có ai nghe nhạc new age chưa ạ

Đặng Nguyễn Quỳnh Chi
(chinhim)

có ai từng nghe thể loại nhạc new age chưa ạ?
secret garden cũng là một artist nổi tiếng của thể loại này đấy ạ
đây là thể loại độc tấu hoặc hòa tấu, nói chung nghe có cảm giác rất dễ chịu

đúng rồi :x chả biết singer nhưng mình cực kết một bài có ghi Secret Garden :D
Nghe rất là êm ái, buồn thì thôi rồi ^^

Song from a secret garden :D
Cái topic này ko nên để ở đây,vì thực chất New Age ko hẳn là nhạc cổ điển.

New Age thì nó hơi gần với Celtic, vì đa phần các nghệ sĩ New Age ở vùng đất Ireland, cái nôi của văn hóa Celtic. Nhưng mà New Age thì phát triển hơn và thực ra đã có phần tách rời với Celtic. Theo anh thì Secret Garden là Celtic chứ không hẳn là New Age. Và Secret Garden thường được phân vào Semi-classical.

New Age cũng không có liên quan gì đến Cổ điển, nên có lẽ mod nào đó nên dời topic này ra ngoài :)

Về âm nhạc New Age, thì có một số tác giả khá nổi tiếng. Kitaro là một trong số này. Các bản nhạc của ông mang nhiều tính chất cổ đại, sử dụng màu sắc của các nhạc cụ dân tộc và âm thanh êm dịu để tạo nên một không gian huyền bí. Hoặc như Enya, nữ ca sĩ New Age nổi tiếng của Ireland. Những bản nhạc của cô đầy sự sâu lắng, như đưa người nghe chìm vào thế giới của sương sớm và núi rừng vĩ đại.

Anh có Gothmania cũng nghe New Age à :D,em là cái thằng hay dùng nick bạn Chiêm :D
Đúng là New Age đã khá tách rời với Celtic và thậm chí còn hòa trộn thêm nhiều dòng nhạc,tiêu biểu có Loreena McKennitt,trong nhạc có hòa trộn Celtic,Nordic,Gothic và cả âm hưởng dân ca châu Phi hay Ai Cập.Enya thì quá nổi tiếng rồi:OST Titanic,Lord of the rings,Pearl Harbor,..... nhưng có phần hơi lạm dụng kỹ thuật vi tính trong nhạc.Đấy là 2 nghệ sỹ em thích nhất,ngoài ra còn có Kitaro,Egnima,The Chieftains,Yanni.... và đương nhiên ko thể ko kể đến SG-nhóm nhạc hòa quyện chất Nordic với chất Celtic tinh túy nhất :x:x:x

hì, chạm mạch rùi...:D...em cày NewAge đã 3 năm rùi đây...Recommend Artists bao gồm: Enigma (nhóm này em thích nhất,sưu tập được có tổng cộng hơn chục đĩa), Kitaro (khuyên nên nghe đĩa A Moon Daylight), Enya, Amethystium (âm nhạc của Amethystium mang âm hưởng Arabian, rất đáng nghe)...

hic hic, em sorry
có mod nào rời cái topic này đi đâu hộ em với, tại em cũng chẳng biết để nó ở đâu
anh Thái Anh có vẻ có nhiều năm kinh nghiệm nghe thể loại này :D
thế nên anh có đĩa nhạc hay link nào share đi ạ, hoặc nếu ko cho em xin nick có được ko ạ

thui vậy đằng nào thì cũng lập ra topic rồi
em có đọc 1 bài giới thiệu về New Age, post để mọi người cùng xem và cho ý kiến ạ:
Nguồn gốc ?
Chẳng phải cổ điển, ko phải Jazz. Vậy câu hỏi đặt ra là New Age và cả tên gọi của nó nữa tại sao lại đặt tên là NEW AGE ? Câu hỏi này được đặt ra ko biết bao nhiêu lần ở các buổi phỏng vấn các nghệ sĩ, rằng New age là gì, như thế nào, tại sao lại thế, ngài đang chơi nhánh nào trong đó, các sáng tác phần lớn của ngài có nguồn cảm hứng từ đâu ? Và câu trả lời cũng khá đơn giản, ngay cả những nghệ sĩ từng ghi tên nhiều Album cũng ko biết tại sao lại gọi là New Age. Và phần ít trong số họ còn nói là ghét cái tên ấy nữa.

Nhưng 1 điều chắc chắn rằng, It's FRESH. Khi bạn nghe nó, bạn sẽ cảm nhận được nét lãng mạn, mềm mại, và sự thay đổi hay cảm nhận trong tâm hồn. Tính chất chủ đại vẫn là thư giản, tinh thần được khích lệ và cả thiền định nữa. à à tin mình đi, đây ko phải là cảm nhận riêng của mình đâu. Mà có thể xem là định nghĩa ấy. Vì nhiều nghệ sĩ cũng nói vậy mà. Ngoài ra 1 tính chất khá phổ biến nữa là sử dụng kỹ thuật phòng thu Studio, tiếng chim hót, tiếng nước chảy réo rắt.

Cũng như Secret Garden đã từng nói, mỗi con người đèu có 1 cảm nhận khác nhau, chúng tôi ko muốn bó buộc người nghe theo cảm nhận của riêng mình. Mỗi bạn đều có 1 khu vườn bí ẩn cho riêng mình - Rolf Lovland

Tại sao gọi là New Age??? đây là câu hỏi khó với tất cả người nghe, theo một số ý kiến thì lịch sử âm nhạc có chia thành Non-Electrical Age và Electrical Age, và New Age là sự hòa trộn của chúng...nhưng đây có vẻ là sự giải thích hời hợt...theo bản thân Thái Anh thì New Age ở đây là chỉ 1 giai đoạn mới của âm nhạc, âm nhạc của New Age ko còn hàm chứa 1 nội dung nhất định như các dòng nhạc khác...lúc sáng tác tác giả đưa vào tâm tư của mình nhưng khi nghe thì tùy người mà nội dung đó biến đổi khác đi, bạn có thể test điều này qua nhạc của Kitaro...vì thế mới có cái tên là New Age...ai đồng ý thì tick bài hay phát nhá...à quên, nick iem là lonelywolf_zzz, ai có nhu cầu add phát nhá...:D...mà em mới kiếm được đĩa Eléssem, nhóm này nối tiếp dòng nhạc của Enigma...cực hay...:D...

Chỉnh sửa lần cuối:
Amethystium hả Thái Anh? Tớ mà cứ nghe nói đến âm hưởng Arabian một cái là phê lòi mắt. Hôm nào phải nghe mới được :)

Còn Enigma thì tớ nghe một số album rồi. Một số bản nhạc có lấy lại vài ba đoạn thính phòng, nhưng vẫn nổi lên là chất Electric. Enigma nghe có cảm giác hơi u ám hoặc kỳ quái. Khá thú vị.

Âm hưởng Arabian thì có những nhóm nào nhỉ??Em chỉ thấy Celtic với Nordic là nhiều.

Enigma là nhóm đưa Thái Anh đến với New Age, thực ra âm nhạc của E gần gũi với những người nghe normal hơn là các New Ager khác, lúc nghe sẽ thấy rất quen, vì từ trước đến h VTV nhà mình oàn luộc nhạc E để làm nhạc nền thời trang...kaka...với cả cách đưa lời vào bài hát rất bt, chỉ có nhạc nền mới nổi bật chất New Age...recommend đĩa Best of Enigma, vì đĩa này ko bài nào chán hết...còn các đĩa khác có một số bài bị lặp lại tư tưởng...

Em chào sếp, bây h lên mới biết là sếp lập cái topic này ;)).
Nói về nhạc New Age thì tớ mới chỉ nghe Yanni là nhiều nhất, nhưng ông này là tiêu biểu cho dòng nhạc này. Những tác phẩm của Yanni chắc các cậu cũng nghe nhiều rồi, chỉ có điều có thể ko biết là nhạc của Yanni. Tớ ban đầu cũng thế :)). Những bản như Santorini,... [và 1 số bản quên mất tên rồi :))] rất hay được bật trong những buổi lễ hoành tá tràng, vì đơn giản là những bản nhạc đấy nghe rất là hoành tá tràng :))=)). Nhưng cho đến h, bản của Yanni mà tớ thik nhất là Nightingale [nên nghe đi, hay lắm :D] -> nghe xong ko cần biết Nightingale là gì, lập tức đi lập 1 cái nik là nightingale_0111 [mặc dù dịch nghĩa ra thì rõ ràng chẳng liên quan đến mình :))]. Ngoài ra thì có 1 bản của Yanni viết cho piano cũng rất hay và cũng cực kì nổi tiếng [bài này ngày xưa hay phát trên TV những lúc nghỉ giữa các chương trình ->giới thiệu về hoa Đà Lạt :D]: In The Morning Light. Bản này cũng đơn giản, dễ đánh, nhưng rất hay, giai điệu ko hề phức tạp mà nghe thì... chẹp chẹp, thôi rồi. Bài này rất thick hợp để thưởng thức khi các cậu thức dậy vào 1 buổi sáng sớm, không khí mát mẻ dễ chịu, tinh thần thư thái sảng khoái,... và 1 số điều nữa thật là thơ mộng [và hơi sến :))] -> bật lên -> trời ơi, thấy yêu đời quá :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Yanni có lẽ ko hẳn chơi nhạc NA, Meditative thì đúng hơn,nếu như coi Meditative ko phải là 1 nhánh của NA hoặc là 1 nhánh đã tách ra thành Genre độc lập.Có thể tìm hiểu Yanni trên wiki.
In the morning light thì lại càng ko phải là NA,chỉ là Romantic Instrumental Music.

Bạn Yến Chi giờ mới biết hả, nhưng mà bất ngờ nhứt là bạn fan của LP cũng nghe NA nha;))
thức dậy vào 1 buổi sáng sớm, không khí mát mẻ dễ chịu, tinh thần thư thái sảng khoái,... và 1 số điều nữa thật là thơ mộng [và hơi sến ] -> bật lên -> trời ơi, thấy yêu đờ
hì theo tớ thì nhìn chung New Age nghe có cảm giác thực sự refresh í
và tớ hay nghe của Yiruma, ko bít ấy nghe chưa nhỉ :D
cũng được lắm, mà đúng là học + chơi với ấy được 1 thời gian mà ko hề biết đo nha ;;)

ô hô thế thì em Chi chắc sẽ bất ngờ lắm khi anh thổ lộ anh là fan của LP nói riêng, Nu metal nói chung, Hiphop nữa đồng thời là 1 NewAger...:)...

Có bạn nào giới thiệu luôn 1 album của Amethystium được ko nhỉ? Trong cái list mấy artist các bạn đưa ra có cái này là mình chưa đc nghe qua :). Mình đang kiếm mấy bài của Arab mà cuối mấy phim hay có câu a á à ... kiểu vang vọng xa xa ý ( ko biết tả thế nào cho đúng :|)

À post xong mới nhớ ra google :(. Đang tải EverMind, Aphelion, Odonata, Emblem của Amethystium về rồi. Nghe thử đã :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Qua con mắt chủ quan thì em thấy kho tàng của NA chưa nhiều mặt anh tài lắm, , quanh đi quẩn lại cũng chỉ vài tên tuổi thành danh như Kenny G, Yanni, SGarden, Enya, Kitaro...
Tìm đc phong cách riêng để tạo dấu ấn cá nhân trong thể loại này công nhận khó. [ dễ mắc phải cái cảnh "hoặc anh đi lệch đường, hoặc anh bị trùng ngõ "]

Yanni có lẽ ko hẳn chơi nhạc NA, Meditative thì đúng hơn,nếu như coi Meditative ko phải là 1 nhánh của NA hoặc là 1 nhánh đã tách ra thành Genre độc lập.Có thể tìm hiểu Yanni trên wiki.
In the morning light thì lại càng ko phải là NA,chỉ là Romantic Instrumental Music.

http://en.wikipedia.org/wiki/Yanni

;)) hie, genre: "Contemporary instrumental" -

n' here: http://en.wikipedia.org/wiki/New_Age

Mediative cũng là nhạc mix electronic, ^^ dòng này không lớn lắm, nói Yanni chơi NA thì khái quát hơn. "." Mà nghe nhạc hay đứng trên lập trường người cảm hơn là người nghiên cứu, mí lị bây giờ các bố compositeur hay phá cách, xiên dòng nọ ghé dòng kia lắm XD~~~~~~...

Có bạn nào giới thiệu luôn 1 album của Amethystium được ko nhỉ? Trong cái list mấy artist các bạn đưa ra có cái này là mình chưa đc nghe qua . Mình đang kiếm mấy bài của Arab mà cuối mấy phim hay có câu a á à ... kiểu vang vọng xa xa ý ( ko biết tả thế nào cho đúng )

À post xong mới nhớ ra google . Đang tải EverMind, Aphelion, Odonata, Emblem của Amethystium về rồi. Nghe thử đã

Amethystium - Odonata (2001)
Electronica - New Age | 2001 | MP3 | CBR 160 KBps | 69,7 MB |

Tracks:
1. Opaque
2. Ilona
3. Enchantment
4. Dreamdance
5. Tinuviel
6. Avalon
7. Calantha
8. Odyssey
9. Fairyland
10. Paean
11. Arcane Voices
12. Ascension
13. Ethereal
14. Lhasa

Mã:
http://rapidshare.com/files/26975533/Amethystium_-_Odonata.rar[/B]

Không rõ chất nhạc của bọn này lắm, nghe có vẻ ma mị nhưng không cổ quái như Kitaro, có sự tinh khôi nhưng không thanh khiết như Yanni, không phải sự sang trọng thánh thần như Enya, eff, có lẽ Amethystium mang sắc màu hoang dại và phóng khoáng của thiên nhiên, ánh sáng và bóng tối. [ theme hầu như mảng này].

cái quan trọng là chỉ với 1 số ít anh tài nhưng đã làm nên cả 1 kho tàng lớn...

Không rõ chất nhạc của bọn này lắm, nghe có vẻ ma mị nhưng không cổ quái như Kitaro, có sự tinh khôi nhưng không thanh khiết như Yanni, không phải sự sang trọng thánh thần như Enya, eff, có lẽ Amethystium mang sắc màu hoang dại và phóng khoáng của thiên nhiên, ánh sáng và bóng tối. [ theme hầu như mảng này].

ko đồng tình với đoạn này...thứ nhất Amethystium ko ma mị, cái chất Arabian tạo cho nhạc Amethystium như 1 trận bão cát với người Persian, ko ai biết đằng sau nó là cái gì...thứ 2 chất nhạc của Kitaro ko cổ quái, mà chính câu "mang sắc màu hoang dại và phóng khoáng của thiên nhiên, ánh sáng và bóng tối" mới nên dành cho nhạc của Kitaro...thứ 3 nếu mà để nói sang trọng thánh thần thì Enya chưa đạt đến...tóm lại đồng ý với quan điểm Yanni thực sự thanh khiết...:D...

Back
Bên trên