Các anh chị cho em hỏi một số thông tin về Art Institute of Seattle.

Nguyễn Ngọc
(Sushi Mèo lười)

Hi anh chị:)
Em đang có ý định theo học ngành thiết kế bên US, cái trường Art Institute of Seattle ấy ạ :) Nhưng em hơi phân vân một chút vì em rất khó phân biêt Uni và Institute thì khác nhau như thế nào. Học bên nào thì điều kiện tốt hơn? Các anh chị nào biết thông tin về Art Institute of Seattle thì tư vấn cho em nhé. Em rất cảm ơn.

Institute la hoc vien,ma hoc vien thi thuong la cac truong tu, hoc phi kha dat va co hoi hoc bong cho nganh thiet ke khong nhieu. Uni thi con tuy, neu em chon uni la truong chuyen ve thiet ke thi em se duoc hoc chuyen sau hon, con neu em chon mot truong uni chung chung co nganh thiet ke thi chac khong duoc chuyen sau bang.
Hoc o institute hay uni deu tot nhu nhau, nhung em da tinh den viec xet tuyen ho so chua,vi hoc nganh thiet ke cac truong thuong se yeu cau them ho so tai lieu thiet ke cua em, nhung cung co truong khong yeu cau tai lieu thiet ke.

trường đại học chuyên ngành về thiết kế em chỉ biết mỗi thông tin về Parsons The New School of Design tại NY thôi ạ T.T em cũng biết là chi phí học tại Ins cũng khá đắt nhưng hiện h em chưa biết nên làm thế nào. Có một bạn bảo em nên học 2 năm cao đẳg rồi xin chuyển tiếp vào Ins nhưng em k biết là có đc k nữa T.T

Hoc cao dang cong dong 2 nam roi em xin chuyen tiep cung duoc, em nen chon truong cao dang cung khu vuc voi truong em dinh transfer. Ah, ngoai ra viec hoc o cao dang khac nhieu so voi hoc o Dai hoc nen trong 2 nam ay em nen co gang het suc co the, nhu vay chuyen tiep vao DH se khong bi bo ngo. Em nen tim hieu ky ve nhung bang cap Art duoc chap nhan transfer o truong Cao dang ma em dang ki, nhung khoa hoc bat buoc de co the chuyen tiep nhe!
Qua trinh tim hieu se rat lau va phuc tap nen em nen danh nhieu thoi gian cho viec do.
Chuc em tim duoc truong em mong muon.

Năm nay chị cũng đi du học Mỹ và đăng kí ngành Art. Vấn đề tìm hiểu thật vất vả, nhưng quan trọng là mình phải đưa ra quyết định thật sớm để thời gian tìm hiểu được kéo dài ra. Em sẽ phải liên lạc với trường, dành thời gian tìm hiểu toàn bộ thuật ngữ và đọc catalog về trường.
Vấn đề tài chính nên đặt lên hàng đầu vì đăng ki Ins khá đắt, em có thể học Community College rồi xin transfer cũng được( chị ủng hộ con đường này :).Việc apply Community college cũng dễ hơn apply thẳng vào ĐH.Nhưng em nên tính đến kế hoạch sau 2 năm cao đẳng, ngoài Ins mà em chủ đích transfer ra, nên tìm hiểu các trường ĐH khác có thể transfer được.
À, việc học Community college là học đại cương về Art, khi chuyển tiếp lên ĐH em nên suy nghĩ xem ngành mình muốn học chuyên sâu là gì, nên có kế hoạch cụ thể cho việc du học nhé.
Tìm hiểu càng nhiều thông tin càng giúp ích cho em, cả trong việc xin học lẫn xin visai du học ( chị đang lo lắng cho chuyện xin visa đây!!)

Chỉnh sửa lần cuối:
Em học Art Design thi ko nên hoc CC làm gì tại vi nó không có major ấy. Với cả học CC thì chán đừng hỏi :)) Cố gắng vào luôn college em ạ. Gap year cung được. Coincidence là 2 năm trước anh cũng học ở Seattle :)) Good luck ;)

Back
Bên trên