cụ rùa hồ Gươm

Thái Hoàng Long
(Classic Chocobo)

Điều hành viên
Đúng như tiêu đề, bài viết nghiên cứu của tớ được tổng hợp tại rất nhiều nguồn, chính thống cũng như không chính thống, mục đích là để anh chị em muare chúng ta có cái nhìn đúng đắn hơn về sự việc “ chữa bệnh cho Rùa Hồ Gươm”. Một chủ đề mà báo chí tốn quá nhiều giấy mực, nó nóng hơn tất cả các vấn đề về lạm phát, giá cả xăng dầu thị trường tăng nhanh trong những ngày đầu năm 2011, nóng hơn cả những vấn đề cấm buôn bán vàng đô hay xét xử những cán bộ lạm quyền, những nhà đấu tranh cho dân chủ.

Bài viết có lẽ sẽ dài, đan xen ý kiến cá nhân cùng với ý kiến của rất nhiều người, mình không dám khẳng định ý kiến của ai là đúng, của ai là sai. Nhưng mình hi vọng thông qua nhữg phân tích cá nhân, những ý kiến đa chiều, chúng ta sẽ hiểu đúng vấn đề và cùng tham gia thảo luận trên cơ sở những hiểu biết cá nhân và tôn trọng lẫn nhau.

Lời mở đầu để đi vào vấn đề, xin tặng mọi người 1 bài thơ để chúng ta có 1 bức tranh toàn cảnh khá toàn diện:

Cụ Rùa già khổ như ri
Nay thì nước bẩn mai thì dính câu.
Lại thêm lũ ngợm lâu nhâu
Thả bầy tai đỏ xuống bâu quanh người.
Chúng cắn xé cụ khắp nơi.
Gặm mai, gặm cổ, xong thời gặm chân.
Nước hồ hôi thối muôn phần
Cho nên người cụ loét gần loét xa.
Sợ rằng cụ sắp tiêu ma
Bao nhiêu cuộc họp bàn ra bàn vào.
Tìm cách cứu cụ thế nào
Các nhà khoa học cãi nhau khìn khìn.
Thế rồi có lệnh cấp trên.
Làm sao lừa cụ bò lên Tháp Rùa.
Chúng làm cái bể giữa hồ.
Bao thằng giăng lưới mong lùa cụ vô.
Tuy già nhưng cụ không ngu
Còn lâu mới tự đút chân vào tròng.
Lọc lừa kế sách không xong
Hai mươi chiến sĩ đặc công nhảy vào.
Cho cụ chơi đến tuần sau.
Muốn xem cụ chống ra sao, xin chờ.​

Bài thơ hay đúng không các bạn?

Mình sẽ dẫn dắt các bạn từ từ để đi vào câu chuyện. Trước hết có lẽ chúng ta nên tìm hiểu về nguồn gốc Hồ Gươm, Đền Ngọc Sơn và Tháp Rùa . Dưới đây mình sẽ trình bày vắn tắt, nôm na nhất về 3 di tích này, ai muốn tìm hiểu kỹ hơn thì mình sẽ để link dẫn chứng đầy đủ.

- Hồ Gươm: là 1 đoạn sót lại của sông Hồng, nhìn bây giờ thì giống 1 cái ao tù
- Tháp Rùa: thực chất là 1 ngôi mộ
http://m.baomoi.com/Home/KhongGianSo...mo/5827755.epi

- Tích trả gươm, Đền Ngọc Sơn, Tháp Bút:
http://www.vietgle.vn/trithucviet/de...BA%BFm&type=A0

Sau khi hiểu rõ được nguồn gốc Hồ Gươm 1 vài sự tích, di tích lịch sử xung quanh, mình xin đi vào vấn đề chính là đó là “ Rùa Hồ Gươm”.

Thứ nhất:

Bác PGS Hà Đình Đức người đã nghiên cứu Rùa Hồ Gươm hơn 20 năm đã công bố trước tất cả báo chí rằng đây là 1 loài rùa mới, mai mềm khổng lồ và đặt tên Tiếng anh là rùa Leloii. Ông đã cất công sang tận Trung Quốc để so sánh cấu tạo Rùa Hồ Gươm với loài Rùa họ Giải ở Thượng Hải và ông khẳng định Rùa Hồ Gươm không giống loài Giải Thượng Hải.

Về quan điểm của PGS mình không dám bình luận. Tuy nhiên mình xin đưa ra quan điểm cá nhân của mình như sau:

Không biết PSG Hà Đình Đức nghiên cứu Rùa Hồ Gươm bằng cách gì nhưng mình dám chắc rằng đó là cách : mang máy ảnh ra hồ Gươm rình rùa nổi, chụp lại về nhà cho vào máy tính ngắm, rồi suy diễn ra Rùa nổi ứng với những sự kiện VH-KT-CT của đất nước.
Nghiên cứu 20 năm mà ông cũng không dám chắc con Rùa Hồ Gươm hiện tại là giống đực hay giống cái. Theo mình được biết, để xác định được giống của một loài thì chỉ có thể căn cứ Gien là chính xác nhất, thế nhưng đực cái còn không rõ thì DNA biết kiểu gì. Có thể PGS đúng và chúng ta chưa từng được biết những nghiên cứu khoa học về Rùa Hồ Gươm “mật” của ông mà chưa được báo chí công bố.

Thứ hai:

Phần này mình muốn nói đến cụ Rùa hiện đang nằm trong Đền Ngọc Sơn, cụ Rùa này được báo chí kể lại là thọ 900 tuổi, số tuổi là do các nhà nghiên cứu Rùa khẳng định, đây là cụ Rùa gắn liền với truyền thuyết “ trả gươm”. Câu chuyện rùa 900 tuổi này quá vô lý. Mình đã mất nhiều công tìm hiểu trên mạng về tuổi thọ của các loại Rùa trên thế giới, loài sống được lâu nhất cũng chỉ 300 tuổi. Không biết các nhà khoa học xác định tuổi Rùa kiểu gì, hay lại giống xác định tuổi của cây, đếm vòng xoắn trên mai Rùa rồi suy ra tuổi. Thực hư số tuổi Cụ Rùa trong đền Ngọc Sơn thế nào tớ không dám khẳng định nhưng giỏi lắm thì 200-300 tuổi

Lý do tại sao mình lại muốn nhắc đến cụ Rùa trong Đền Ngọc Sơn, có khá nhiều giả thuyết cho rằng, cá thể rùa Hồ Gươm hiện tại là hậu duệ của Rùa trong đền Ngọc Sơn. Nó có thể là giống Fx ( x=1 đến 5), là giống lai gần, vì thế sẽ xảy ra những biến dị, đặc biệt là tuổi thọ ngày càng giảm xuống, theo giả thuyết này thì cụ Rùa hiện tại tối đa chỉ 100-200 tuổi. Đây là giả thuyết của tớ cũng như của nhiều người, không dám khăng định là thật.

Thứ ba:

Phần này mình muốn nói đến những sự việc xung quanh việc chưa trị cho Rùa hồ Gươm. Bản thân tớ rất ủng hộ công việc này, bởi vì Rùa Hồ Gươm quý hiếm và nó là nét đặc trưng của Hà nội, 1 loài quý hiếm sống giữa 1 thủ đô lớn, cực kì ít thành phố các nước trên thế giới có được điều này.
Cái tên KAT là đơn vị dẫn dắt và chữa trị Rùa, có ai có thông tin về Công ty này không? Xin thưa, tớ tìm được 1 cái link về công ty này.
“Động vật bị ngâm rượu là những động vật KAT đã từng cứu hộ nhưng không thành. Động vật bị chết, vứt đi thì rất phí nên buộc lòng KAT phải đem chúng đi ngâm rượu”.
http://phapluattp.vn/201009291136158...e-1000-nam.htm

Không biết Rùa Hồ Gươm có bị mang đi ngâm thế này không?

Để cứu Rùa chúng ta có 2 phương án cần phải làm ngay: đưa Rùa lên bờ chữa trị kết hợp với làm sạch môi trường nước Hồ Gươm. Việc này nói thì dễ nhưng là thì “ quá khó”
Việc kết hợp giữa khoa học và tâm linh đang giết chết Rùa. Nếu chỉ khoa học thôi thì có lẽ Rùa đã được cứu từ lâu rồi. Nhưng còn đụng chạm đến tâm linh, tín ngưỡng. Chỉ có những thằng vừa ngu vừa nhiệt tình mới dám nhận công việc này, làm được thì không biết được thưởng gì, nhưng nếu không làm được thì sẵn sàng mà để toàn dân ném đá đi nhé. Khá khen cho KAT dũng cảm .

Lọc nước Hồ Gươm, dự án này đã có từ rất lâu, trước đại lễ 1000 năm Thăng Long, nhưng nó bị chìm vào quá khứ rồi.
http://vnexpress.net/gl/khoa-hoc/moi...0/09/3ba20758/
Hồ Gươm được coi là long mạch của quốc gia, long mạch của thủ đô chính trị, ai dám đứng ra làm bây giờ? Làm xong mất chức ai chịu??

Để cứu Rùa có lẽ chúng ta phải tách biệt rõ ràng giữa Tâm linh tín ngưỡng và Khoa học. Một mặt đảng và nhà nước cấm tuyên truyền mê tín dị đoan nhưng lại đi cúng khởi công ngày bắt rùa, cúng trong đền, cúng ở Hồ, nhiều ý kiến cho rằng chỉ nên cúng hay thờ những nhân vật không có thật hoặc đã chết. Nhưng quan điểm cá nhân mình, mình tín ngưỡng Phật, trước khi làm việc gì hệ trọng, cúng bái cũng chẳng sai.

Ảnh trên đây là con rùa ở Đồng Mô, cùng loài với con Rùa đang sống trong Hồ Gươm. Mình khẳng định, con Rùa ở Hồ Gươm hoặc ông, bố của nó không thể tự nhiên ở đấy được. Nó phải được ai đó thả vào, có giả thuyết cho rằng vua Lê Lợi đã thả con Rùa này vào Hồ để nuôi, không biết đúng hay sai .

Nhưng về bản chất, Rùa Hồ Gươm là 1 loài động vật hoang dã, khi tuổi già sức yếu không còn khả năng săn mồi thì nó sẽ đi ăn xác, cá chết, mèo chết. Bản chất hoang dã của Rùa là sợ tiếng động ồn ào. Nhiều người giải thích lý do những dịp lễ hay trọng đại Rùa đều nổi, quanh Hồ Gươm nhạc sàn đập ầm ầm, bóng bay, cỏ cây hoa lá treo khắp đường, người sợ quá còn nổi huống chi là Rùa. Bản chất tự nhiên của Rùa khi bị bắt là phải chống trả, việc Rùa dùng hết sức bình sinh để thoát lưới chả có gì là lạ…

Đã tốn quá nhiều tiền vào việc họp hành hội thảo rồi nhưng giải cứu cụ Rùa vẫn cứ chỉ là những trò lố bịch, những cái bẫy ngỡ ngẩn, những kỹ thuật đánh lưới của những người không có kinh nghiệm. Hình ảnh những ông ngực đeo đầy huân huy chương, những ông mặc áo hồng comple điều khiển bắt Rùa bằng điện thoại di dộng, thật nực cười. Đến giờ lại còn cho cả đặc công lặn Hồ 1 mét để vây bắt Rùa, tại sao không gắn thiết bị định vị , phát sóng hay GPS vào người cụ rồi nhẹ nhàng đưa cụ lên, đối xử với 1 sinh vật quý hiếm đang mắc bệnh vậy sao.

Phần cuối:

Không biết có phải do trùng hợp hay không nhưng bất cứ khi nào đất nước gặp những cơn khó khăn về kinh tế thì đều có 1 chủ đề khác nổi lên để lấp đi. Bão giá, lạm phát, vàng đô đang bị thay bởi chuyện cụ Rùa.
Thay cho lời kết, mình thấy mình khong khác gì Rùa, cũng sống trong môi trường bẩn và ăn thức ăn bẩn.
Thôi thì lời cuối.
SOS, hãy cứu lấy Rùa

Bài viết mình khá tâm huyết, thanks để lấy tinh thần động viên cho mình nhé
đại khái thấy đúng đúng, paste cho nhà mình xem :)) khổ thân cụ rùa, hy vọng là k bị chờ lên nồi như cụ thứ nhất đã hy sinh

Thời đại này rồi mà vẫn làm mấy trò mị dân ngu xuẩn ...

Back
Bên trên