CANADA và việc học đại học

Le Tien Cong
(tiencongle)

Trên diễn đàn chắc chắn có rất nhiều người đang học ở CANADA nhưng lại chẳng thấy có topic nào nói về du học CA cả.

Vậy mở ra topic này, em mong muốn mọi người đã và đang học ở CA, hay có kinh nghiệm gì đó về CA chia sẻ cho những con người đói thông tin, hhehe, như em.

Về việc apply, học bổng và rất quan trọng là VISA.
Xin có những lời khuyên về định hướng và những việc nên chuẩn bị từ trước.............

Có thể giới thiệu chút về nơi các bạn đang học ko?

Trước hết là em muốn hỏi về "nội lưc" của gia đình !

Thế nào là điều kiên cần và vừa đủ về mặt tiết kiệm và nguồn thu nhập ổn định của gia đình muốn cho con đi học, có học bổng hoặc không, hoặc partial?

:lol: :cool:

Mình cũng không rõ lắm nhưng mình có người bạn năm nay sang học lớp 12 ở Canada theo như nó nói thì đi như nó thì visa rất dễ (hình như không phỏng vấn) khi về không phải làm lại visa, tiền học đại học (học phí) khoảng 35000 USD /năm ( sao lớn thế, hỏi lại mọi người xem sao) điều kiện vào Đại học thì tớ không rõ lắm nhưng hình như không phải thi TOEFL đâu

Em Le Tien Cong !

Nếu em muôn biết rõ thông tin về đại học o Canada, em có thể vào website từng trường để tham khảo thì sẻ hiểu rõ tiêu chuẩn yêu cầu của họ vì mỗi trường đều có yêu cầu khác nhau chút. Nói chung, thi hầu hết các trường ở Canada đều cần điểm TOEFL ít nhất là 560,và tốt nghiệp cấp 3 ở VN hoặc o Canada.
Chi nghĩ viêc xin visa từ vn để sang canada thì không khó lắm nếu như moi giấy tờ đều nghiêm chỉnh và tài chính nên càng mạnh cáng tốt vì đại sứ họ rất quan trọng về mặt tài chính.
Ơ canada thì hầu như họ không cho hoc bổng nhiều, và nếu có cũng chỉ phần nào thôi dựa vào khả năng học của mình khi đang học tai trường đại học.
Khi ở canada rồi, hết hạn visa thì vẫn phải xin lại, hoặc về chơi vn cũng dễ , cái đó không phải lo lắng gì cả :)

Thế nhé, chi biết chút thông tin đó, mong là em biết thêm về việc hoc tập ở canada !

Dieu Linh

Chào chị, chị học University of Toronto hé.... chị học ngành zi the?

Theo em biết thì University of Toronto và University of Waterloo là 2 trường engineering tốt nhất ở CA.

Trường University of Toronto có chương trình CO-OP như trường University of Waterloo không ah, ngành Electrical Engineering.

Xin mọi người góp ý thêm về chương trình CO-OP !

Chỉnh sửa lần cuối:
du học ở Canada khác rất nhiều so với các nơi khác. Trong khi các nuớc như Anh Mi~ U'c họ quan lí học sinh rất kĩ càng đồng thởi cho học sinh nhiều loai học bổng, học sinh du học ở Canada chủ yếu là nhờ vào nội lực. Nếu chứng minh được tài chính đầy đủ muốn ở Canada đến lúc nào cung được
Đại học ở Canada thì tùy trửờng. TOEFL muốn vào trường tot phai tren 580

Học ở Canada khó kiếm được hoc bổng như ở Mỹ nhưng chất lượng học thì có thể ngang bằng đối với những trường top of CANADA. Hầu như mỗi trường đều mạnh riêng về 1 nghành nên không thể so sánh và nói trường nào kém hơn, nhưng để chọn 1 trường toàn diện về các môn thì chắc cũng có.
Như mọi người đã nói ở trên, việc xin visa thì phụ thuộc chính là vào tài chính, miễn có đủ tiền để chứng minh cho mình có thể học UNi ở đây là dễ dàng xin được. Còn khi đã sang đây thì việc xin ở lại thêm hoặc đi về vn chơi cũng dễ hơn nhiều. Còn tiền học thì chênh lệch khác nhau giữa từng nghành mình học ... about khoảng 15,000/ năm nhưng chưa kể ăn ở , chi tiêu ngoài :) Điều đó phù thuộc vào từng tp mình ở nữa .

dat nhat la hoc o bang Ontaria roi den British Columbia . Ma dan du hoc chu yeu chi den may thanh pho chinh nhu la Toronto, Vancouver, Ottawa hoac la Montreal(neu hoc French)

Do Dieu Linh đã viết:
Em Le Tien Cong !

Nếu em muôn biết rõ thông tin về đại học o Canada, em có thể vào website từng trường để tham khảo thì sẻ hiểu rõ tiêu chuẩn yêu cầu của họ vì mỗi trường đều có yêu cầu khác nhau chút. Nói chung, thi hầu hết các trường ở Canada đều cần điểm TOEFL ít nhất là 560,và tốt nghiệp cấp 3 ở VN hoặc o Canada.
Chi nghĩ viêc xin visa từ vn để sang canada thì không khó lắm nếu như moi giấy tờ đều nghiêm chỉnh và tài chính nên càng mạnh cáng tốt vì đại sứ họ rất quan trọng về mặt tài chính.
Ơ canada thì hầu như họ không cho hoc bổng nhiều, và nếu có cũng chỉ phần nào thôi dựa vào khả năng học của mình khi đang học tai trường đại học.
Khi ở canada rồi, hết hạn visa thì vẫn phải xin lại, hoặc về chơi vn cũng dễ , cái đó không phải lo lắng gì cả :)

Thế nhé, chi biết chút thông tin đó, mong là em biết thêm về việc hoc tập ở canada !

Dieu Linh
Chi Linh a`
da sang den toronto chua?
nam sau co vn vn ca em khong?

Thanks CS nhé!
Mày sang ổn định cuộc sống chửa, học hành có khó không mày?
He^, chưa gì đã thầy rủ nhau đi chơi, mà ở Cambidge chắc có lắm chỗ chơi -> các chú sướng thật !
Chú mày đi ko được xem Seagames hả, hi' thế thì fi' đời rồi, ha`h`a

Back
Bên trên