Có ai biết ở Hà Nội chỗ nào học tiếng Nhật không ?

lê hà minh
(lê hà minh)

mọi người ai biết chỗ nào thì chỉ cho em với, hay sách gì cũng được

Em có thể đến Núi Trúc, nhanh lên vì sắp có lớp mới rồi đấy (ngày 15/5) khai giảng thì phải, học ở Núi Trúc khá chậm..a` không, phải nói là rất chậm nhưng nếu em muốn nắm chắc được ngữ pháp thì cứ học ở đây là tốt nhất (trường NT dạy sơ cấp cũng theo giáo trình này) học phí cũng chấp nhận được, giảng viên tốt.
Chỗ thứ hai là 956 Đê La Thành, giám đốc trung tâm này là thầy Hảo, phó CN bộ môn tiếng Nhật trường Ngoại thương. Học phí rẻ, giáo viên được, nhưng giáo trình khá cũ và cơ sở vc rất tồi tệ
Còn một số cơ sở khác như Eiko ở Tuệ Tĩnh <-- học phí rất đắt (ko bít bao nhiêu nhưng nói chung là giá trên trời) Tokyo ở Đầm Trấu (cái này mới mở, chưa kiểm định được chất lượng, VJCC (trong trường NT, học được nhưng khá đắt)

Đây là một số địa chỉ mà chị biết, em nên lựa chọn tùy theo mục đích học và khả năng tài chính. Nếu muốn học ở Núi Trúc thì nhanh lên, hôm đăng kí đến sớm vào (khoảng 6h - 6h30 sáng) thì may ra có chỗ. Good luck!! ;)

sao ngày nào em cũng đi học qua Núi Trúc mà không biết nhỉ, chị nói rõ địa chỉ cho em đi

Em vào ngõ Núi Trúc, chị cũng chẳng nhớ chính xác cái tên của nó lắm, nhưng mà em hỏi mấy người bán hàng quanh đấy là "trung tâm hợp tác hữu nghị Việt Nhật ở đâu", họ sẽ chỉ cho em, ai cũng biết, em yên tâm

Nếu muốn tìm sách tiếng Nhật thì vào thư viện VJCC (nằm trong trường Ngoại thương) làm thẻ, sách nhiều vô kể luôn. Thế nhé, em còn thắc mắc gì nữa không? :)

xin chào mừng bạn Hà Minh đến với Japanese Box nhé ;)

rất tiếc rằng tớ hoàn toàn chẳng biết gì về chỗ học tiếng Nhật ở VN cả :( em cũng xin cảm ơn chị Trang đã hướng dẫn rất nhiệt tình.
tớ cũng có xem qua cái chỗ Tokyo mới mở đó qua mạng, xem ra cơ sở vật chất cũng oke lắm, chỉ có điều là không biết thực tế thế nào thôi. Còn chỗ Núi Trúc nổi tiếng từ lâu lắm rồi :) Về sách thì tớ thích nhất là Shin-NIhongo no kiso1+2, văn viết dễ hiểu, có ví dụ thực tế qua hình vẽ (chú ý là không có chút tiếng Việt nào đâu:D)
Khi bắt đầu học tiếng Nhật, chắc bạn sẽ có những chỗ không hiểu, bạn cứ post lên đây, đừng ngại nhé ;) các anh chị và tớ sẽ cố gắng giúp bạn :)

bạn đã quyết định chọn chỗ học nào chưa?

không có tiếng Việt hay tiếng anh thì newcomer như tớ làm sao học được
thế adress của cái trang web của Tokyo là gì
Hưng là ở vùng nào của Nhật
chị Trang cho em hỏi thêm ở mấy chỗ đó một tuần học mấy buổi

Chỉnh sửa lần cuối:
Tiếp tục giải đáp thắc mắc cho em Minh nào

Cái trung tâm Tokyo nó mới mở thành ra chị cũng không bít nhiều, nhưng nói chung em đừng nên tin vào quảng cảo vì nó chỉ là bề nổi thôi em ạ, còn cái phần đằng sau chả bít được đâu. Mà hình như cái chỗ đấy bây giờ mới có mỗi một lớp thì phải :-S

Núi Trúc học 3 buổi/tuần, lớp mới (tức là A1) được đăng kí giờ, em cứ đến thằng đấy mà hỏi, giáo vụ có hơi khó tính một tí nhưng mà sẽ cung cấp cho em đầy đủ thông tin, em yên tâm ;)

Tiếp, cái quyển Shin-Nihongo no kiso của em Hưng nếu chị không nhầm thì có cả bản tiếng Việt đấy chứ. Về mặt sách vở, nếu em Minh thực sự ham thích và muốn học tiếng Nhật một cách nghiêm túc, em nên đăng kí làm thẻ tại thư viện VJCC (nằm trong trường Ngoại Thương, cạnh cổng vào) Sách ở đấy rất nhiều, cả tiếng Nhật và tiếng Việt, có băng đĩa kèm theo, ngoài ra các anh chị học ở trên đó cũng khá đông, em có thể hỏi bất kì ai những gì em không hiểu, chị nghĩ là mọi người cũng sẵn lòng giải đáp cho em thôi.

Cuối cùng, em Hưng đừng cảm ơn chị khách sáo thế, khi chị bắt đầu học cũng phải nhờ các anh chị đi trước giúp đỡ nhiều, bi giờ có khả năng giúp lại cho bọn em một chút cũng có gì đâu. Em Minh còn hỏi gì nữa ko nào?

Bạn Trang cho tớ ngắt lời một chút. Đăng kí làm thẻ ở VJCC có dễ không? Thủ tục thế nào? Người ta làm việc vào giờ nào? Có nhanh được mượn sách và băng đĩa không? Có được mượn về nhà không :D? Còn 1 điều quan trọng hơn cả, VJCC ở chỗ nào? :p

Hihi....Hoài tống bom tớ đấy hả Hoài :) Trả lời từng câu một nhé:

1) VJCC là trung tâm hợp tác Hữu nghị Việt Nhật (hình như thế, tên dài lắm, tớ không nhớ chính xác :p) Cái trung tâm này nằm trong trường Ngoại thương, từ cổng vào rẽ bên phải, rất dễ tìm, có biển chỉ đường hết mà. Thư viện nằm trên tầng 2

2) Làm thẻ ở VJCC cực dễ và cực nhanh luôn (sáng làm chiều có ngay) Tớ làm lâu rùi nên ko nhớ chính xác cần có những cái gì, hình như là chứng minh thư, thẻ sinh viên, giấy giới thiệu của trường. Lệ phí thẻ một năm là 100.000 nhưng giảm một nửa cho sinh viên và học sinh

3) Giờ làm việc của VJCC tùy theo ngày, ở trên đó có ghi cụ thể, tớ không nhớ chính xác, mỗi cái thẻ cũng có giờ riêng, mình chỉ được vào giờ đấy thôi (đấy là nói thế chứ có thẻ rồi vào lúc nào cũng được ;))

4) Ở VJCC có sách, báo, từ điển, truyện tranh, băng nghe, đĩa, băng phim và băng hoạt hình..rất nhiều, có thẻ là mượn được, nhưng không được mang về nhà, chỉ được photo sách thôi (đắt hơn ở ngoài một chút, 300/trang <-- tốt nhất là ngồi học ngay tại đấy, yên tĩnh và mát mẻ, lúc nào chán học thì xem film hoặc lên mạng chùa :) )

Chỉnh sửa lần cuối:
lê hà minh đã viết:
không có tiếng Việt hay tiếng anh thì newcomer như tớ làm sao học được
thế adress của cái trang web của Tokyo là gì
Hưng là ở vùng nào của Nhật
chị Trang cho em hỏi thêm ở mấy chỗ đó một tuần học mấy buổi
trang web của cái trung tâm đó là
http://trungtamtokyo.com/
bạn vào tham khảo nhé, hình như có cả học thử nữa, bạn xem qua có ưng không rồi học cũng được :) dù sao thì những trung tâm uy tín như Núi Trúc thì vẫn tốt hơn.
Hi`, nghe chị Trang kể mà mà thấy mê quá đi :D không ngờ ở Hà Hội lại có một thư viện tuyệt vời như thế. (chị nói em mới nhớ, quyển Shinnihongo đó có cả hướng dẫn bán ngoài tiếng Việt nữa, sorry nhé :D ) . Nhưng không biết trong thư viện đó có không nhỉ??
tớ ở Tokyo bạn ah:)

Chỉnh sửa lần cuối:
Thư viện đấy cái gì cũng có em ạ. Có thể nói như thế, bao nhiêu giáo trình hay đều được mang đến đấy hết cả....có truyện tranh nữa :D đọc 7 viên ngọc rồng xịn mới thấy là VN mình cắt nhiều vật ạ!! A`, trong VJCC có cả sách và từ điển tiếng anh nữa, ngoài ra còn có sách chuyên ngành (ko nhiều lắm, nhưng nhiều quyển khá hay)

Oh. có cả manga và anime ah? Lại còn được dùng mạng chùa nữa á? Hehe, thôi thì gấp gấp đi làm thẻ :D

Back
Bên trên