Cơ hội du học Mỹ - học bổng VEF

Lê Cự Linh
(culinh)

Theo thỏa thuận của chính phủ hai nước Hoa Kỳ và Việt Nam, quỹ VEF sẽ cam kết giúp đỡ lâu dài để các du học sinh Việt Nam có thể học tập tại các trường đại học hàng đầu của Hoa Kỳ.
Quỹ học bổng này đã bắt đầu hình thành, có những kỳ tuyển chọn đầu tiên trên toàn quốc và gửi nhiều nghiên cứu sinh sang Mỹ.
Với đặc thù chỉ dành cho học bổng học Cao học và Tiến sĩ, đặc biệt ưu tiên tuyển tiến sĩ, và không đòi hỏi "nhiều năm kinh nghiệm công tác", đây là một cơ hội tốt cho các bạn trẻ. Các bạn thậm chí có thể học thẳng tiến sĩ (tất nhiên nếu qua được các vòng tuyển lựa) ngay sau khi vừa tốt nghiệp đại học.
Các lĩnh vực được VEF tài trợ là:
- Physical Science
- Natural Science
- Environmental Science
- Public Health
- Mathematics
- Engineering
- Information Technology

Các bạn có thể xem thông tin chi tiết tại website:
http://www.vef.gov

mod cho em hoi , em muon upload VEF winners list len day, file excel ma sao may mo mai khong duoc a

Tải lên winner list theo yêu cầu của em Phương. Các bác vào Harvard, MIT, Stanford,... ầm ầm, kinh thật. Trong này có 1 đồng chí sinh năm 83 vào Princeton, kô hiểu cá nhân nào vậy nhỉ. Chỉ có điều sao không thấy tên gì cả thế hả em Phương, toàn số thế này thì hiểu thế nào đây? Theo tớ đoán lõ mõ thì cột cuối cùng là điểm TOEFL, điểm cao nhất là 650 thì phải (đáng tiếc là kô được nhận), như thế chẳng lẽ có đồng chí 490 TOEFL vào UC Berkeley, 510 TOEFL vào Harvard? Em Phương giải thích cái nhỉ?

Đính kèm

• VEFwinners04.xls
    69.5 KB · Xem: 79
Chỉnh sửa lần cuối:
Nếu nhìn sơ qua list thì thấy ngay điểm TOEFL không phải 'chót vót' lắm, còn mấy cột kia là gì thì chịu. Anyway, mình nghĩ có 3 lý do có thể giải thích việc những đồng chí có điểm TOEFL thấp mà vẫn vào Berkeley và Ivy Leagues: (1) Hầu hết những ngành này đều là science nên yêu cầu về TOEFL thấp hơn những ngành khác (tất nhiên trừ ngành Y ra) (2) Nếu vào trang admissions của các grad schools thì sẽ thấy nói chung yêu cầu về TOEFL thường dao động từ 550 cho đến 600 là cùng. Thật ra mà nói mình thấy TOEFL ở grad schools không quan trọng như khi apply vào college vì nhiều lý do khác nhau (3) Mình nghĩ là nếu apply từ VN thì họ sẽ không yêu cầu một mức TOEFL trên trời vì có thể họ lấy thống kê của sinh viên làm nền tảng so sánh. Nói chung mình đoán mò linh tinh thế :D

Chắc tại dân VN học Econs nhiều quá hay sao mà thấy toàn science và IT trong danh sách thế nhỉ? :(

VEF chì dành cho sciences và IT thôi. Econ hình như có Fullbright thì phải . :)

Nhờ bạn Phương giải thích các cột số liệu để anh em tham khảo. Em xem thấy có vẻ như cột số 3 (D) từ trái sang mang tính quyết định cao nhất, tiếp đến là cột toefl. Nếu học grad thì GRE chắc phải băt buộc, nhưng nhìn vào mấy cột này thì hình như không thấy có điểm GRE...?

Chỉnh sửa lần cuối:
Cái này là lấy từ VEF fellows:

Để mình review lại quá trình tuyển lựa của năm trước nha.
Bước 1: nộp hồ sơ, có hơn 800 người đã nộp. Hồ sơ này rất đơn giản, chỉ có mấy dòng ghi tiểu sử học tập của bạn thôi. Mất chừng nửa tiếng để viết đơn và gửi đến VEF.
Bước 2: Sau khi nộp hồ sơ, có khoảng 500 người được gọi đi thi. Việc review các hồ sơ như thế nào thì mình không biết. Bạn sẽ cần thi Institutional TOEFL và 2 bài Subject Test (1 bài Math và 1 bài về ngành học của bạn).
Bước 3: Phỏng vấn. Năm rồi có 224 người được phỏng vấn
Bước 4: Làm hồ sơ xin các trường bên Mỹ.

Btw, nhìn danh sách các trường thấy khiếp thật :D nhưng đó chỉ là list mà profs rec cho thôi, vì vậy mới có bước 4 ;)

VEF chú trọng tới chuyên môn chứ ko phải điểm Toefl :D Toefl (ITP) và Subject Tests (na ná như subject tests của GRE nhưng "dễ hơn") đều do IIE tổ chức ở HN và dựa vào đó để select candidates for interview. Toefl chỉ cần qua 500 là được còn subject tests thì em ko biết :)

Theo như VEF fellows năm rồi thì interview lại là bước quyết định:
Điểm thi Subject Test chỉ có hiệu lực trong việc mời bạn đi phỏng vấn thôi ạ. Khi đã vào đến phòng phỏng vấn, mọi người đều có cơ hội ngang nhau trong việc thể hiện mình. Vì vậy, chỉ cần có đủ điểm Subject Test để được mời đi phỏng vấn là bạn có cơ hội nhận học bổng rồi. Mặt khác, các ngành khác nhau có điểm Subject Test rất khác nhau, nên khó có thể so sánh theo kiểu đọc toàn bộ 224 điểm thi Subject Test của VEF Candidate rồi nói là ai cao hơn ai đuợc. Lấy ví dụ một người đăng ký ngành học là CS, có thể chọn thi CS hoặc Math. Đề thi Math rất khó, do vậy điểm của người chọn thi Math rõ ràng là thấp hơn người chọn thi CS

Ví dụ về interview:
Một số câu mà tôi đã gặp năm ngoái:

1. Bạn nghĩ trong 10 năm tới bạn sẽ làm gì?
2. Bạn thích môn Toán nào nhất, tại sao, nó có ứng dụng gì trong hướng nghiên cứu của bạn?
3. Bạn có biết khái niệm variance (phương sai). Prof lên vẽ một cái hình và kêu giải thích (Tôi bị out câu này)
4. Cho một xâu liên kết một chiều. Giả sử vì một lý do nào đó xâu này bị loop. Hãy trình bày một cấu trúc dữ liệu cho thuật giải xác định vấn đề này.
5. Hướng nghiên cứu của bạn là gì? Hãy trình bày.
6. Bạn thích apply trường nào? Tại sao?

hix, cái học bổng xộp này kéo dài hình như mười mấy năm thì phải. Vì vậy các anh chị nào đang học ngành liên quan (sciences n' CS-ngành được ưu ái nhất) thì cố mà chiến :D Trên đây là process cho những người đang ở VN (năm cuối, ra trường hoặc đang đi làm) còn ko thì làm ngược lại, apply vào trường trứớc rồi xin VEF sau.

bình loạn 1 câu: nhìu $ thế này mà ko cho undergraduates 1 chút nhẩy :((

GRE thì có thể thi thêm khi các trường yêu cầu sau :) (30 words :p )

hì, em cung đang nhờ vài bậc tiền bối giang giai giúp cho về mấy cột đó đây

học bông này thưc chất hard money cua Vn thôi, khi bill clinton đến Vn vào năm 2000, John Kerry đa nảy ra sáng kiến lập ra 1quỹ học bổng dùng tiền của Vn (xấp xỉ 5 triệu $)(dính lứu gì đó đến the war in Vn, chúng ta là hậu thế, hi , kị nói mấy chuyện chính trị nì) để trả lại số hard money cho Vn
.
cuối cùng thi của địa trả địa mừ thui

hì, to xuan phuong:thiệt đó, hậu thế mình chắc chỉ có nước tụng kinh niệm phật sao cho lão Bush năm nay trượt vỏ chuối nhỉ, thôi thì bi giờ đi chùa xin xiền bạc sức khoẻ thì cầu thêm cho Kerry lên zay, hi, đền lượt mình còn có cái quỹ khác nó úm ba la xì bùa ra nhỉ

nhưng hb nì chỉ dành cho dan IT , techno, envi thui, khong cho econs hay social science.đành nào thi mình cũng out từ vòng gửi xe:(:)((

Back
Bên trên