Có bác nào cho em thông tin về trường tư của Mĩ với!!!

chị ơi, nhưng e bâyh đang là exchange student rùi, năm sau không thể đi như thế được thì biết làm thế nào

oh sorry. Hey, a friend of mine was an ES. Then she talked to her host and the school. Her host agreed to have her for 1 more yr and so did the school. Plus, she got a F1 too. You may want to give it a shot. ;) However, gud luck if you wanna apply to boarding schools. :)

actually i'm staying with my aunt and uncle (my uncle is a member of the sponsor club). Can I do the same thing? How did your friend get the visa? Did she go back to VN in the summer and apply for another visa? Can I talk to her? I already thought of doing the same thing, but I was told that I will likely fail in getting another visa. And did her parents sign in a paper, i don't know, kind of (nhượng) the guardianship to the host parents???

moi em len ngay van phong cua anh nhe,21 dang dung,hanoi,anh co rat nhieu thong tin bo ich de em co the di MY ngay hehe

haha, nhưng mà anh sẽ ko post lên đây đâu, các em gái chịu khó lên Đặng Dung đi vậy :p
Em Trang, bạn chị về VN hè w/ an I20 in hand and that was all she had. Oh, actually, some letters of her host and teachers might have helped. her YM is schwarrior . oh, fyi, her name is Đặng Thu Trang.
Gud luck,

Chỉnh sửa lần cuối:
Thanks chị Diệu Hương nhiều. Em sẽ hỏi thử chị Trang xem sao.

Thấy dạo này các be' đã chịu khó mày mò cả vào private high school, chả mấy chốc mà bọn Tây thành minority. Chưa đi thì háo hức chứ chị thấy học prep/private school cũng lợi bất cập hại đủ thứ, nhất là ai đi 1 năm vì chương trình học rất nặng, ngang với trình độ năm đầu của một college top 50 ở Mĩ. Nói về prep school thì chủ yếu những trường ở Đông Bắc Mĩ là khá nhất, trong đó nổi trội nhất là Exeter, Andover (trường cũ của Bush thì phải), Deerfield... Những trường này giàu, endownment còn lớn hơn một uni (eg Wesleyan) nhưng chỉ need-blind cho american citizens. Trong số những trường tư chị biết đã nhận hóc sinh VN và c có cho finaid là Taft, Suffield (CT), Oregon Episcopal School (OR), trường gì nữa ở AZ quên mất tên rồi. Loomis khá hơn Suffield một tí về academics, nhưng choiw sports toàn thua thì phải :p Ngoài ra những trường trong khu vực còn có Berkshires,Northfield Mount Hermon, Miss Porter's (theo chị là trừong nữ khá nhât), Canterburry...
Muốn tìm hiều thêm vào peterson's website cho private schools. Chúc các em may mắn, cứ mạnh dạn apply, chị nghĩ các trường bây giờ đều cần diversity, biết đâu nó lại cho ko hơn 30k cho mấy đứa nhà mình ;)

Theo em nghĩ thì có một vấn đề là hầu như những đứa lớp 11 bọn em đều chưa thi TOEFL và SAT, sớm nhất thì có đứa thi tháng 3, chưa nói gì đến SAT. Thế thì ko meet được testing requirement của nó.

chỉ cần TOEFL hoặc PSAT thôi thì phải. Thế thì các em chịu khó thi TOEFL sớm lên vậy :D
Chị My ui, ai bảo chị là Loomis toàn thua, Suffield được Water Polo với Swimming, Girl Basketball và Boy Varsity Squash thôi, còn lại cũng toàn thua :p
Ko recommend Berkshires, lên cái vùng hẻo lánh đấy làm gì.

Thực ra, em cũng chẳng biết làm thế nào mới được.
Nhưng dù sao cũng đóng tiền gửi sang roài, trường nó cũng fax về thư trả lời.
Em định sang đó một năm, apply cũng dễ hơn, thông tin cũng nhiều hơn, và kinh nghiệm có lẽ cũng hơn là ở Việt Nam mut tịt chẳng biết gì cả.
Với cả, em định sang đó vài tháng rồi thi TOEFL trước deadline một chút.
@ anh Hưng: hình như cái visa của em là D/S thì phải. Nhưng đi cái này được lợi là, visa hơn hẳn culture exchange, mà các trường tư khác nó toàn 30k trở lên.
Mặc dù trường này xem chừng hẻo lánh lắm, có 50 học sinh thoai.

Người đầu tiên nhận học bổng của Suffield là chị Quỳnh My, cũng là 1 thử nghiệm của Suffield với học sinh Việt Nam. And then, thanks to her excellent performance :x, Suffield mới tin tưởng và tiếp tục dành học bổng cho VN (thực chất chủ yếu là cho Ams).

Năm sau thì do 1 số thay đổi về nhân sự ở trường mà Suffield ko về VN tuyển sinh nữa. Tuy thế trong tương lai, cũng có thể họ sẽ tiếp tục, hopefully. 0:)

Chỉnh sửa lần cuối:
Các chị ơi, có chị nào từng học Loomis cho e xin tên tuổi để viết vào application với

Chị Diệu Hương ơi nhưng nếu Sufield ko về tuyển thì sao ??? Nếu vậy thì ở trường Ams ko còn học bổng nào ( có toàn phần ) nũa à ??? Bây giờ càng ngày càng ít rồi !!! Khổ thế :(( b-)

Back
Bên trên