Có ai ở Thụy Sĩ không?

Đỗ Minh Châu
(prince)

8-> Có ai ở Thụy Sĩ không nhỉ? Ở Geneva thì càng tốt. Tìm dân Ams ở Geneva khó ghê. Hic hic...

pourquoi est-ce que tu trouves seulement les Amsers? ^^
Seulement des Amsers ? Pas vraiment :D Mais en général, il est plus agréable de faire la connaissance avec un/une Amser. Moi, j'avais eu quelques difficultés en trouvant un logement à Genève, mais à la fin, j'en ai déjà loué un. Le 2 septembre je partirai pour Suisse :) Je connais maintenant queques étudiants à Genève, mais je sais pas encore si quelqu'un entre eux était Amser ;))

Et toi, pourquoi viens-tu ici ? :p Tu n'es pas en Suisse, mais au Canada. Qu'est-ce que tu y fais ? As-tu quelques amis en Suisse ? 8->

Chỉnh sửa lần cuối:
bạn có cần thông tin gì về Geneve thì cứ hỏi trên diễn đàn. Biết gì mình trả lời... miễn phí cho. Đi Geneve thì đừng hí hửng quá, buồn đấy. 6h tối đã hết người. Ảm đạm. Buồn tẻ. ....

bạn có cần thông tin gì về Geneve thì cứ hỏi trên diễn đàn. Biết gì mình trả lời... miễn phí cho. Đi Geneve thì đừng hí hửng quá, buồn đấy. 6h tối đã hết người. Ảm đạm. Buồn tẻ. ....
:D Thông tin thì cũng biết tương đối rùi. Chỉ đang ko bít có nên nhờ ai ra sân bay đón không thôi. Nghe nói đi lại cũng dễ nên cũng ngại nhờ vả 8->

Đón rước làm gì cho mệt. Geneve nó bé tí tẹo, có gì mà phải đón. Nhưng mà nếu biết một chút thì .... đỡ tốn money oan uổng, ví dụ tự nhiên phải mất tiền đi taxi chẳng hạn. Đi xe bus cho tiện, vừa rẻ vừa có thêm ... kinh nghiệm. Đi từ sân bay vào thành phố thì đi xe số 10. Nếu nhà trọ bạn ở là Cité Universitaire thì đi xe số 10, đến bến Servette (xem cái bảng trong xe, hoặc nghe được thì tốt, hoặc nếu không nhờ người bên cạnh bảo đến thì ới tôi một câu để tôi xuống) thì bạn xuống rồi bắt tiếp xe số 3, đi hết bến là tới. Mua vé thì mua vé theo giờ í. Để có thể đi xe bus từ sân bay thì khi bạn xuống sân bay Geneve thì đi đổi ít tiền xu. Ở nhà chuẩn bị ít tiền lẻ loại 1 chục hay 2 chục fr í. Quầy đổi tiền thì ở tầng 1 nhà ga sân bay thì phải. Nhiều hành lí thì kiếm cái xe cút kít mà chất để đi đổi tiền cho đỡ vất vả. Hành lý luôn phải để mắt tới, đâu cũng có ăn cắp thôi. Ra bảo người ta đổi ra ít tiền xu, rồi ra ngoài thấy mấy cái xe bus chình ình (màu đo đỏ hay vàng da cam, chả biết chính xác nó là cái màu gì) thì là bến đấy. Lựa chọn loại vé mình mua và nút tương ứng, rồi đút xu vào. Chả nhớ 1h mất bao nhiêu, cách đây vài năm là 2fr20 thì phải. giờ xăng tăng, chắc lên giá rồi =:) . Sau đố đút tiền vào cái lỗ là nó nó lòi ra ở cái lỗ khác. Nhưng mà cẩn thận mất tiền oan. Đút nhầm lỗ là.... nó không biết trả lại đâu, mất toi đấy.
Nếu không ở Cité Univers. thì cũng ko rắc rối lắm. Trên mạng kiểu gì cũng có bản đồ xe bus, mình tra trước rồi thì biết xe gì cần đi, nhưng chắc chắn là phải đi xe số 10 đầu tiên rồi.
Tháng 9 bạn đi, nhưng chắc phải 22-23/10 mới khai giảng. Chắc bạn được chơi dài dài chút. Nói chung mùa này tạm được, tương đối đẹp. Ra chơi ở thảo cầm viên hoặc là Place Neuve cũng đẹp, toàn lá vàng rực hoặc đỏ lừ. Nhưng khoảng một vài tuần sau khi nhập học, thì đừng quá sốc nhé. Cây nó phải rụng lá thôi, trơ khấc trơ khác. Trời xám xịt, lạnh lẽo, ủ rũ. 9h chưa sáng, 4h đã tối. Mùa đông mà.
Tranh thủ làm các thủ tục cần thiết, rồi còn có thời gian đi khám phá trường lớp, thư viện, cách học. Nói chung là thời gian đầu có nhiều việc để làm đấy. Về sau nó cũng quen đi.
Về thức ăn mua bán cẩn thận. Thịt thà đừng nghĩ nó tươi như ở mình. Mình mua phải thịt bò thối nhiều lần, trả lại siêu thị 3 lần rồi. Có lần ăn jambon thối phải trung thành với cái WC cả tháng trời, sau đi viện khám mới khỏi.
Nếu món ăn ko hợp khẩu vị mà ko biết cách chế biến thì cứ mạnh dạn... trình bày. Mình có thể bày cho nếu hợp khẩu vị của bạn.
Thôi chúc bạn chơi vui vẻ ở Vn những ngày cuối cùng trước khi đi... tìm đường cứu nước 0:)
bonne chance.

BB

Khiếp, nghe kể mà khiếp cả người :(( Hồi trước sang Pháp cũng đâu có thịt bò thối nhỉ :(( Thôi để sang đấy xem thế nào đã.

Hehe, đã đến được mấy hôm :D Chả bít nói thế nào, Thụy Sĩ hơn Pháp. Thế là được :D

Salut, anh Châu, em cũng ở Thụy Sĩ này. Khi nào anh rỗi thì qua Zurich chơi nhé.
Ừ ừ :D Hôm nay anh mới mua thẻ demi tarif rồi, chưa biết dùng thế nào. Vì cái này chỉ ra ngoài Geneva mới dùng, chứ trong Geneva thì có vé tháng rồi. Ah nghe nói ở Zurich không thích xài tiếng Pháp. Lần trước đi máy bay ngồi cạnh một thằng Thụy Sĩ, nhà nó cũng gần đấy. Nó bảo là ở Thụy Sĩ dùng mấy thứ tiếng nhưng vùng nói tiếng Đức không thích học tiếng Pháp và ngược lại <:p Thôi đi nói tiếng Anh vậy :D Thế em có dạy anh học tiếng Đức được không? Mang tiếng đi Thụy Sĩ, cũng phải bập bẹ một ít tiếng Đức để đua đòi :"> Anh chỉ biết mỗi câu gì mà toàn ich ich xích bích ý :">:x

Back
Bên trên