Có ai biết học bổng cho MBA?

Phạm Vũ Ngọc Hà
(Pham Vu Ngoc Ha)

Moderator
Đọc 1 vòng trong forum này mình không tìm được thấy chỗ nào nói về học bổng cho 1 khóa học MBA cả...
Vì thế, mình xin hỏi mọi người trong forum này có ai biết nguồn cho học bổng để học MBA từ Việt Nam không (có thể là nguồn của nước ngoài hay trong nước, thế nào cũng được)?
(Học MBA thì ở nước ngoài, nhưng nguồn học bổng thì từ VN).

Người học MBA này cũng có học bổng từ trường ĐH muốn học, nhưng họ chỉ cho cao nhất là 1/3 số tiền học phí, còn lại là phải tự trả, nhưng số tiền tự trả cũng lên đến con số hàng chục nghìn USD...

Nếu ai biết nguồn cung cấp học bổng thì điều kiện để cấp học bổng là gì?
Vd như:
- Điểm GMAT tối thiểu?
- Điểm TOEFL tối thiểu?
- Kết quả tốt nghiệp ĐH thế nào?
- Cần có ít nhất bao nhiêu năm kinh nghiệm làm việc chuyên ngành?
v.v...

Nếu không có học bổng thì có chỗ nào cho vay lãi ít hoặc không lấy lãi không?
Hoặc có công ty (hay tổ chức) nào đứng ra cấp học bổng để sau này mình cam kết quay lại làm việc cho họ 1 khoảng thời gian nhất định chẳng hạn?

Ai biết thông tin gì thì trả lời giúp mình nhé.
Mình xin cám ơn trước :)

Thỉnh thoảng vẫn thấy một số loại học bổng công ty, 1500 usd 1 tháng , học xong làm cho côgn ty tối thiểu 3 năm. Nhưng cái này thường phải quen giáo sư vì côgn ty nó giao việc tuyển cho giáo sư luôn.

Em cám ơn anh đã trả lời em ạ. Nhưng anh không nhầm MBA với học cao học của SV ngành Kinh Tế đấy chứ? (vì em thấy anh bảo là phải quen giáo sư?)
Tiền học phí cho bằng MBA là khoảng 30.000 đến 60.000 USD (học trong vòng 12 - 20 tháng), nên phần lớn là cần học bổng để đủ đóng học phí... Tiền sống hàng tháng cũng quan trọng, nhưng so với tiền học phí thì không ăn nhằm gì...

Nhưng mà công ty nào thì có học bổng đấy hả anh? Anh cho em ví dụ cụ thể được không ạ?

MBA la hoc ve kinh doanh, ma cac nha kinh doanh thi em biet roi do, chi li tinh toan tung dong, co ai cho khong ai cai gi bao gio. Khong co hoac hiem co hoc bong MBA la dieu de hieu thoi. Ma tai sao em lai di tim hoc bong trong nuoc de hoc nuoc ngoai nhi? Yeu cau rac roi the, chi chang hieu gi ca.
The em da bao gio nghe ve hoc bong My Fulbright (http://www.cies.org/about_fulb.htm), hoc bong cua cac chinh phu vi du nhu chinh phu Phap thi tim vao trang cua Edufrance, EGIDE v.v...chua??? Go may tu khoa nay va len internet tim xem nhe. Hoac vao cac trang web cua ca su quan vao muc hop tac hay education, ho thuong co cac chuong trinh tai tro day. Chuc em apply hoc bong thanh cong.

MBA la hoc ve kinh doanh, ma cac nha kinh doanh thi em biet roi do, chi li tinh toan tung dong, co ai cho khong ai cai gi bao gio. Khong co hoac hiem co hoc bong MBA la dieu de hieu thoi. Ma tai sao em lai di tim hoc bong trong nuoc de hoc nuoc ngoai nhi? Yeu cau rac roi the, chi chang hieu gi ca.
The em da bao gio nghe ve hoc bong My Fulbright (http://www.cies.org/about_fulb.htm), hoc bong cua cac chinh phu vi du nhu chinh phu Phap thi tim vao trang cua Edufrance, EGIDE v.v...chua??? Go may tu khoa nay va len internet tim xem nhe. Hoac vao cac trang web cua ca su quan vao muc hop tac hay education, ho thuong co cac chuong trinh tai tro day. Chuc em apply hoc bong thanh cong.

Em cám ơn chị nhiều lắm ạ, em sẽ tìm như chị bảo ạ :D Em hỏi ở cả nước ngoài lẫn VN mà chị...
Mong là em tìm được cái gì đó... Em cũng biết là học bổng cho MBA hiếm, vì những người học MBA đều đã có thời gian làm việc. Ngoài ra, những người học MBA xong, lương toàn khá cao, nên họ sẽ bắt mình phải đầu tư trước (= nộp học phí) rồi về sau tự trả dần...

Ui chị ơi, cái link chị đưa em trên kia em không vào được chị ạ, chị cho lại hộ em được không ạ?

Chỉnh sửa lần cuối:
Phạm Vũ Ngọc Hà đã viết:
Em cám ơn chị nhiều lắm ạ, em sẽ tìm như chị bảo ạ :D Em hỏi ở cả nước ngoài lẫn VN mà chị...
Mong là em tìm được cái gì đó... Em cũng biết là học bổng cho MBA hiếm, vì những người học MBA đều đã có thời gian làm việc. Ngoài ra, những người học MBA xong, lương toàn khá cao, nên họ sẽ bắt mình phải đầu tư trước (= nộp học phí) rồi về sau tự trả dần...
Học bổng trong nước anh không rành. Ở bên Nhật thì có vài thằng bạn cũng học kinh tế. Mà nói gì thì nói, em đừng có hi vọng vào học bổng trong nước, vừa ít vừa khó như đường bò lên đỉnh olympia ấy. vừa học vừa đói. Kiem duoc hoc bong o nuoc ngoai vua cao, thoải mái ăn chơi nhảy múa. Cơ mà anh cũng khôgn biết MBA nó khác với master thế nào thế?.
học bổng IMF cho sinh viên kinh tế:
http://vysajapan.org/modules.php?op=modload&name=News&file=article&sid=659
ngoài ra còn một vài học bổng khác, cũng thi ở trong nước, thi tiếng Anh và vài thứ khác. Tên là JDS chẳng hạn, nhưng mà nó đòi hỏi phải có kinh nghiệm làm việc 2 năm. xem them o day :
http://vysajapan.org/modules.php?op=modload&name=News&file=guide&sid=161
Mấy thằng có học bổng này đại loại nhiều khi còn giàu hơn cả những thằng kỹ sư đi làm. Dã man!

Em cám ơn anh ạ, em đã xem 2 links anh đưa cho em. Có link thứ 2, ở mục 1 nghe có vẻ khả dĩ, nhưng mà em không biết là họ có cho học bổng MBA không... (em chưa thấy ở Nhật có chỗ học MBA nào nổi nổi cả... :-? ) Mà hình như như thế là người ta bắt phải học ở Nhật thì phải... :(
Em muốn là học bổng từ VN, rồi nơi học là do mình tự chọn cơ :D Nhưng nghe chừng có vẻ không có... :(

Thôi để em giải thích cho anh sự khác nhau giữa MBA và Master of Business đã ạ:

MBA là dành cho những người đã có bằng ĐH ở 1 chuyên ngành khác (phần lớn không liên quan gì đến KTế, vd như học Dược, đi làm, rồi ra học MBA để kinh doanh chẳng hạn :D ) và đã phải có kinh nghiệm nghề nghiệp chuyên ngành của mình (thường là họ đòi hỏi mình phải đi làm fulltime ít nhất là 2 năm, nhiều trường còn đòi đến 5 năm).
Trước khi vào học MBA thì phải qua kỳ thi GMAT (= Graduate Management Admissions Test), điểm tuyển thường là 600/800 trở lên. Đối với những người không có TA là tiếng mẹ để hoặc không học PT hay ĐH bằng TA thì phải thi thêm TOEFL (vì dù học ở đâu, nước nào, học MBA luôn luôn được giảng bằng TA), điểm cũng phải trên 600 là bình thường.
Nghĩa là tóm lại, học MBA là post graduate, dành cho những người có chuyên ngành không liên quan (hoặc ít liên quan) đến KT và muốn biết thêm kiến thức QTKD. Nhìn chung, những người này rất được cần vì biết cả chuyên ngành lẫn kinh doanh thì hiểu sâu, vững và rộng hơn khi làm so với những người chỉ biết kinh tế (em chỉ nói với những trường hợp có môi trường làm việc ngành khác ngành KT nhé, chứ nơi làm việc thuộc ngành KT - như nhà bank, thị trường chứng khoán,... - thì tất nhiên là SV KT phải hơn rồi).
---> rất ít học bổng cho MBA, vì những người được học MBA toàn phải đã đi làm rồi, nghĩa là có tiền rồi. Hơn nữa, sau khi học MBA ra, lương cao, nên chỉ trong vòng khoảng 1-2 năm là đã trả được hết nợ và bắt đầu "có lãi" rồi :D
Thường thì các cơ quan người ta cho nhân viên đi học thêm MBA để có thêm khả năng và kiến thức quản lý, để được lên chức và phục vụ cho cơ quan đó tốt hơn.
Nhưng trường hợp của em hỏi là chả có cơ quan tài trợ khoản đó, nên em mới phải đi tìm nguồn học bổng :D

Còn Master KTế kia chỉ dành cho những người trước đã học KT và bây giờ muốn nâng cao trình độ, có thể học ngay sau khi có bằng cử nhân.
---> loại này thì tương tự như mọi ngành học khác, nên có rất nhiều học bổng.

Chỉnh sửa lần cuối:
Phạm Vũ Ngọc Hà đã viết:
Em cám ơn anh ạ, em đã xem 2 links anh đưa cho em. Có link thứ 2, ở mục 1 nghe có vẻ khả dĩ, nhưng mà em không biết là họ có cho học bổng MBA không... (em chưa thấy ở Nhật có chỗ học MBA nào nổi nổi cả... :-? ) Mà hình như như thế là người ta bắt phải học ở Nhật thì phải... :(
Em muốn là học bổng từ VN, rồi nơi học là do mình tự chọn cơ :D Nhưng nghe chừng có vẻ không có... :(

Thôi để em giải thích cho anh sự khác nhau giữa MBA và Master of Business đã ạ:

MBA là dành cho những người đã có bằng ĐH ở 1 chuyên ngành khác (phần lớn không liên quan gì đến KTế, vd như học Dược, đi làm, rồi ra học MBA để kinh doanh chẳng hạn :D ) và đã phải có kinh nghiệm nghề nghiệp chuyên ngành của mình (thường là họ đòi hỏi mình phải đi làm fulltime ít nhất là 2 năm, nhiều trường còn đòi đến 5 năm).
Trước khi vào học MBA thì phải qua kỳ thi GMAT (= Graduate Management Admissions Test), điểm tuyển thường là 600/800 trở lên. Đối với những người không có TA là tiếng mẹ để hoặc không học PT hay ĐH bằng TA thì phải thi thêm TOEFL (vì dù học ở đâu, nước nào, học MBA luôn luôn được giảng bằng TA), điểm cũng phải trên 600 là bình thường.
Nghĩa là tóm lại, học MBA là post graduate, dành cho những người có chuyên ngành không liên quan (hoặc ít liên quan) đến KT và muốn biết thêm kiến thức QTKD. Nhìn chung, những người này rất được cần vì biết cả chuyên ngành lẫn kinh doanh thì hiểu sâu, vững và rộng hơn khi làm so với những người chỉ biết kinh tế (em chỉ nói với những trường hợp có môi trường làm việc ngành khác ngành KT nhé, chứ nơi làm việc thuộc ngành KT - như nhà bank, thị trường chứng khoán,... - thì tất nhiên là SV KT phải hơn rồi).
---> rất ít học bổng cho MBA, vì những người được học MBA toàn phải đã đi làm rồi, nghĩa là có tiền rồi. Hơn nữa, sau khi học MBA ra, lương cao, nên chỉ trong vòng khoảng 1-2 năm là đã trả được hết nợ và bắt đầu "có lãi" rồi :D
Thường thì các cơ quan người ta cho nhân viên đi học thêm MBA để có thêm khả năng và kiến thức quản lý, để được lên chức và phục vụ cho cơ quan đó tốt hơn.
Nhưng trường hợp của em hỏi là chả có cơ quan tài trợ khoản đó, nên em mới phải đi tìm nguồn học bổng :D

Còn Master KTế kia chỉ dành cho những người trước đã học KT và bây giờ muốn nâng cao trình độ, có thể học ngay sau khi có bằng cử nhân.
---> loại này thì tương tự như mọi ngành học khác, nên có rất nhiều học bổng.

đa số người đi học MBA có background là KT em Hà ạ, phần đông những anh KT đấy là dân tài chính

các ngành khác KT chiếm tỷ lệ không quá 30% số người đi học MBA, nhóm MBA candidate có background science (dược chẳng hạn) chỉ chiếm vài % thôi

học bổng chung chung cho MBA hình như ADB có thôi, điều kiện là học xong phải về nước làm (cái này anh đọc đâu đó rồi, giờ em google phát :D) còn các quỹ học bổng của các nước họ chỉ cấp cho học viên MBA theo học tại nước họ, ví dụ như Nuffic, BTC, DAAD, Chevening, JDS ...

ở Nhật thì có International University of Japan chất lượng cũng tốt, nhưng mà xin được học bổng JDS thì hẵng đi, chứ không thì lục tốn lắm.

Aha, thế hả anh? :D
Hihi, em cũng định xin được học bổng thì mới đăng ký đấy ạ (vì mới đăng ký thôi mà đã phải nộp đến hàng trăm USD rồi, nên không thể đăng ký hàng loạt được). Chứ không có học bổng thì tiền đâu ra mà đóng học phí đến 500 tr VND thế ạ? :p
Em cám ơn anh nhiều ạ. :D
Kiểu này tha hồ mà đọc, nhưng đọc nhiều không sợ, chỉ sợ là đọc xong mà không ra được kết quả... :( Thôi thì bỏ ý định chỉ khoanh vùng ở Áo vậy, mở rộng ra là ở Châu Âu vậy, Áo ít học bổng quá...

Chỉnh sửa lần cuối:
Ở Nhật này thì học đại học một đường, cao học một nẻo là chuyện thường. Các nước khác thì anh khôgn biết, riêng nước Nhật thì em có học bổng thì hãy sang còn khôgn thì đi nước khác cho rẻ. Có 1 bí quyết là tìm ai đó đang học bên này, giới thiệu em với giáo sư (kiểu kiến dẫn ), nhờ giáo sư nhận mình sang học và apply học bổng cho mình. Nếu làm được thế thì ...nguy cơ có học bổng hơi bị cao.
Nhưng mà dù sao sang 1 nước nói tiếng Anh, học bằng tiếgn Anh vẫn sướng hơn. Chúc em sớm có học bổng. (có nhớ khao;) )

à, té ra là em Hà định đăng ký đi học MBA à, hì, riêng việc quốc tịch Việt Nam + gender female là đã được cộng khối điểm để xét học bổng rồi, vấn đề bây giờ là work experience và GMAT, em cố gắng thi GMAT cao + viết essay ngon tí là được full scholarship thôi, mà học MBA ở US nhiều học bổng hơn châu Âu đấy
có gì vào xem Business Week Online

http://businessweek.com/bschools/04/

còn chuyện vay tiền đi học, cũng có cách nhưng khi nào em không kiếm được học bổng thì anh sẽ bày cho :D

Áo thì chắc chỉ có chương trình MBA của Vienna Uni hợp tác với Uni of South Carolina (Moore) là ổn, em cố xin full scholarship của bọn đấy xem sao, g'luck :D

À, không đâu anh ơi, em hỏi cho người khác anh ạ :D
Em thì chỉ thích nghiên cứu chứ mấy cái chuyện làm ăn gì gì thì chả hợp với em :D

Mà sao anh biết rõ thế ạ?? :D Cái chương trình học của trường KT Wien hợp tác với ĐH Moore đang là đối "tượng nhòm ngó" hàng đầu của em đấy ạ :D
Em đến đó hỏi thì họ bảo là chỉ cho được 10.000 USD thôi (đấy là maximum rồi) nên em mới phải lo đi xim thêm ở nơi khác.
Căn bản là vì chưa có điểm GMAT với TOEFL nên chưa biết là có kỳ kèo được thêm chút nào không... Nhưng như em nhận thấy từ thái độ của họ thì điểm khá khá chút là có thể xin thêm được...
Học chương trình hợp tác này thì tuyệt nhất rồi, ra được luôn 2 bằng, của cả Mỹ lẫn Áo...

@ anh Cường:
Được học bổng em khao thật ý chứ :D

Thôi thì em đợi kết quả thi 2 cái kia, có gì, em lại xin ý kiến + kinh nghiệm của các anh chị sau ạ :D
Em cám ơn các anh chị rất nhiều ạ :)

Back
Bên trên