Chi phí cho du học Mỹ!!!!!!!!

Lê Hồng Thái
(harry potter)

Mọi người cho em hỏi là nếu xin đc học bổng toàn phần thì mỗi năm mình còn phải chi bao nhiêu nữa ạ không kể tiền du lịch + chơi +shopping... chỉ kể tiền ăn, books, và tiền tiêu lung tung ( chính đáng)

hỏi nhàm thế nhỉ. :)|
tốn kém bn là tùy từng người, độ chơi cao thì hết nhiều, ko chơi thì hết ít :)). còn thông tin về học phí, board, sách vở bút biếc thì trên VA, HAO, website trường... cũng có đầy rồi. sao ko tự nghiên cứu?

mà lập nhiều topic quá :)|.

Chỉnh sửa lần cuối:
Đã đc học bổng toàn phần (nghe hoành tráng nhỉ :)) ) thì còn phải tính tiền ăn với book làm j nữa em :-j
Còn a ko hiểu cái "tiêu linh tinh" chính đáng là cái j nếu ko phải là "du lịch + chơi + shopping" :-j
Dạo này lắm e xì tin lắm 2pic toàn hỏi vớ vẩn, đến nhảm :))

Đã đc học bổng toàn phần (nghe hoành tráng nhỉ :)) ) thì còn phải tính tiền ăn với book làm j nữa em :-j
Còn a ko hiểu cái "tiêu linh tinh" chính đáng là cái j nếu ko phải là "du lịch + chơi + shopping" :-j
Dạo này lắm e xì tin lắm 2pic toàn hỏi vớ vẩn, đến nhảm :))
Mất các thể loại tiền ngu ở trường nữa, tính là chi phí linh tinh cũng đc =))

người ta hỏi thì các bác cứ trả lời toẹt cho xong, cứ phải phàn nàn làm quái gì...cuối cùng cả mấy cái bài, viết 1 đống chữ, chả cung cấp cái thông tin quái gì cả.
Chi phí thì mỗi người, mỗi trường, mỗi nơi 1 khác, tớ chỉ cố gắng cung cấp khoảng khoảng thôi:
1, về tổng thể: tớ thấy tb thì mọi người thường mất 10k 1 năm. Nhiều người giỏi hơn thì tốn ít hơn; kém hơn (hoặc học những trường xịn hơn) thì tốn hơn.

2, Break down 1 chút: cái này cũng khó thống kê, bởi nhiều trường là hs phải ở ký túc xá, ăn uống theo khẩu phần của trường, rồi tiền thì trường tính 1 cục, xin học bổng thì trường cũng cho 1 cục...tính ra sẽ còn phải đóng bao nhiêu bao nhiêu đó (khoảng 10k như đã nói ở trên)....trong đống đó thì ko biết phần nào là tuition, phần nào là housing, phần nào là ăn....
Cho nên h tớ chỉ thống kê theo những trường mà các loại tiền được chia rõ ra...
a, tuition: tùy
b, housing: tb là $250/ tháng. 1 năm thường là 8-10 tháng học...vị chi ra là khoảng $2500
c, ăn: cái này tớ xét trường hợp những người live of-campus (tự đi chợ và tự nấu)....cũng khó thống kê, nhưng tớ đoán tối thiểu là $150/tháng...ăn nhiều, lãng phí nhiều, chơi bời nhiều sẽ tốn thêm. Tính ra 1 năm tối thiểu khoảng $1500. Tuy vậy chả ai sống mà ko chơi bời được...cho nên sẽ mất nhiều hơn.

Câu bạn hỏi nó rộng quá, số liệu tớ nêu ở trên chắc chắn là ko chính xác cho mọi người, mọi nơi...nhưng mà là cái chính xác nhất tớ có thể thống kê rồi:D

Thì đúng là em bé hỏi câu hơi thiếu thực tế, thiếu thông minh. May mà toàn các anh vào trả lời, các anh ý còn trả lời vui vẻ. Chứ phải chị đọc được trước thì chị còn comment không hay hơn.

Bài em Kim làm chị tò mò quá, không hiểu em học ở trường nào, stalk mãi mới phát hiện ra em học cái trường Mormon ở Utah, thương quá cơ.

Thế là chị Đùi đã bắt đầu trả lời em Kim rồi đấy =)

Books mua sách cũ trên mạng, hoặc mua lai của hs trong trường ấy, như học kì vừa rồi mà mua sách trong bookstore thì phải 400-500 đô. Học xong mà ko dùng nữa thì đi bán lại, vớt vát đc 1 tí tiền còm.
Ăn thì lấy đồ ăn trong canteen ra, ăn trong canteen 1 thì lấy ra phải 1/2, cái này tùy trường có kiểm soát hay ko, làm sao để buổi tối ko đói quá phải chạy xuống máy bán hàng tự động là đc.
Giặt là, có càng nhiều tất và underwear càng tốt :"> đỡ phải mang đồ đi giặt liên tục vì thiếu ;)) hoặc tệ hơn là steal của roommate hoặc lộn trái ra mặc (cái này đọc trong quyển The naked roommate chứ chưa thấy trong đời thực 8-})
Điện thoại di động, dùng family plan thì tiết kiệm hơn.
Nói chung là...mình thấy nên kết bạn thật nhiều. Càng nhiều bạn bè, quen biết rộng thì càng có nhiều khoản chi có thể share hoặc giúp đỡ nhau (free ride, free stuff) qua lại, hoặc mách cho nhau các cách tiết kiệm hiệu quả hơn. Đói bụng thì sang xin xỏ đồ ăn, sách thiếu thì ... trấn, trình cao hơn thì có thể trấn đc nhiều thứ giá trị hơn (như di động chẳng hạn =)) ) Từ chăn gối đến đèn ngủ của mình toàn là đc mọi người cho :D Mua sắm các thứ cũng hỏi ý kiến mọi người nên ko phải hối tiếc nhiều. Lúc mới sang lơ ngơ mà loay hoay tự xoay sở 1 mình thì ko biết h mất bao nhiêu tiền ngu :p

Chỉnh sửa lần cuối:
=)) đồng ý với em HOài Anh. Mấy năm đầu chị còn mua sách, chứ đến giữa năm 2 chị chả mua nữa, không mượn, cướp, xin được đứa nào, thì... không dùng sách :D (học kỳ này vẫn chưa có quyển sách nào 8-} )

Vấn đề giặt là cũng rất nan giải, không có cái gì tệ hại bằng sáng thứ 2 tỉnh dậy hết đồ lót 8-} Cứ phải chuẩn bị sao cho :"> đủ 2 tháng ko giặt quần áo mà vẫn không run out đồ lót là được.

@chị Nguyệt: em bảo là mua trên mạng chứ thực ra sách của em 1 nửa là đi trấn và xin xỏ, 1 nửa là photo khi syllabus có ghi đọc trang nào đến trang nào, còn 1,2 quyển mua trên amazon toàn vài đô =)) chuyện giặt là thì em chỉ đủ cho 2 tuần thôi :"> đúng là ko j sợ bằng run out of clean underwear 8-} so nasty.

Chuyện tiết kiệm tiền thì nhiều cách lắm, chị Nguyệt sang trc em 2 năm chắc kinh nghiệm phải đầy 1 rổ :p

Chỉnh sửa lần cuối:
Hơ hơ =) Em chỉ sợ nhất là thiếu tất. Lắm hôm đi đá bóng ko có tất thế là phải nhặt tất dưới đất lên mặc lại 8-}

Kinh nghiệm xương máu nhất là thích ăn M&M thì đừng bao giờ mua ở vending machine 8-| Đắt lòi phở. Đi Walmart mua cả túi to về ăn dần :-<

Thì chị bảo tất và underwear là phải có thật nhiều mà :"> 1 lần duy nhất mua đồ ở vending machine là mì tôm :-< hồi còn ngu ngơ ko biết mang đồ ăn trong nhà ăn ra

Chỉnh sửa lần cuối:
Tuần đầu tiên em còn ko biết là có shopping shuttle. Thế là đêm đói cứ mò xuống đấy. Đồ ăn nước uống cứ thế là thả giàn. Xong tổng kết lại tiêu hết gần 50 đô cái tuần đấy o_O

Kinh nghiệm cho ai smoke. Đừng nên mua thuốc lá gói sẵn ( pack ) mà mua một bag of tobacco với empty tube về tự cuốn. Rẻ hơn nhiều. Một gói Marl gần 5 đô được 20 điếu so với một túi tobacco hơn 7 đô được 200 điếu =))

Chỉnh sửa lần cuối:
Hơ hơ =) Em chỉ sợ nhất là thiếu tất. Lắm hôm đi đá bóng ko có tất thế là phải nhặt tất dưới đất lên mặc lại 8-}

Nhặt tất ở dưới đất lên thôi à :D. Tớ còn cheap đến độ chạy vào phòng laundry room để lấy tất của bọn Tây để quên, đeo vào và đi đá bóng luôn, đá xong vứt luôn.Tuy vậy chớ có nhặt underwear ở phòng giặt đồ, tớ thấy nhiều condom trong mấy cái thùng đồ thừa đấy lắm, với lại vi khuẩn lậu và giang mai cũng tiềm ẩn nữa, thật là đáng sợ!

Ôi yêu em Phong vckl =)) viết đúng hệt ý chị.

Các đồng chí nào mà hút thuốc thì cứ mang thuốc lá (mặc dù giá thuốc tăng lên 13 000/bao hồi hè chị về >_<) nhưng vẫn rẻ hơn 9$/bao ở Chicago. Không mang thuốc lá thì mang ... thuốc lào :)) hơi bị đặc sắc.

Ai mà hút lâu rồi mà thích thuốc ngon ý, thì hút RYO như chị nè :D là mua thuốc về tự cuốn. Tobacco của nó ngon hơn nhiều, sạch hơn nhiều và thơm hơn nhiều, có Bugler, Top, Drums, Zig Zag, Bailishag là phổ biến :x Mà đừng mua tubes làm gì hôi lắm, dùng rolling paper ý.

@ Hoài Anh: bọn chị toàn có kiểu xuống giặt quần áo cả lũ đếm đồ lót xem đứa nào lười giặt quần áo nhất :))

Tiết kiệm tiền có nhiều cách lắm, tiết kiệm tiền ăn thì tốt nhất cứ mang đồ ăn ở trong cafeteria ra, tiết kiệm tiền đi lại thì mua vé tháng hoặc đăng ký các thẻ ưu đãi, hoặc như chị... nói dối là học lớp 10 :-j. Tiết kiệm tiền sách thì tốt nhất là tìm pdf hoặc photo. Nói chung cứ nghèo đi là học được hết :D

Chị Nguyệt ơi, em gửi thư cho chị 1 cái thư qua HAO, ko thấy chị trả lời:(em nghĩ nó thất lạc mất rồi.
Mà em gửi cho vào hòm thư [email protected], nó lại báo lỗi địa chỉ (hix, em cóp địa chỉ này từ HAO mà)
Em muốn hỏi chị về cái trung tâm NAcel í mà, chị giúp em nhé!
Chị cho em luôn địa chỉ liên lạc thì tốt quá
Em cám ơn

Back
Bên trên