thực sự thích và có khả năng về cái gì
Còn nếu không cứ làm hồ sơ INSA đi, sang học 2 năm rồi từ từ tính tiếp
nhưng INSA cũng ko phải đơn giản đâu nhất là những ai có profil kiểu như em (chuyên Pháp, tức là chả chuyên gì cả )
:-/ Woai mà anh cho iem hỏi, học telecom đâu có nhất thiết chỉ có học ở INSA

Lê Bảo Ngọc đã viết:
:-/ Woai mà anh cho iem hỏi, học telecom đâu có nhất thiết chỉ có học ở INSA

nhưng lúc đầu học 2 năm trong INSA thì chỉ là học cơ bản, sau đó hết 2 năm vào 2e cycle mới phải chọn ngành :D lúc đấy em chọn telecom cũng được hoặc có thể chọn ngành khác (nhưng toàn ngành kỹ thuật), bởi vì bây giờ em đã biết em thích cái gì đâu :D

Oé, em nhầm Telecom với Communication hồi nào:-/:-/:-/

Thế 1 cái là VIỄN THÔNG, 1 cái là TRUYỀN THÔNG hử:-/

Vũ Đình Hoàng đã viết:
nhưng lúc đầu học 2 năm trong INSA thì chỉ là học cơ bản, sau đó hết 2 năm vào 2e cycle mới phải chọn ngành :D lúc đấy em chọn telecom cũng được hoặc có thể chọn ngành khác (nhưng toàn ngành kỹ thuật), bởi vì bây giờ em đã biết em thích cái gì đâu :D
:)>- woai, thank anh nhìu, ah anh ui cho iem hỏi chương trình học bên INSA có lệch lém so với bên mình ko? (để còn chuẩn bị tinh thần chiến đấu trước;;) )

Lê Bảo Ngọc đã viết:
:)>- woai, thank anh nhìu, ah anh ui cho iem hỏi chương trình học bên INSA có lệch lém so với bên mình ko? (để còn chuẩn bị tinh thần chiến đấu trước;;) )

ehem, nói về mức độ khó của 1e cycle AINSA thì thế này...
Em sẽ được học toàn với các bạn chuyên Toán chuyên Tin, 1 nữa trong số đấy là có giải thành phố, thậm chí giải quốc gia.
Nếu em cảm thấy mình thừa khả năng đỗ 1 trường ĐH bằng khối A ở VN (ví dụ như BK hay QG) thì hẵng đâm đầu vào INSA :D

Tuy vậy thì INSA không yêu cầu nặng về trình độ tiếng Pháp, em có thể 1 chữ bẻ đôi không biết nhưng nếu có giải thì vẫn hoàn toàn có thể được vào INSA. Vào trường từ ecole d'été em sẽ được kiểm tra trình độ và được học tiếng Pháp, bắt đầu từ "bonjour". Theo kinh nghiệm của những năm đi trước thì những sv đứt chủ yếu là những sv bilingue :D, những sv đạt kết quả cao nhất thì lại là những sv ngày đến Pháp ú ớ ko biết chữ tiếng Pháp nào :p Nói như vậy nhưng tất nhiên cũng có ngoại lệ :)

Nếu em muốn so sánh với ctrinh học bên Mình thì em có thể xem giáo trình của lớp Kỹ sư tài năng BK, nếu anh nhớ ko nhầm thì giáo trình Toán khá giống nhau. Tuy nhiên INSA còn bắt học nhiều thứ khác nữa chứ chẳng riêng gì toán, mức độ cũng khó tương đương thế. Thời gian học thì sáng từ 8h đến 12h, chiều từ 2h đến 6h, riêng chiều thứ 5 được nghỉ.

Nói chung anh nghĩ em nên xem xét lại khả năng của mình, chuyển hướng sang những ngành kinh tế xã hội thì hợp với em hơn :)

anh Hoàng dọa thế này thì thảo nào bọn INSA toàn đực rựa...INSA Rennes cũng có nhiều cao thủ bilingue và chuyên Pháp và chưa có ai đứt cả, cũng có 1 chị học chuyên Pháp CVA, học về Telecom, có thấy vấn đề j đâu. Nói chung, em thấy nếu nắm chắc kiến thức hồi cấp 3 và ở INSA chăm chỉ 1 chút là qua hết thôi mà. Còn về ngành Telecom thì đâu cứ j phải học ở INSA, nhiều IUT và DUT cũng có Telecom mà. Thậm chí, dân IUT đến năm thứ 3 được nhận vào INSA toàn là các cao thủ trùm TP, học cũng giỏi vô địch. Năm nay ở INSA Rennes có thêm 1 Amser được Eiffel, tres content :)

Ah uh anh quên, cái INSA anh nói là INSA de Lyon, còn các INSA khác thì đúng là nhẹ hơn thật :) Vậy em Ngọc nên tránh INSA de Lyon ra thôi.

Dân IUT thì anh còn lạ gì, những đứa nhảy được vào ecole học tiếp toàn dạng xịn, điểm cũng cỡ 16 đổ lên đấy :D Còn những đứa trung bình khá ở IUT ra (điểm tầm 12 13), anh tiếp xúc cũng nhiều, nó chỉ biết làm những gì chúng nó quen tay quen mắt thôi, còn động đến những gì yêu cầu tư duy thì chúng nó yếu hơn hẳn. Chả thế mà chú bảo TP chúng nó giỏi hơn các chú :p

Ý anh cũng ko phải chê gì các em, chỉ muốn nói 1 điều : "chacun son truc". Và nhiều khi 1 sự lựa chọn sai lầm phải trả giá = vài năm tuổi trẻ nơi đất khách quê người đấy.

Bon courage

Ớ ớ, giải thích cho em cái anh Hoàng ơi, Viễn thông với Truyền thông nó khác nhau à:-/ Sao thấy toàn Toán thế này:eek:

Phạm Lê Huy đã viết:
Ớ ớ, giải thích cho em cái anh Hoàng ơi, Viễn thông với Truyền thông nó khác nhau à:-/ Sao thấy toàn Toán thế này:eek:

:)) anh ko biết tiếng Việt nó dịch ra là gì đâu :))
truyền với chả viễn :))

2 ngành communication và telecommunication (gọi tắt là telecom) khác nhau hoàn toàn :D
cummunication là gì thì chú biết rồi, liên quan đến langue, histoire, etc...

Còn telecommunication tức là communication à distance :D (giống television - vision à distance). Tức là ứng dụng những công nghệ hiện đại để làm việc giao tiếp ví dụ như website, telephone, television, etc. Như vậy ngành này nói cách khác là 1 ứng dụng rất lớn của Informatique, tức là phải học lập trình, máy tính... Mà để lập trình thì theo chú 1 thằng ngu toán có giỏi lập trình được không :p

Có ý gì thế:-/ Hơi bị đụng chạm đấy!:|
thế thì em đã hiểu, không còn thắc mắc gì khác:|

Còn những đứa trung bình khá ở IUT ra (điểm tầm 12 13), anh tiếp xúc cũng nhiều, nó chỉ biết làm những gì chúng nó quen tay quen mắt thôi, còn động đến những gì yêu cầu tư duy thì chúng nó yếu hơn hẳn. Chả thế mà chú bảo TP chúng nó giỏi hơn các chú
:-/
To anh Hoàng: iem ko hỉu lém ý câu này. Sao lại là tư duy kém hơn:eek:

Lê Bảo Ngọc đã viết:
:-/
To anh Hoàng: iem ko hỉu lém ý câu này. Sao lại là tư duy kém hơn:eek:

đơn giản lắm, nó giống như em học lò luyện thi ĐH ở VN ý mà :D
cứ đúng dạng đấy là chiến kiểu đấy :) ngoài ra không cần hiểu cặn kẽ tại sao thế nào :p Với cả những gì chúng nó học cũng mang tính áp dụng rất cao. Nếu để sau đấy ra đi làm ngay thì rất tốt :) Anh lấy ví dụ liên quan đến telecoms thì có các nghề ví dụ như "programmeur" hay "codeur", technicien informatique, etc.

Còn những đứa từ Fac ra thì khác. Chúng nó không được bầy cỗ ăn sẵn nhiều như IUT :D Mà phải tự tìm tòi, dựa vào cái gì được học để phát triển 1 tư duy 1 hướng suy nghĩ cho riêng mình. Đây cũng chính là lý do tại sao ở Fac học chăm chưa chắc điểm đã cao = 1 đứa thông minh :D Còn ở IUT thì nói chung chăm vào là ngon hết :p

Anh không dám nói cái nào hay cái nào dở, cái nào cũng có cái lợi cái hại cả :D Cái lợi của dân học Fac ra là tư duy tốt hơn, nhưng thực hành lại kém hơn. Còn cái lợi của IUT là có khả năng lựa chọn giữa học tiếp và ra đi làm (ça vaut vraiment le coût quand on n'a pas de sou!!!)

Nhưng mà em yên tâm, bây giờ chúng nó đã chuyển dần sang LMD rồi, đến lứa của em anh không nghĩ là vẫn còn tồn tại sự khác biệt quá lớn giữa IUT với Licence đâu ;)

Thực ra anh không biết nhiều về hệ ĐH bây giờ đâu em :p Nếu em muốn có những thông tin chính xác mời em lên hỏi "chú" Hà Việt Anh :p Nhớ gọi là "chú", "chú" ý có hỏi thì đừng khai anh ra là được :))

:eek: ah có fai "anh" Việt Anh ở trên l'espace ko hả anh Hoàng. Em thấy toàn gọi bằng anh chứ có ai kêu là " chú" đâu;;)

Lê Bảo Ngọc đã viết:
:eek: ah có fai "anh" Việt Anh ở trên l'espace ko hả anh Hoàng. Em thấy toàn gọi bằng anh chứ có ai kêu là " chú" đâu;;)

Chài ai em ai ... |-) ....
Thằng Pooh con "chú" ý cũng gần bằng tuổi em roài đấy em ạ :))
Chả gọi = "chú" thì gọi = giề :D
Yên tâm là gọi = "chú" sẽ được ưu ái ;))
và nhớ đừng khai anh ra đấy [-x

Back
Bên trên