Cho em hỏi chút

Đinh Thị Thanh Huyền
(Thanh Huyền)

Các anh chị ơi cho em hỏi chút. Nếu mình sang Mĩ học lớp 12 rùi thi đại học bên đó thì thi kiểu gì? Mình ngùi nhà apply rùi viết bài luận như họ yêu cầu hay là phải thí SAT gì đó. Em chẳng hiểu mù tịt gì cả, mà đọc lại cá bài post trên forum dài dằng dặc thì em ngại lắm. Anh chị nào tút bụng chỉ bảo cho em với. Mà thi đại học bên đó có dễ không? Dễ hơn ở VN không?

Hi Huyền :)

Không phải là mọi người ngại trả lời em, mà việc apply du học Mỹ là một quá trình rất phức tạp, khó có thể ngồi viết trong một bài được. Trong forum đã có một bài giới thiệu về các các bước apply khá súc tích : http://www.hn-ams.org/forum/showthread.php?t=3857 , em chịu khó ngồi đọc lại nhé. Nếu có vấn đề gí khúc mắc cứ post câu hỏi lên, các anh chị sẽ giải thích. Chúc em thành công :)

Em Hà: Nếu không trả lời được em cũng đừng nên reply như vậy.

Dung la cau tra loi cua em khong duoc pleasant cho lam, tuy nhien viec noi la 'ngai doc may chuc trang forum' de tim hieu ve viec xin hoc somewhere, somwhere da co nhieu roi. neu dung nhu bac mod noi do la mot qua trinh phuc tap, thi doc vay de tim hieu duoc cai kho khan do khong nen ngai. Cai em disagree chinh la viec ngai do thoi.

tiện đây thì cho em hỏi luôn cái này cái.
Nếu chuyển sang MỸ thì có bị BẮT BUỘC co SAT không( TÒEFL thì hình như là không trốn được thì phải)

hình như là đại học mới cần SAT & SAT hay sao ý. CHứ học cấp 3 thì chưa cần. ( chẳng bít có đúng không )

Bùi Mạnh Hưng đã viết:
tiện đây thì cho em hỏi luôn cái này cái.
Nếu chuyển sang MỸ thì có bị BẮT BUỘC co SAT không( TÒEFL thì hình như là không trốn được thì phải)

Neu em chuyen sang pho thong ngoai Toefl nen thi them PSAT.
Neu chuyen sang hoc dai hoc ko muon thi SAT thi` thi ACT, nhi :))

:)) chi My cu vui tinh. Em thay truong nao cung bao neu nop ACT thi khoi SAT I SAT II gi het nua, neu vay thi ACT chac con qua ca SAT I, phai the ko a? :-/

Hehe, chi thay no' chi bao gom nhieu phan hon (ca science cua no gi ay), chu thay moi nguoi ben nay ai cung bao de hon SAT I. Voi lai, neu thich thi thi, chu hau het cac truong deu prefer SATs hon.

ACT gồm cả Writting lẫn Science, thảo nào chả phải thi thêm SAT II. Biết vậy hồi trước cũng thi ACT 1 lần thử coi, có khi thêm được gì đó. Hình như ACT và SAT được phân vùng. Thường ở Mid, Central bị bắt buọc thi ACT hay sao í không nhớ rõ lắm.

Ngày xưa (1999), anh cũng chỉ thi TOEFL và SAT I thôi. Bây giờ chắc vẫn vậy. Thi tốt SAT I, essay hay, cộng với điểm phổ thông đẹp thì vô tư, xin học bổng cũng dễ. Không biết bây giờ sao? Có khi có lắm người apply nên cũng khó khăn hơn chăng. Có đi học lớp 12 hay không ở Mỹ thì, theo anh, cũng không ảnh hưởng lắm. Bởi vì đằng nào thì cũng phải làm đầy đủ giấy tờ như nhau.

Ơ mà việtnam có ACT đâu mà thi..chỉ có cách bay sang tàu khựa thi thoai (Bọn này ko có SAT :)) )
Chú Hưng định theo anh à. À quên Toefl nhiều trường ko cần, SAT cũng thế...nhưng nói chung SAT thì có vẻ bắt buộc hơn. Chú được 700 Verbal nhiều trường cũng waive luôn cho cả Toefl

Back
Bên trên