Cho em hỏi kinh nghiệm về group work

Mai Phượng Linh
(I don't know)

Có ai biết gì về kinh nghiệm làm group work thì chỉ cho em cái. Đăng trên CLB English mà chẳng nhận được reply gì cả 8-} , nẫu hết cả ruột.
http://www.hn-ams.org/forum/showthread.php?t=25016
Tuần sau em phai tim` partner rồi ma` không biêt nên tim` người thế nao` cho hợp. :((

Em nghe mấy chị lớn tuổi hơn (cho tới nay là` 3 chị rồi) khuyên là` đừng pair với bọn Indian, bảo là` bọn đấy lười lắm, chỉ được cái lắm mồm thôi. Rồi thi` có người khuyên là nên cặp với mấy sinh viên nhiều tuổi hơn vì nghe nói những người này thường more mature hơn bọn con nít.
Cho em hỏi luôn lúc làm written report thì có nên team với bọn Tàu không?

Mai Phượng Linh đã viết:
Có ai biết gì về kinh nghiệm làm group work thì chỉ cho em cái. Đăng trên CLB English mà chẳng nhận được reply gì cả 8-} , nẫu hết cả ruột.
http://www.hn-ams.org/forum/showthread.php?t=25016
Tuần sau em phai tim` partner rồi ma` không biêt nên tim` người thế nao` cho hợp. :((

Em nghe mấy chị lớn tuổi hơn (cho tới nay là` 3 chị rồi) khuyên là` đừng pair với bọn Indian, bảo là` bọn đấy lười lắm, chỉ được cái lắm mồm thôi. Rồi thi` có người khuyên là nên cặp với mấy sinh viên nhiều tuổi hơn vì nghe nói những người này thường more mature hơn bọn con nít.
Cho em hỏi luôn lúc làm written report thì có nên team với bọn Tàu không?

Nếu em học Econ sẽ thấy là thông thường có 2 cái equi, một cái là 2 đứa cùng chăm làm, một cái 2 đứa cùng shirk, tùy theo utility thế nào. Nghe thì có vẻ em là đứa chăm làm, nên chắc chắn phải tìm đứa cũng chăm (hơn) rồi. Theo chị em tìm đứa nào giỏi và bản xứ mà pair. Nó có thể đỡ đần ít nhất là phần ....proofread tiếng Anh, hẹ hẹ. Bọn Ấn độ thì thôi rồi. Tìm đứa chinese nào cũng được, vì bản thân chị thấy bọn đấy rất hiếu thắng, chắc nó sẽ ko shirk đâu. G'luck em.

Vâng, em cám ơn những lời khuyên quy' báu của chị. :x Hic, con đường du học thật là gian khổ.

Hi Linh

I have to get used to groupwork for one year as my school requires
groupwork in every activity

I just suggest some points

01- There is alway free riders in groupwork who do nothing and sit.
the worst case that free rider make disturbance to all group members
the best free rider is to sit silently and do nothing, free rider can be an
any one regardless of nationality but the eperiences show that the worst fre
riders belongs to india

02- You have to looking for someone who supplement your activity. If you
are weak in calculation just go for someone better in calculation and so on

03- Prepare to be hard nose in group, Do not let someone control you,. if you
do not like something just let it out to everybody

04- Just doing exactly things that you should be responsible, no more or less than this

Năm ngoái Minh học ở trường LA, vì size của lớp nhỏ nên không bị cái trò group work nhiều cho lắm. Năm nay chuyển sang national Uni, mới thấy group work là không thể thiếu ở bất kì lớp nào. Bất kì trò gì cũng cần phải có group work. Bạn của mình năm ngoái không có được grade tốt chỉ vì group work vì toàn vô phước chung group với những đứa vừa lười vừa vô trách nhiệm làm mình nghe cũng run.
Mấy advices của anh Tuấn Anh nghi thì cũng ổn, nhưng nhũng người như bọn em vừa mới vào lớp, chưa wen được ai thì làm sao chọn được người có thể supplement my activity. Điều thứ tư anh nói cũng thật là khó, vì thầy cô chấm cả cái project, nếu không hoàn chỉnh thì sẽ thiệt mình.
Với cả có ai có kinh nghiệm về việc divide work cho mọi người trong nhóm không. Nhóm của bọn em thường có ít nhất la 4 người.

hx, semester vừa rồi em cũng phải làm cùng group với 1 đứa Indian, kinh khủng khiếp, chính xác là chỉ đựoc cái mồm, còn kg làm j hết, chưa kể toàn disturb, nói năng lảm nhảm..8-} cạch đến già luôn 8-}
khg hiểu mọi ng` thế nào, bọn em toàn chia kiểu đứa nào khá phần nào hơn thì làm phần đấy, hoặc tùy chọn, thấy cũng không ổn lắm, :-s

Chỉnh sửa lần cuối:
kỳ nay` em co' 2 cái groupwork, một cái ở Marketing, một cái ở Information system. Lân` này em quyết tâm làm` với bọn bản xứ. CHị My nói quá đúng, lam` với bọn nay` ít nhất cũng được cái proofread nền đẩy nhanh tiến độ.

Nhóm Marketing của em lần nay` cũng bị một thằng Ấn độ nhưng sinh ra ở đây chui vào, nó cũng hay giở trò disturb và lười lắm (chắc tại vẫn ngấm máu Ấn Độ. 8-| ) Nhưng được cái là thằng này giỏi, nó lười thôi nhưng minh` thúc vào đít nó thì nó sẽ làm mà còn làm tốt là khác. Lần trước em email nó bảo là "if you don't do ur job, i'm gonna kick ur ass" rồi cho thêm cái symbol :) đẻ tỏ ý nửa đùa nửa thât, thế là 2 ngày sau nó viết luôn cả bài` report, 8-} cực hay luôn. :eek: Nói thế thôi chứ làm group-work mà cứ phải suốt ngày nhắc nó như kéo xe bò thế này cũng tốn ca-lo lắm. Mệt.

Em cũng nghĩ giống chị lunar, hôm đầu gặp khó biết được đứa nào giỏi, đứa nào dốt lắm. Cái đó chắc tùy vào khả năng judgement của mỗi người thôi nhưng em thấy muốn chọn đứa local nào chăm chăm thì nên chọn đứa nào đeo backpack ý. Vì bọn đeo backpack thường là nerds và involved in study (cặp đựng đầy sách mà :))

Back
Bên trên