có ai nghe nhạc new age chưa ạ

Ờ, Con cò là theo yêu cầu của bạn Thái Anh nên anh post thôi :p Còn nó là Electronic, không phải New Age.

Nightingale là con chim họa mi đó :D Anh cũng có nghe nói về hình ảnh chim họa mi ở các nước phương Tây nhưng không rõ lắm. Để về tìm hiểu thêm vậy :D

À, hôm qua vừa nghe được một bản nhạc rất Ai Cập của Loreena McKennitt. Bảo ku Hà Mạnh Tuấn post lên đây nhỉ :D

Ờ, Con cò là theo yêu cầu của bạn Thái Anh nên anh post thôi :p Còn nó là Electronic, không phải New Age.

Nightingale là con chim họa mi đó :D Anh cũng có nghe nói về hình ảnh chim họa mi ở các nước phương Tây nhưng không rõ lắm. Để về tìm hiểu thêm vậy :D

À, hôm qua vừa nghe được một bản nhạc rất Ai Cập của Loreena McKennitt. Bảo ku Hà Mạnh Tuấn post lên đây nhỉ :D
Ô giờ mới nhớ ra là vẫn còn cái topic này :">
Anh post đi em ngại up lắm :">
Loreena phải hỏi bạn Hoàng Minh Châu, fan cứng của Loreena, em chỉ chuyên Enya thôi :X
Anh up lại cái link Đường xa vạn dặm đi, hỏng mất dồi :-<

Hỏng đâu mà hỏng, vẫn dùng ngon lành mà. Thôi, nhờ em Châu vào up lại cái Loreena nhỉ ;;)

Thế có nghĩa là New Age không phải chỉ có nhạc không lời ạ?
Có 1 bài You raise me a secret garden là ông ý hát :D Em vẫn chưa hiểu lắm

Bây giờ em mới biết sếp Chi lập topic này nên
hôm nay mới vào góp vui. Thật tiếc là em không
biết gì nhiều về New Age nên không thể chia sẻ
nhưng bây giờ sẽ đi nghe thử đây.
Em chỉ thích Romantic Age thôi và từ trước tới giờ chỉ thích nghe
và chỉ nghe mỗi Romantic Age. Sếp thử đi cũng hay lắm đấy.

Ô, You raise me a secret garden này, lại cả Romantic Age nữa :">. BL mấy cái này là j, e nghe NA bao lâu rồi sao k biết nhở :-O

Thì em bảo là em không biết nhiều về NA mà anh :)) Thực ra là nghe lâu rồi, nhưng mà em cũng không tìm hiểu và chỉ biết 1 số bài cơ bản thôi :">
Em tra vdict.com thì nightingale là con chim sơn ca anh Long ạ :D Cũng ko biết nữa.

New Age có lời ầm ầm à...hehe...nghe Enigma xem...mà dạo này mù cang chải quá, ko thấy có artist nào mới nổi...đang nghe lại Kitaro, lâu ngày bỏ bê quá rồi...mà mới phát hiện ra Ki có 1 bài được Đàm Vĩnh hưng cover lại lời việt, thảo nào hồi nghe thấy sao nhạc VN mình ngon thế...ai search bài Caravan của Ki sẽ thấy...keke...

đây là chiện bt em à...thường dân NewAge cũng phiêu, lâu lâu vào làm 1 loạt bài lại nghỉ...:D

Nhưng mà sao nghỉ lâu thế ạ? :(
Mà nhân tiện em hỏi có anh chị nào nghe Yanni không ạ? :x
À, mà đọc lại em thấy các anh chị cũng bình luận nhiều về Yanni :x Bài đầu tiên của NA nghe là Yanni, và cho đến bây giờ hầu như chỉ thích nghe Yanni
Một vài ý kiến chủ quan của em thế này
Yiruma, ko hổ danh là người xứ Hàn, có phong cách viết và chơi rất lãng mạn. Bài nào bài nấy lướt tha lướt thướt, bay bổng mà lại nhẹ nhàng. Rất êm dịu, chủ yếu lại là độc tấu piano nên nghe lại càng êm. Tuy nhiên, đây ko phải loại em thích.
Enigma, xin lỗi anh chị nào thích bác này, em sợ nghe nhạc enigma lắm :( Không hiểu sao, lúc nó vang lên là lại rùng mình, muốn tắt đi bật bài khác. Cứ thấy rùng rợn, với lại enigma toàn chơi dụng cụ điện tử :">

----------

Amethystium thì cũng giống như trên. Cảm nhận của em là thế
À, mà trên nghenhac.info em thấy có 1 ông tên thế này David Arkenstone. Đây là artist mới hay cũ thế ạ?

Chỉnh sửa lần cuối:
Chị nghiền Yanni này em =).
Trôi nổi cảm xúc cá nhân nhất với 3 album của bác ấy In the mirror, Key to imagination và Steal the sky.
Love Songs và In my time cũng hay.
Dạo này chị thường nghe Enya hơn, dạng kiểu thánh ca, giọng nữ cao và sử dụng vừa phải các loại nhạc cụ thôi.
Tuy vậy vẫn ấn tượng nhất với chú Kitaro, =) mà lâu không thấy chú ra một tác phẩm nào mới.

David Arkenstone? Ông này lâu rồi em ạ, từ năm 94 đã ra lò Anther star in the sky và tạo được khá nhiều dấu ấn. Ông ấy vừa ra Myths and Legends năm 07 đấy. Chị không nghe nhiều D.A lắm nhưng thấy các bản phối âm của ông hầu như mang tính fantastic, nghe một bài dài khoảng 4' thôi nhưng có cảm giác trải qua cả một câu chuyện thần thoại, miền tiên bồng cảnh lai. Màu sắc âm thanh man mác nhạc Ấn, Ba Tư, hướng đến thần thánh,thoát tục.

Chỉnh sửa lần cuối:
Kitaro bây h lui về làm background rồi. các tác phẩm đương đại của các nghệ sĩ World trẻ ở Nhật vẫn có bàn tay Kit đứng đằng sau...

Còn về Enigma, anh là fan ghiền Enigma đây...electronic chỉ là 1 phần của E, anh cũng chưa thấy bài nào mang tính chất rùng rợn cả, E sử dụng effect nhiều, đặc biệt là echo, vì âm hưởng E hướng đến là Cathedral. Vì vậy bài hát của E như 1 lời vọng từ sâu thẳm trái tim của người nghe...anh muốn em thử nghe The Return to Innocent, đấy là bài hát đưa anh vào dòng chảy của E.

Amethystium thì là những góc xa của con người, những cảm giác tồn tại nhưng ko ai nghĩ đến, những suy nghĩ bất thường nhưng ko ai cảm giác được. Đó là Amethystium. Amethys là loại ngọc ánh tím, người Ả rập vốn coi nó là biểu hiện của tâm hồn tối thượng. Amethystium đưa người nghe đến đỉnh cao của suy nghĩ và cảm giác!

Nghe chị Lê quảng cáo David Arkenstone mà thấy tò mò quá. Phải nghe thử mới được. Em rất thích kiểu phong cách nhạc thế này. :x

Em ko nghe cả album của yanni bao giờ, thường em chỉ thích 1 vài bài cụ thể. Có 1 bài đầu tiên mà em nghe, nightingale nghe hoài mà không chán. Ở tribute ông ý chơi trước thềm vạn lý trường thành nên tự nhiên thấy bài này mang tí tẹo chất Trung Quốc. Ríu rít mà vẫn nhịp nhàng. Nhanh nhưng mà không hề vội vã. Một chút gì đó rất thổn thức :x Tự nhiên laị nghĩ đến có khi nào đấy là đặc điểm chim hoạ mi ở Trung Quốc =))
Một bài nữa mà em rất phê, đấy là nostalgia. Mỗi khi nghe nostalgia là em bất động, không thể làm gì khác, thậm chí cũng không biết mình đang nhìn vào cái gì nữa. Em nghe nhiều đến mức mà mẹ em phải thốt lên là tắt đi. Mẹ em bảo bài này rối ruột quá, đừng nghe nữa :))

Vậy anh Thái Anh có hay nghe nhạc của Enigma ko và nghe vào những lúc nào ạ? :D Em cứ mở ra nhất là buổi tối em lại phải chuyển bài vì gai hết cả người :"> Em ko thấy nó vọng từ trái tim sâu thẳm của em mà em thấy nó đang đập vào tim em.
The return to Innocent. Chẳng biết nhận xét thế nào, có vẻ khác với những bài khác của Enigma (hoặc là em ko tìm thấy điểm giống :)) ) Nghe khá hay, tiếng hát vang vọng :D

Không biết có ai nghe Kevin Kern k ạh ^^ hồi trước một hôm lên Puku nghe đc Endless Blue Sky về search nghiện luôn ^^ giản dị yên bình.

Chỉnh sửa lần cuối:
Nghe chị Lê quảng cáo David Arkenstone mà thấy tò mò quá. Phải nghe thử mới được. Em rất thích kiểu phong cách nhạc thế này. :x

Em ko nghe cả album của yanni bao giờ, thường em chỉ thích 1 vài bài cụ thể. Có 1 bài đầu tiên mà em nghe, nightingale nghe hoài mà không chán. Ở tribute ông ý chơi trước thềm vạn lý trường thành nên tự nhiên thấy bài này mang tí tẹo chất Trung Quốc. Ríu rít mà vẫn nhịp nhàng. Nhanh nhưng mà không hề vội vã. Một chút gì đó rất thổn thức :x Tự nhiên laị nghĩ đến có khi nào đấy là đặc điểm chim hoạ mi ở Trung Quốc =))
Một bài nữa mà em rất phê, đấy là nostalgia. Mỗi khi nghe nostalgia là em bất động, không thể làm gì khác, thậm chí cũng không biết mình đang nhìn vào cái gì nữa. Em nghe nhiều đến mức mà mẹ em phải thốt lên là tắt đi. Mẹ em bảo bài này rối ruột quá, đừng nghe nữa :))

Vậy anh Thái Anh có hay nghe nhạc của Enigma ko và nghe vào những lúc nào ạ? :D Em cứ mở ra nhất là buổi tối em lại phải chuyển bài vì gai hết cả người :"> Em ko thấy nó vọng từ trái tim sâu thẳm của em mà em thấy nó đang đập vào tim em.
The return to Innocent. Chẳng biết nhận xét thế nào, có vẻ khác với những bài khác của Enigma (hoặc là em ko tìm thấy điểm giống :)) ) Nghe khá hay, tiếng hát vang vọng :D

hihi, bao việc bù đầu, om bài trả lời của em từ tháng 2, sodi nha :)
Anh hay nghe Enigma khi tâm trạng tự ti và tương đối ủ dột, trong E có cái năng lượng gì đó kích thích tính tự tôn của con người lắm! Anh hay nghe vào buổi tối :">

Back
Bên trên