Các ngành học tại Aus

Nguyễn Minh Ý
(shining_italy)

Topic này em lập hộ một người bạn . Mong anh chị giúp đỡ.
Em muốn hỏi về các ngành học của Aus một cách cụ thể. Ai đã đi du học tại Aus thì giúp em vs ạh.: bao gồm nhg ngành gì...?
Một câu hỏi ngoài lề: Các ngành học liên quan đến nghệ thuật hay truyền hình thì có yêu cầu gì ngoài trình độ học vấn ko ạh?

Úc là một nước có truyền thống xuất khẩu dịch vụ đào tạo, có rất nhiều học sinh quốc tế du học tại Úc nên các ngành học tại Úc và Úc cung cấp quan e-learning rất nhiều. Để du học Úc tốt nhất nên căn cứ vào trình độ đã có của mình, năng khiếu đặc biệt của mình, mong đợi của mình trong cuộc sống mà chọn ngành.
Chọn ngành quan trọng, chọn trường càng quan trọng. Bởi vì cách thức tổ chức, kiểu học ở mỗi trường một khác, chứ không có thời khóa biều gần như trường nào cũng giống trường nào về số lượng môn, khai giảng cùng lúc và kết thúc cùng lúc đồng loạt như các trường ở VN (học phí cũng vậy, các trường cũng rất cạnh tranh nhau về mặt này nên phải chọn cho khéo, học phí các trường do các trường tự quyết định mà).
Về học các môn nghệ thuật và truyền hình, trình độ đòi hỏi thế nào là tùy thuộc vào cái cấp, bậc mà bạn định học tại Úc: du học thạc sĩ đòi hỏi khác, đại học đòi hỏi khác, cao đẳng khác... (sắp xếp dễ dần). Tuy nhiên, không có nghĩa học vấn bạn hiện thấp, bạn chỉ có thể sang Úc học cao đẳng hay thấp hơn. Bạn có thể tích lũy các tín chỉ dần dần để học lên mức cao hơn vì ở Úc có các patways khác nhau, họ đào tạo liên thông.
Thông thường, ngoài trình độ học vấn, bạn phải có trình độ anh ngữ (là đất nước nói tiếng A mà), nếu không có trình độ anh ngữ mà vẫn cứ muốn sang học thì phải bắt đầu từ học từ khóa tiếng Anh! Cuối cùng, phải có trình độ... tài chính!! Phải có tiền chứ! Tuy nhiên, vấn đề này có thể tiếp tục được giải quyết tại Úc (rất phụ thuộc vào bạn chọn trường học đấy), on student visa bạn được làm việc hợp pháp là 20 giờ/tuần (luật sắp tăng cái này lên rồi).
Một số trao đổi như vậy, nếu cần có thêm thông tin bạn cứ hỏi, mình sẽ vui vẻ trả lời. Hi vọng tin nhắn này cũng có ích cho tất cả những ai quan tâm đến du học Úc.

mình vừa lướt qua thử, tìm thấy ở University of Queensland rất nhiều scholarship và ngành học rất hay. Yêu cầu thường về IELTS là rất cao.
6.5 với writing 6.0 cho các ngành bình thường
7.0 với writing 6.0, speaking 6.5 hay 7.0 gì đó cho y, dược, luật
còn cái gì đó về speech mình ko nhớ rõ
thì 7.0 với writing 6.0, speaking 8.0

Ngoài ra còn có Charles Sturt University, Menzies Institute of Tech... riêng Charles Sturt Uni không có điều kiện gì cả, vấn đề là có phù hợp với mình không...

Có một điều rất quan trọng khi chọn ngành, quên chưa nói, đó là sự gắn liền của nó với thị trường lao động. Có những ngành thậm chí học đến tiến sĩ cũng không xin được việc làm => thất nghiệp; có những ngành chỉ cần đến cao đẳng là có chứng chỉ nghề và xin được việc làm, và ngược lại. Tùy đặc điểm từng thị trường lao động (Úc hay VN) mà các nghề này lại khác nhau. Ở Úc, người ta đã thống kê thành danh sách các nghề "on demande list". Nếu anh nào không có mối lo vật chất thì không cần quan tâm (nếu lúc nào cũng có nhà tài trợ!!), nếu không nên suy tính trước. Vì thực tế cho thấy, vì không ý thức hết được tầm quan trọng của vấn đề này và không biết cách đi nên nhiều người đang học tiến sĩ ở Úc đã chuyển ngoắt sang học cao đẳng... tức là nhiều người thay đổi cua học sau một thời gian học tập tại Úc.

Back
Bên trên