Cầu cứu Amser ở Fáp!!!

Nguyễn Ngọc Khánh
(hoanglantu86)

Xin được hỏi các Amser ở Fap, giờ muốn sang Fap học tiếng thì liệu có phải thi TCF kô nhỉ ?
Nếu kô thì thủ tục sẽ phải làm những gì ? Liệu trước khi sang Fap, một người chưa hề bít tiếng fap trước đó phải học ít nhất là bao lâu thì mới đủ để qua thủ tục xin visa ? (đó là trong trường hợp mà kô phải thi TCF: cái này tớ hỏi vì thấy trước đây có mấy người sang học tiếng kô phải thi TCF, giờ kô biết có kô).
Còn nữa, học tiếng ở bên đó thì học ở đâu thì rẻ nhỉ ?
Rất mong mọi người giải đáp giùm.

Nếu không bít tiếng Pháp, hoặc không giỏi lắm thì người ta sẽ hỏi bằng tiếng Anh đấy.

Nguyễn Minh đã viết:
Nếu không bít tiếng Pháp, hoặc không giỏi lắm thì người ta sẽ hỏi bằng tiếng Anh đấy.
Nói thế có nghĩa là kô phải thi TCF và qua vòng phỏng vấn có thể được bằng tiếng anh ?
Thế nếu trả lời được bằng tiếng anh thì vẫn có cơ hội được visa chứ ?

Nguyễn Ngọc Khánh đã viết:
Xin được hỏi các Amser ở Fap, giờ muốn sang Fap học tiếng thì liệu có phải thi TCF kô nhỉ ?
Nếu kô thì thủ tục sẽ phải làm những gì ? Liệu trước khi sang Fap, một người chưa hề bít tiếng fap trước đó phải học ít nhất là bao lâu thì mới đủ để qua thủ tục xin visa ? (đó là trong trường hợp mà kô phải thi TCF: cái này tớ hỏi vì thấy trước đây có mấy người sang học tiếng kô phải thi TCF, giờ kô biết có kô).
Còn nữa, học tiếng ở bên đó thì học ở đâu thì rẻ nhỉ ?
Rất mong mọi người giải đáp giùm.
cách đây hơn 1 năm thì ko cần TCF nhưng bây giờ có lẽ DSQ Pháp làm chặt hơn ngày xưa thì phải. Muốn biết chính xác phải làm những thủ tục gì, tốt nhất em nên đến gặp M.Hà Việt Anh ở l'Espace, hoặc Email cho EduFrance tại VN hỏi, đó là những địa chỉ đáng tin cậy để biết rõ thông tin về du học Pháp. Cách đây hơn 1 năm, DSQ yêu cầu SV học tối thiểu 300h tiếng Pháp trước khi xin VISA (bây h ko biết có thay đổi j ko), nhưng quan trọng nhất vẫn là Hồ sơ của mình ( vì nhiều người vào phỏng vấn = tiếng Việt,thế thì cần j biết tiếng Pháp đâu ??!! hơn nữa, mình bốc fét học tiếng Pháp hơn 300h cũng được mà ). Cũng đã có ng xin VISA = tiếng Anh nữa.
Ở Pháp có rất nhiều trung tâm học tiếng,mình chỉ biết có 1 trường là nơi mình đã từng học, học cũng hay mà ko đắt lắm, ở thành phố Chambéry, www.ifalpes.fr Thành phố nhỏ, ít SVVN nên cũng thích hợp cho việc học tiếng Pháp, nếu ko ở Paris, Lyon, Toulouse, Bordeaux... cũng có nhiều trường dạy tiếng nhưng có lẽ đắt hơn.
Biết có vậy thôi:)

Nghe nói sau kể từ năm nay ĐSQ Pháp sẽ ngừng cấp VISA cho sv sang học tiếng :D

Vậy có nghĩa là con đường duy nhất là phải xin được 1 trường nào đó bên này :)) Có nghĩa là cuối tháng này phải thi TCF đủ điểm của trường yêu cầu, sau đó làm và gửi hồ sơ sang cho chúng nó xét :p

Một cánh cửa rộng nhất cho amser đó là INSA, chả phải thi thố gì đâu :D nhưng mà kết quả học ở trường phải ngon, tầm 8,5 đổ lên, các môn tự nhiên Toán Lý Hóa càng cao càng tốt :D Còn tiếng Pháp thì bập bẹ được vài chữ thì tốt, còn không mù tịt cũng ko sao lắm đâu!

Mọi thông tin cần chi tiết hơn, như Tú nói ở trên, gặp M. Hà Việt Anh ở Espace (nhưng mà là người của ĐSQ đấy). Và nhớ một điều là gọi = "chú" nhá :)) (đặc biệt là các em gái) ... :)) Lý do thì rồi sẽ biết :D ... mà đừng có bảo chú ý là anh bảo thế đấy :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Vũ Đình Hoàng đã viết:
Nghe nói sau kể từ năm nay ĐSQ Pháp sẽ ngừng cấp VISA cho sv sang học tiếng :D
Chuyện này có thật kô hả anh ? Nếu thế thì khó thật đấy vì em kô thể đến chỗ anh Việt Anh hỏi được. Đành phải mail cho EduFrance vậy.
Nếu kô đủ khả năng học trong INSA thì có thể học gì khác được mà điểm thi TCF kô cần phải quá cao ạ ? IUT thì thế nào ạ ?
Mọi người có bít bao nhiêu điểm TCF thì có cơ may vào được Insa kô ạ ?

Nguyễn Ngọc Khánh đã viết:
Chuyện này có thật kô hả anh ? Nếu thế thì khó thật đấy vì em kô thể đến chỗ anh Việt Anh hỏi được. Đành phải mail cho EduFrance vậy.
Nếu kô đủ khả năng học trong INSA thì có thể học gì khác được mà điểm thi TCF kô cần phải quá cao ạ ? IUT thì thế nào ạ ?
Mọi người có bít bao nhiêu điểm TCF thì có cơ may vào được Insa kô ạ ?

thế thì chịu roài :D

Vấn đề ko phải là điểm TCF của chú được bao nhiêu mà là trường bên này nó có nhận chú không? Mà để nó nhận mình thì thường là nó yêu cầu trình độ về tiếng, chính vì vậy mới có cái chuyện là université bt bắt phải có TCF (vì học cùng Tây, tiếng phải giỏi ngang tây :D), còn AINSA thì không (vì 1 lớp có đến 1 nửa là Ta, các thầy phải giảng chậm cho ta hiểu :p).

các trường IUT bên này thì theo anh biết là không cần TCF, nhưng rất có thể ĐSQ không cấp VISA nếu mình không có TCF

Túm lại có 2 điều cần phải xác định rõ:
- yêu cầu của ĐSQ (lúc xin VISA)
- yêu cầu của trường mình đăng ký

Aller mec, bon courage!

em hỏi giúp một người đang học lớp 11 anh ạ. Về khoản sang pháp để học ngay một trường nào đó thì khó vì là:
---> học université thì giờ có học vắt chân lên cổ cũng chưa có cơ đủ điểm TCF vì là như anh nói
(vì học cùng Tây, tiếng phải giỏi ngang tây :D)
...
----> học INSA thì kô cần cao tiếng nhưng lại cần điểm tự nhiên, em này thì lại kô khá tự nhiên cho lắm...
:D
Vậy nên mới có chuyện là tính sang học tiếng trước rồi xin vào học IUT, như mọi người trước đây vẫn thường làm.
Giờ anh nói có thể năm sau kô cho sang học tiếng nữa thì đúng là hết cửa:|

Back
Bên trên