có ai biết nuôi chim ko?

Trần Thu Thủy
(takeshiyasutoko11)

Không biết là em viết bài này có nhầm chủ đề không nữa vì đây là "CLB khéo tay hay làm"! Hè này em định mua một con khướu về nuôi nhưng mà em chẳng biết mua ở đâu! Mà em cũng chẳng biết chọn chim thế nào nữa! nhỡ mua phải con bị còi xương suy dinh dưỡng thì khổ! 8-X: Mà làm thế nào để dạy nó nói nhỉ! Có ai nuôi chim rồi không? truyền kinh nghiệm cho em với?! Thank mọi người nhìu nhìu! :D

Không biết là em viết bài này có nhầm chủ đề không nữa vì đây là "CLB khéo tay hay làm"! Hè này em định mua một con khướu về nuôi nhưng mà em chẳng biết mua ở đâu! Mà em cũng chẳng biết chọn chim thế nào nữa! nhỡ mua phải con bị còi xương suy dinh dưỡng thì khổ! 8-X: Mà làm thế nào để dạy nó nói nhỉ! Có ai nuôi chim rồi không? truyền kinh nghiệm cho em với?! Thank mọi người nhìu nhìu! :D

Em lên chợ Bưởi hoặc ra chợ Đồng Xuân mà mua, muốn hỏi kinh nghiệm thì hỏi luôn bác bán chim ý, mỗi người 1 nghề, bác ý bán chim cả đời chắc chắn sẽ biết cách nuôi chim khỏe, dậy chim (nói) ngoan...

Chúc em mua được con chim ưng ý nhé... Ngày xưa chị cũng thích chim cò lắm, cơ mà chả có tay nuôi... nên không dám liều...:-h

Anh chưa thấy khướu biết nói bao giờ cả, chỉ hót thôi, muốn hót hay thì phải chọn con đực, con cái thì chỉ kêu kéc kéc thôi :D. Nếu không biết chọn thì phải mua những con mà người bán đã lọc ra và nhốt vào lồng riêng ý, nếu ko bị lừa thì đấy là chim hót được. Nuôi chim bây giờ thì dễ nhất rồi, chim nào cũng là lợn hết vì đều ăn cám, nhớ đừng quên cho uống nước, nhịn cám 2 ngày vẫn sống chứ nhịn nước 1 ngày thì tạch luôn. Cố gắng thường xuyên cho nó ăn hoa quả và châu chấu (ở thành phố ko có châu chấu thì cho nó ăn thịt cũng được). Nếu chăm thì đừng mua loại ống uống nước bé tí của bọn bán, cái ống đấy thì cả tuần mới phải thay nước nhưng chim ko tắm được, tự làm cái ống nước miệng rộng (lấy chai nước lavie nhỏ cắt đôi cũng được) để vào lồng, ngày nào cũng phải thay nước, mỗi lần thay xong là chim nó nhảy vào tắm luôn, hay lắm.

Đấy là nuôi chim trời, nếu thích nuôi "chim nhà" thì PM riêng cho anh, anh dạy cách :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên