Có ai muốn học HSK không ???

Sao anh ko đến thẳng trường ĐH NN mà hỏi ạ, :-? chứ thế này thì biết đg nào mà lần. :(

Nguyễn Quang Vinh đã viết:
Đề nghị chị Trang mở topic dạy HSK online đê!:D
Chị dạy cho ma học hả em, :)) Chị chỉ biết học chứ ko biết dạy, :p

hehe! Bà chị khiêm tốn quá đấy! Chị cả nhà ta thi đạt cấp 7,8 chẳng nhẽ dạy học sinh mà ko đạt nổi cấp 6 sao?:)):))

Học 1 năm mà đạt đc cấp 6 có khả thi ko hả chị :-?
Năm vừa rồi thấy nhiều anh thi HSK 3 mà vẫn học đc chuyên nghành :|
1 câu hỏi nữa cho chị Trang :p học tiếng Trung có nên dùng kim từ điển ko, hay chỉ nên dùng bộ từ điển Hán Việt , Việt Hán

Có gì đâu mà ko khả thi hả em, chị học chưa đầy 1 năm đã đc cấp 8 rồi, :) Vấn đề là các em có học ko thôi. :)
Ai thi HSk mà học chuyên ngành cơ em? Em thi HSK rồi à, hay em cũng học ở TQ? :-/ Cái này cũng tùy trường, tùy ngành thôi, nhưng nếu mới chỉ cấp 3( cấp thấp nhất) mà đã nhảy vô học chuyên ngành thì đảm bảo học ko đc bao lâu là ko trụ được em ạ. Vì học chuyên ngành đòi hỏi tiếng Trung phải nắm rất rõ, chị HSK cấp 8 vào học còn ngất ngưởng, thì cấp 3 làm sao học được, :-/ Đây có thể coi là sự liều lĩnh, :p
Học tiếng Trung ko nên dùng kim từ điển, :) Chị ko rõ mọi người ra sao nhưng theo như bạn chị quen này, và rất nhiều người chị biết thì ko dùng KTĐ. Thứ nhất, em sẽ nhanh quên từ, sao lại nhanh quên từ, là vì em chỉ nhớ pinyin rồi gõ vào, sẽ nhanh quên mặt chữ, :) Thứ 2, quên bộ, chắc chắn rồi, có tra bằng bộ đâu mà chả quên, :p Thứ 3 kim từ điển chỉ là cấp bách thôi, làm sao phong phú như từ điển thường được. :) >>>> nên kết luận chị ko dùng kim từ điển, tra từ điển tay, hơi lâu nhưng đảm bảo, nhiều nghĩa nữa. Với lại chị tra từ điển chuyện ngành KT thì mấy cái kim từ điển ko đầy đủ em ạ, :D
@ Vinh: em giai có nghe câu: học giỏi là một vấn đề, dạy giỏi là một vấn đề khác, :p Mà em cũng cần gì đạt đến cấp 6 nhỉ, chỉ cần cấp 4 hay sao ý là đc học ngành Mỹ thuật rồi, cấp 6 là của Ngôn ngữ mà, :-? Còn cấp 8 là để giành học bổng và tốt nghiệp ĐH thôi. :p Em giai chẳng lẽ ko đc cấp 4, ;) Hay muốn cấp 8 thì cày trâu vào, :p

Chỉnh sửa lần cuối:
hehe, ngưỡng mộ chị Trang quá , học 1 năm đã đc cấp 8 :D
Chỗ e học là trường kỹ thuật, hình như nó chỉ yêu cầu có HSK 3 thôi :D
Thế chị thường dùng từ điển nào để tra từ, hôm trước e đi xem thấy có mấy loại như Tân Hoa, Hán Việt hiện đại, vẫn chưa biết mua quyển nào mang sang :D CHị tư vấn hộ em với .

hehe! Em giai chỉ cần cấp 4 thoai nhưng càng cao càng tốt! Không bao h là thừa cả! Cấp 8 để thi học bổng đỡ tiền cha mẹ thì cũng chẳng có j là xấu!:)):)) nhưng tất nhiên là phải cày trâu rùi!:(
@Nam: nói chung là không nên dùng bất cứ phương tiện hiện đại j cả! Không kim từ điển, không dùng đánh tiếng Trung trong Word trừ khi đã học kha khá tiếng Trung!!!
Mày nên mua từ điển Trung Việt có hình cây trúc bên ngoài ý! Bộ này mới và được biên soạn lại dùng rất tốt!
Mua thêm cà từ điển Hán Việt Hiện Đại cầm tay, và từ điển Trung Anh nếu như mấy tháng đầu người ta dạy bằng tiếng Anh!:D Thoai chuẩn bị đê roài lên đường! Có j liên lạc với tao qua số: 15926423659! Good luck!:D

Cày trâu là đương nhiên rồi em, vì thế nó mới cho cái đk đạt hb phải có HSK cấp 8, chứ nếu ko thì ai cũng đc hb thì nó sạt nghiệp mất em ơi, :p Cấp 8 còn dùng để lấy đc bằng tốt nghiệp nữa. :) Vấn đề là rất vấn đề đấy, :)
@ Nam: ngưỡng mộ chị làm gì em, :) Em học trường nào bên TQ? :-/ Dạo này nhiều người chọn đi TQ nhỉ, :) Nó chỉ yêu cầu cấp 3 nhưng vào học là cả một vấn đề đấy, :) Cũng như KT thì nó đòi tầm cấp 4,5 còn Ngôn ngữ đòi cấp 6 nhưng vào học thì KT nặng hơn, khó hơn Ngôn ngữ nhiều, :) Vì thế càng đạt HSK cao, càng học tốt tiếng thì hành trang cho em vào học chuyên ngành sẽ tốt hơn nhiều, :)
- Còn nên mua từ điển nào thì chị đang dùng 3 quyển từ điển: 2 từ điển to và 1 quyên nhỏ: 2 quyển kia là Từ điển Hán Việt hiện đại của NXB KHXH( ko to lắm, :p), và 1 quyển dày cộp là Từ điển Hán Việt của Viện ngôn ngữ học, và 1 quyển từ điển nhỏ Việt-Hán. Ngoài ra còn dùng thêm 2 quyển từ điển chuyên ngành nữa, nhưng toàn tiếng Trung thôi, :p. Để tối chị chụp ảnh rồi up lên cho em xem nhá, :)
Còn nói lại về cái dùng KTĐ, ngoài việc này ra, em mới học ít dùng Word thôi, thậm chí tránh dùng. Viết nhiều thì mới nhớ lâu, ko viết nhớ làm sao được, cứ dùng mấy cái type luôn thế, chỉ dùng pinyin type vào, quên nhanh khủng khiếp, nên hạn chế thôi. :)

Cày trâu là đương nhiên rồi em, vì thế nó mới cho cái đk đạt hb phải có HSK cấp 8, chứ nếu ko thì ai cũng đc hb thì nó sạt nghiệp mất em ơi, Cấp 8 còn dùng để lấy đc bằng tốt nghiệp nữa. Vấn đề là rất vấn đề đấy,
Chị Bống đang phởn kìa.:))
1 quyển dày cộp là Từ điển Hán Việt của Viện ngôn ngữ học
Đòi nằng nặc mẹ mới rút 300k cho em tậu cái của này về.
Xét trong các từ điển tiếng Trung thì quyển này là vô đối.[-x
Nhưng mà em chưa có 1 quyển Việt - Hán nào trong khi có đến 2 quyển Hán - Việt xịn.:(

Anh thấy ít khi phải dùng đến quyển Việt - Hán lắm! Ngay cả sang bên này hoc anh cung chỉ dùng nhiều la quyển Hán - Việt và Anh - Hán thôi!
Đương nhiên chị Bống nhà ta lúc nào chả phởn!:D

@ chị Trang : hehe ngưỡng mộ chị cũng có tí cơ sở chứ, trường e năm vừa rồi thi HSK để học chuyên nghành cao nhất cũng có 6 thôi . Quên, trường em là ĐH Giao Thông Tây Nam TQ ở Thành Đô. Chị thường onl YM những lúc nào, có mấy thứ định hỏi chị nhưng qua HAO thì chậm quá,

:D chị Bống nhà ta còn biệt danh là Cú nữa! Cứ online muộn vào là gặp ngay!
@Nam: mày đi vào đợt tháng 10 ah? Đi đúng vào lúc bọn nó Quốc Khánh thì vui vãi nhị!:D

@laogong: hehe.. tình hình là có lẽ nhân dịp quốc khánh chúng ta nên đi thăm thú tiệm sách và tìm mấy quyển luyện thi HSK về thôi..!!! Thi đua nhé ;;)

sang đây gần 3 tuần rồi mà mới vào thăm lạiHAO và gia nhập CLB zhongwen... có lỗi quá! Đắc tội với anh Phương rồi ^-^

uhm........thía nếu mún học Y học cổ truyền của Trung Quốc (cái mà châm cứu bấm huyệt mí lị bốc thuốc ý ạ) thì phải được HSK cấp mấy ạ :-s
Em nghe bảo học về Y thì phải được độ cấp 8 :(( Nghe mà hãi :(( Bi h cấp 4,5 còn chưa dám mơ :((

uhm........thía nếu mún học Y học cổ truyền của Trung Quốc (cái mà châm cứu bấm huyệt mí lị bốc thuốc ý ạ) thì phải được HSK cấp mấy ạ
Học cái này thì học ở VN là đủ rồi ấy chứ, mẹ em học đây này. Nghề thuốc nó chỉ cần vốn nhỏ tiếng Trung là đủ thôi.:D

Sao lần trước em vào box ko thấy topic này nhở

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên