Canon in D

@ Anh Phương :)

Theo em ( cảm nhận khách quan của em) ^ ^! Anh giữ pedal hơi lâu trong mỗi nhịp :). Với cả tempo của anh hình như k đồng đều nên có 1 số chỗ anh bị miss note đúng k ạ :).

Nếu có zì sai thì em xin lỗi :), em cũng k được học đầy đủ, có đàn nên nghịch thôi. Nhưng đây cũng là ý kiến cá nhân của em :) ,

Với cả tay trái một số chỗ anh follow anh đánh note ở 1 octave hơi thấp nhưng anh lại gõ hơi mạnh và giữ pedal hơi lâu nên nghe hơi vang qá anh ạ ^ ^

Canon trong bản của George Winston lẫn bản gốc thì đều êm dịu và nhẹ nhàng, nó là piano mà anh :), đâu phải là forte :), nên theo ý kiến em, anh giảm nhịp tempo xuống và bình tĩnh hơn 1 chút trong từng phím đàn, pedal điều chỉnh hơn 1 ít thì k còn zì hơn được đâu anh ạ :)

Chỉnh sửa lần cuối:
uhm mình cũng thấy nó ngân hơn các bản khác :D Nhưng mà như thế đâm ra nghe hay hay :D đỡ nhàm :D tự nhiên lại lạ tai :x

miss notes thì chị chịu ko nghe ra nhưng mà chị có cảm giác anh Phương 1 số chỗ gõ vào khoảng cách giữa 2 phím :">
Còn chỗ đánh tremolo thì tay đặt hơi cao thật, ko phải do góc quay :)

Oài bà Lan Anh vào anh 1 :|
Hự, bh mới để ý chứ.
Canon in D nghe bản gốc là hay nhất, mấy arrangement khác cũng đặc sắc nhưng tất nhiên ko phải chủ ý của Pachelbel.

Làm Tremolo tùy theo làm ngón nào mà tay như nào thôi bà :D.

hóa ra bạn này là Charlotte Nguyen bên 4r classicalvietnam, may mà ko pm để xin pho to tài liệu, đũa mốc chòi mâm son:(, thôi ko sao, m chuyển sang thấy mới rồi nên ko lo nữa...

Mốc mốc son son gì :D. Anh cần tài liệu gì cứ PM nếu có em sẽ photo cho, có gì đâu :-??
Rất vui có ng nhận ra mình :-?? Chắc nhờ ảnh bác Sơn 1980 đây mà 8-|

ôi bài này nghe nhiều lần rồi mà em ko biết tên của nó mới ngu chứ :((

hay ơi là hay :((

bản anh Phương đánh rất hay :x nhưng có vài chỗ em thấy hơi kì kì :-s ( ko biết là tại sao nữa :(( hình như có lúc bị dính note :-s )

Chỉnh sửa lần cuối:
Oài bà Lan Anh vào anh 1 :|
Hự, bh mới để ý chứ.
Canon in D nghe bản gốc là hay nhất, mấy arrangement khác cũng đặc sắc nhưng tất nhiên ko phải chủ ý của Pachelbel.

Làm Tremolo tùy theo làm ngón nào mà tay như nào thôi bà :D.
Vậy ra nói chuyện lâu như vậy ko biết mình là ai à :)

Uh, anh ý đánh ngón 2 và 3 chứ ko phải 4321 như trong bản nhạc ghi :">

À ko =]] Tôi nhận ra bà từ topic piano nhưng chưa để ý bà vào anh 1 thôi.

Tôi chưa xem bản nhạc nhưng mà nếu đánh 4321 thì là cái láy mà có ký hiệu như dấu ngã ở trên 1 note chứ nhỉ, vì trill chỉ dùng 2 ngón thôi, nữa là nghe nói Canon in D lại dễ thì làm sao có kỹ thuaật cổ quái trill 4 ngón được :|
Mà trill/láy/rung kiểu dó e hơi vô lý, ngón 4 đánh note dưới rồi dưới, ngón 3 đánh note trên rồi ngón 2 lại overlap chắc, muốn trẹo tay luôn quá :-@.

Không hiểu ý bà lắm :"> Nhưng hình như ko phải :">
Ký hiệu tremolo (vê 1 note) tôi tưởng là 3 cái gạch chéo vào thân note đó? Với lại đánh ngón 4321 vào 1 note ý, thay vì anh Phương đánh ngón 23, đánh hết nhịp thì chuyển sang note tiếp theo. Có mỗi đoạn cuối cùng phải thế thôi mà. Láy 1 note chứ có láy mấy note đâu mà bà tả kinh vậy ;))

Với cả trill là láy 2 notes à? Mình là mình chịu đấy :)) nhưng ngày trước đọc wiki nó ghi vậy :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Lạ nhỉ, tôi search wiki thì tremolo và trill là 2 thứ khác nhau =)). Nhưng thầy tôi dạy tremolo và trill là 1, nhiều người cũng bảo thế :D
Thường ý, thì sẽ là cái ký hiệu

Cái này thì đàn 2 ngón, cũng gọi là láy rung. Cái tremolo/tremolando có phải là láy rung ko :-/
Tôi nghĩ trill là tiếng Anh còn tremolo là tiếng Ý chứ :-/
Cái trill như trên ảnh thì luôn là 2 notes, còn cái tremolo tôi đọc trên wiki thì có cả 1 note nữa
Lạ nhỉ :-/

Tremolo, or tremolando, is a musical term with several meanings:

A regular and repetitive variation in amplitude for the duration of a single note; this is the most common meaning.

A regular and rapid repetition of a single note, which is scored as a single note, and particularly used on bowed string instruments, the balalaika, and plectrum instruments such as the mandolin family. On these latter instruments it is more often called a trill, but on electronic organ stops imitating these instruments it is generally called tremolo. In classical and flamenco guitar, tremolo refers to the technique of playing a bass line underneath a treble line consisting of rapidly repeating notes, often over a chord (i.e., with the same treble note over and over), although tremolos can become very complex. The effect is of two separate instruments playing the bass and treble lines, respectively.

A regular and rapid alternation between two notes, which is scored as a trill.

A roll on any tuned or untuned percussion instrument.

A variation in pitch, slow or rapid, during the duration of a note. These techniques are normally called portamento and vibrato.

(http://en.wikipedia.org/wiki/Tremolo)

http://en.wikipedia.org/wiki/Trill_(music)

Ra thế ^^

Đây là Mordent/Mordant, 1 loại trill ngắn, có thể thấy ở cuối section A của Waltz in Op.64 No.2 (Chopin). Note bên trái là upper mordant, bên phải là lower.

Lạ nhỉ, tôi search wiki thì tremolo và trill là 2 thứ khác nhau =)). Nhưng thầy tôi dạy tremolo và trill là 1, nhiều người cũng bảo thế :D
Thường ý, thì sẽ là cái ký hiệu

Cái này thì đàn 2 ngón, cũng gọi là láy rung. Cái tremolo/tremolando có phải là láy rung ko :-/
Tôi nghĩ trill là tiếng Anh còn tremolo là tiếng Ý chứ :-/
Cái trill như trên ảnh thì luôn là 2 notes, còn cái tremolo tôi đọc trên wiki thì có cả 1 note nữa
Lạ nhỉ :-/

Trill (tiếng Ý: trillo) là chơi lặp đi lặp lại nhanh hai nốt cạnh nhau. Còn tremolo (tiếng Ý) là chơi lặp đi lặp lại nhanh một nốt. Còn nếu chơi lặp đi lặp lại 2, 3 nốt cách nhau một quãng ba, quãng bốn vv. thì cũng được gọi là tremolo. Hai kiểu nốt hoa mĩ này khá gần giống nhau vì cùng tạo ra cảm giác rung (vibration). Tremolo (lặp một nốt) thì thường gặp hơn trên các nhạc cụ dây, trên đàn phím tremolo gây ra nhiều khó khăn (vướng ngón tay) vì thế ít được dùng. Trillo và tremolo trên 2, 3 nốt thì gặp cả trên đàn phím và đàn dây. Tremolo được sử dụng phổ biến từ thời Cổ điển và Lãng mạn. Trillo thì được dùng sớm hơn.

Back
Bên trên