Có ai yêu bác Sarkozy ko? :D

Nguyễn Nguyên Phương
(Chickabiddy)

Tại vì Pháp vừa bầu cử nên vào đây đú tí. Mình nà mình chẳng thích ai cả, cả Royal lẫn Sarkozy nhưng mà Sarkozy có vẻ ra dáng lãnh đạo hơn & quyết đoán hơn. Chẳng hiểu bác này lên cầm quyền thì tiền học sẽ tăng lên thành bao nhiêu với cả có bị mất caf ko nữa :((

Sarkozy hình như ko phải người Pháp gốc đúng ko? ^^

từ trước tới giờ đọc báo toàn thấy Jacques Chirac là 1 vị tổng thống đáng kính, tận tụy ...gì gì đó, giờ mới biết là tham nhũng cũng chẳng thua gì các bác cán bộ đảng nhà mình :)) ko biết lão này bây giờ làm gì nhỉ? :D

tiền học cho SV nước ngoài bên Pháp đắt ko Phương? Bao nhiêu 1 năm? Anh định chuyển sang Pháp mà đang thấy...ngài ngại :D^^

Tiền học ở bên này khoảng 400e/năm thôi anh ạ, nhưng mà ko biết sang năm thế nào vì lão kia đang dọa tăng tiền học. Sarkozy là người Hung thì phải, bố mẹ nhập cư mà sao nó ghét người nhập cư thế nhỉ? Lão này mất gốc rồi =)) Thế anh định chuyển sang Pháp năm sau hả anh? Anh định sang TP nào thế?

theo suy doan cua anh thì Sarkozy là người Do Thái, mà người Do Thái và rệp rất ghét nhau cho nên phen này bọn rệp ăn đòn đủ, nhất là cái bọn delinquance ado, tant mieux, par contre, nguoi Do Thai noi tieng boc lot suc lao dong va keo kiet cho nen les travailleurs vont bcp travailler pour enrichir les patrons juifs pendant au moins 5 ans. Preuve: Sarkozy est deja invite dans une croisiere qui coute je sais exatement combien 100 000 euro ? Sans parler de l'organisation ou du reseaux mondial des juifs qui est politiquement tres tres ambitieux ... En ce qui concerne les etudiants si vous bossez bien il n'y a que des avantages, la politique de Sarkozy va previlegier ceux qui st forts et riches, c'est oriente capitalisme. C'est la meilleure qui gagne.

Socialement, humainement, c'est difficile a prevoir, avec Sarkozy, on ne s'occupe pas trop du comment faire, c le réultat qui compte.

Em cũng đoáng chú sarko là juif :D Mà đã là juif thì làm gì có cái gọi là quê hương nên thằng nào mà chả nhập cư :p Trong khi ở Pháp nhập cư đa số là rệp, hehe, cho nên nó ghét bọn nhập cư là hợp lí :))

Về kinh tế, cứ nhìn gương bọn Mỹ :D những thằng cầm chịch mấy tập đoàn lớn cũng toàn juif là gì :p

Dù gì thì em cũng té ko ở lại đất pháp nữa, nhưng nếu nghĩ cho nước pháp, em vẫn khoái sarko hơn :D Vì, chưa biết những thay đổi nó làm là tốt hay là xấu, nhưng ít nhất là sẽ có thay đổi rõ rệt, còn hơn 1 nước pháp già cỗi bảo thủ đang trượt dốc như hiện nay ;)

Sarkozy nhắn với Chirac trước khi được bầu là "Nếu anh hỗ trợ em, em làm tổng thống rồi thì em sẽ không đụng chạm gì đến anh cả, anh sẽ không phải vào tù đâu, anh cứ hỗ trợ em". Em thì em tin vào tin này lắm. Sarkozy là người khôn, bất chấp mọi thứ để có được chức quyền trong tay. Buồn nhất là dân Pháp nhiều người đi bầu mà không biết bầu ai, cứ bầu đại.

Thì nếu phải lựa chọn giữa Sarkozy với Royal bầu Sarkozy là đúng rồi còn gì? :D Royal chẳng có chính sách nào hay ho ngoài chuyện tăng tiền trợ cấp XH, tạo đk cho chúng nó nghỉ việc ở nhà sống nhờ trợ cấp thất nghiệp.

Ấy cứ nói thế, VN đi bầu cử thì cũng thế, đôi khi cũng chẳng biết bầu cho ai, cứ bầu bừa thôi :D hehehe

Tớ ngán mỗi chúng nó tăng tiền học với cắt CAF cho người nước ngoài, HS, SV kô được các khoản hỗ trợ như đi lại chẳng hạn thì cuộc sống Pháp cũng đắt đỏ vãi, chả hấp dẫn du học sinh lắm :D

Sarkozy quyết đoán thật, có chính sách rõ ràng thật nhưng tớ không đồng ý với chính sách và quyết đoán của ông ý. Còn Royal cũng đưa ra nhiều chính sách đấy chứ, đưa ra chính sách cũng không phải là chuyện đơn giản, còn phải bàn bạc với cấp dưới, xem xét tình hình chứ đâu có dễ dàng nói ngay được đâu. Royal muốn tăng smic chứ tớ chưa nghe thấy tin muốn tăng tiền trợ cấp thất nghiệp.
Công nhận ở nhà mình ít thông tin về các vị đại biểu Quốc hội quá nên chẳng biết bầu ai, còn ở Pháp đăng tin suốt ngày, dân biết rõ từng người ứng cử (những người biết chắt lọc thông tin) mà còn bầu đại thì mới buồn.

Thế dạo này ấy thế nào rồi? Vẫn ở Rouen à, hè có về không?

Chỉnh sửa lần cuối:
nó mà cắt CAF thì chết em :((
mà thấy có nhiều người ghét thằng này lắm ... :-s

Nhiều người ghét mà có nhiều người ủng hộ hơn người ghét đấy em ạ.
Hôm qua xem bầu ghế lập pháp lại càng thất vọng :(

Back
Bên trên