campus jobs and tax...

Trần Anh Dũng
(TranAnhDzung)

Hỏi mọi người hiện đang có campus job: tax có apply cho int'l students như mình không? Sao chỗ tớ nó lấy đến 1/6 cho tax, đắt quá...

có chứ, mình có cái SSN nó trừ thuế. Fu thuộc vào mình ở bang nào và city nào thì fai. Như cái salary đầu tiên của chị bị trừ tax cho PA va Easton

Em còn chưa có SSN cơ, thế mà nó vẫn cứ trừ, mà trừ ác mới chết... Thế tax của chị bao nhiêu %? Của em đúng 1/6, gần nửa triệu đồng của người ta chứ có ít đâu!

Thế là đúng rồi em ạ. Bọn nó trừ 15% social security tax. Nếu mà em ở Mỹ chưa đến nửa năm thì chưa bị tax, đến lúc khai tax sẽ claim lại được phần đó. Còn bình thường là khoảng 15%=7-8% federal + 7-8% state and local.

Bỏ mẹ, bác DUng kiếm ác thế, 1/6 cua bac la nua triệu thì một tháng bác kiếm khá quá còn gì, hihi, trong túi em còn đúng mấy đô lẻ, nghèo quá

Minh ơi, tớ còn chẳng còn đồng nào trong túi cơ. Sau quả mua máy tính, đúng là sạt nghiệp. Em chưa biết em bị trừ tax thế nào, chỉ biết cái tháng 8 em bị trù gan 2$ từ 39$ của em (chẳng hiểu sao lại ít thế) Sắp tới nhận lương tháng 9, thế mới biết thế nào là tax :((

MỌI THỨ ĐỀU RELATIVE!!! KEKE?

Ông Minh biết đệ một năm đóng bao nhiêu tìn học khô hở?

Ồ hay, hóa ra cái chuyện reclaim tax là có thật, thôi thế an tâm phần nào. Cảm ơn anh chị nha'.

Chỉnh sửa lần cuối:
Chả hiểu claim được bao tiền nhỉ, có phải lấy hết được thuế không? Nếu thế thì đã quá, hehe,
Chú dũng mất bao nhiu, thằng nào chẳng vêu mõm vì tiền, có phải mình chú đâu.
Buồn cừơi quá cả nhà ạ, đêm qua em đi làm về, 12h đêm, trời mưa gió bão bùng, đang đi giữa đường gặp 1 chú đen đen cao cao đứng chắn đường mình. Em sợ quá, đang chuẩn bị quỳ xuống dâng tiền cho nó. Nhìn kĩ hóa ra 2 anh chị đang hun nhau giữa đường. Mịa chúng nó, làm mình sợ vãi hàng.

Mấy chú bị nã tới 15% tax thì hơi bị nặng đấy nhỉ, chắc là claim single and 0 trong phần khai gì gì đó ở payroll rồi, lên claim lại là single and 1 đi (mặc dù anh cũng trả nhớ ý nghĩa của nó là cái gì nữa rồi).

Tax có thể lấy lại được. Đến tháng 1-2 sang năm thì sẽ nhận được form W-2 gửi về thống kê lại thu nhập cả năm trước của mình và số tiền đã trả tax. Nếu mà thu nhập dưới 15,000 hay 20,000 USD thì thông thường là lấy lại toàn bộ federal tax, còn state thì tùy. Chú ý những ai nhận được scholarship, khi nhận thì nó chưa tính tax trên cái đó nhưng khi mình khai thì vẫn bị tính là khoản thu nhập, nếu khai ko khéo thì có thể mình phải trả thêm tiền :). Vào www.freetaxusa.com mà tính toán thử. Anyway, còn lâu mới tới lúc đó. 4/15 mới là deadline để file tax return.

Hẹ mấy chú chỉ bị trừ tax thôi là còn may chán đằng này tờ còn bị trừ thêm cả retirement plan với cả univ contribution khỉ gì đấy hết bố nó 2 lít rưỡi. Mợ bọn khỉ đấy mình có định rest in peace ở cái đất US này đâu cơ chứ thế mà đến giải trình với bọn nó bọn nó vẫn bảo là cái retirement plan là để khi nào mày về hưu thì mày sẽ nhận lại ... :(. À thế có chú nào apply cho cái economic hardship để được đi làm ở ngoài với cả làm trên 20 hrs/week chưa?, tớ thấy bảo apply cho cái đấy cũng không khó lắm mà nếu xin được permit rồi thì đi làm ngoài với làm thêm giờ thoải mái, tớ có thằng bạn có cái đấy đi làm như điên đã phết, có điều không biết là có ảnh hưởng gì đến status của mình không?

ờ kể cũng lạ, mới đi lĩnh lương, thấy nó trừ mình tất cả có 4%, chả hiểu thế nào

wth!!!! 0.o

Chị Lan ơi, phiền chị hỏi bạn cùng trường của chị xem họ cũng bị trừ 4% hay 15%? Chết thật, khéo nó lại coi mình là công dân Mĩ mà nã thế này...

Chả biết, thấy chúng nó (freshmen bị trừ cũng ít) nhưng mà bọn upperclassmen thi bảo là khoảng 12%

Back
Bên trên