Budget 1 tháng của các bạn là bao nhiêu?

Nguyễn Đức Long
(Louis2)

Budget= Financial Plan.

Tớ thấy rất nhiều bạn "Ôi tớ đi UK đấy. Nhà tớ giàu lắm". Maybe, nhưng budget hàng tháng có vấn đề trầm trọng Cố hết sức để đi du học UK cho hãnh diện (học bổng A lvl gì đấy) nhưng có khi sống <5 bảng 1 ngày . Theo tớ đó là sự trưng diện không cần thiết, đi nước khác sướng hơn .

Tớ tò mò muốn biết các bạn tiêu pha hàng tháng thế nào , nhất là các bạn ở UK (mang tiếng là giàu) .

Theo tớ bằng cấp ở UK đúng là kinh khủng thật đấy, nhưng only khi các bạn afford được chỗ uni fees đấy. Ngoài ra, đừng coi thường bằng cấp các nước khác . Và 1 số yếu tố nữa là trình độ thật của bản thân, hoặc khi ra trường ai cũng như ai cả. Nếu định ở lại UK (phải thật sự giỏi), good choice, nhưng nếu quay về vn thì almost the same (các bác doanh nhân già ở vn chỉ biết tên bằng, và bằng ở nước ngoài là kinh rồi, cứ thế là cho nhận việc, đâu biết nội dung khác nhau thế nào, chương trình khác nhau thế nào?)

Chỉnh sửa lần cuối:
Budget của chị là $600/tháng để trả tiền nhà, điện nước, ăn. Không đủ sống, không đủ ăn, học hành quá bận không còn thời gian đi làm (major đòi hỏi rất nhiều thời gian và những đêm không ngủ). Không hiểu UK thế nào chứ thấy dân UK suốt ngày cày cuốc xong đi chơi :-|

budget của em $0/day or month :D

Anh Long k được học bổng đi Anh hay sao mà hỏi .... :p nghe rất chi là cay cú :-?

Chỉnh sửa lần cuối:
Nguyễn Đức Long đã viết:
Cố hết sức để đi du học UK cho hãnh diện (học bổng A lvl gì đấy) nhưng có khi sống <5 bảng 1 ngày :))
Sống <5 bảng/ngày thì sao hả bạn hiền :-/ thế cứ đi Anh là phải tiêu tiền như nước à :-? cái chính là làm thế nào bản thân mình thấy thoải mái chứ ko phải để người khác thấy mình tiêu nhiều tiền thế nào b-) những người đi Anh là để "trưng diện" như bạn nói chỉ là số ít, đừng có vơ đũa cả nắm như thể ai đi Anh cũng là để khoe mẽ sự giàu sang của mình

Chỉnh sửa lần cuối:
em personally ko thích UK lắm , vì học bổng ít , mà cùng lắm thì chỉ đc full tuition fee , mấy trg A-level kiểu concord, rossall , ctc ... học bổng thì có tí tẹo
mà em có 1 cái experience ko hay lắm với thằng cha David < em ko nhớ chính xác tên > tóm lại là 1 thằng đại diện cho CTC về vn tuyển học sinh, lúc bọn em đi thi CTC , lúc xong , thằng đấy bảo e đc 75%,những đứa khác đc 50% 30% , xong, vui thú quá, đang đinh nghiên cứu xem thế nào < hồi đầu lớp 10, lần đầu tiên thi học bổng :)) > thì hôm sau quay lại, thấy bảng thông báo : e còn 50% , còn những đứa 50-->30 ... tóm lại là bị reduced hết . . . mà thằng đấy rất rude, lúc em nói chuyện với nó , nó cứ tảng lờ đi, đến khi nói vào vấn đề thì nó nói , CTC can only offer you 50% , if u cannot afford , you should choose other colleges. :)) tiếu lâm ghê :))

A level và cả uni scholar ở Uk thừong thấp
Sang Anh học sau ĐH có vẻ hay nhất
Nói tóm lại, miễn là học tốt mai này kiếm đựoc tiền trả cha mẹ
Thiếu tiền thì làm thêm, đầy đủ sinh hoạt đấy lại có thêm kinh nghiệm sống

Phạm Ngọc Minh đã viết:
A level và cả uni scholar ở Uk thừong thấp
Sang Anh học sau ĐH có vẻ hay nhất
Nói tóm lại, miễn là học tốt mai này kiếm đựoc tiền trả cha mẹ
Thiếu tiền thì làm thêm, đầy đủ sinh hoạt đấy lại có thêm kinh nghiệm sống
làm thêm chi trả được bao nhiêu % tiền sinh hoạt hả chị?
<theo kinh nghiệm của chị ý>

chà, nếu ko tính tiền học, mà cộng tất cả các thứ gồm tiền ăn ở, bảo hiểm, mua sắm, quà cáp, thư từ về nhà ... nói chung là tất tần tật thì mình cũng phải hết 500e 1 tháng đấy nhỉ :ss. Hic, thương ba má quá :((

Chỉnh sửa lần cuối:
Hic hic , gặp ai cũng kêu mình là chị, khổ ghê, còn vấn đề làm thêm thì đựoc bao tiền sinh hoạt ah`, theo mình thì khoang? 80%-100% sinh hoạt phí, đấy là người khoái đi làm và tiêu pha khiêm tốn.

Một là bạn Long đặt câu hỏi mà không trả lời? ^^ Budget của tớ vốn định một thắng chỉ tiêu chừng 300$ thôi nhưng chẳng hiểu sao bao giờ cũng bị quá =.=

Nói thật mấy chú ở nhà lúc chuẩn bị đi cứ to mồm là nói người ta đua đòi đú đởn, mình đây ăn chay niệm phật sống cuộc sống thanh đạm. Nhưng thật á, có nhiều thứ làm không dễ như nói. Và chuyện phát sinh thì càng nhiều. Tốt nhất nên đặt plan kỹ càng từ trước là một hai là nên để xông xênh ra vì sẽ có lúc cần tiêu khá nhiều.

nếu nổi hứng mua sắm thì hơi tốn
còn tháng nào chả mua gì thì chả tốn đồng nào
vì ăn ở tính vào total cost rồi :))

Cứ yên tâm em ạ :D khi nào bắt đầu party với cả clubbing đi :)) rồi xem mày còn nói ko tiêu đồng nào nữa không :D

Kkk... với cả bây giờ chưa phải mua gì, chứ đến lúc có cực kỳ nhiều thứ cần đóng. Chưa sống lâu chưa phát sinh nhiều thứ cần mua ^^ đến lúc phát sinh rồi sẽ như tao :)) từ Walgreens đến Walmart chưa có cái gì chưa mua cả :D sắp tới chắc còn phải mua một cái couch, rồi còn phải mua một cái rug to và phải mua coffee table nữa 8-} chắc chết thôi!!! >_+

Chỉnh sửa lần cuối:
ban đầu tao nghĩ cũng phải mua nhiều.nhưng mà cứ thiếu gì 2 thằng roomates lại về nhà lấy xong bảo tao là is it okay tao cũng chả biết nói gì :))
29 này hall tao tổ chức party hehe bọn nó bảo là sẽ bắt đóng tiền nhưng chưa biết bao nhiêu :D

budget của tao tháng đầu tiên ở đây là 500$ :D mới sang nên phải mua sắm nhiều thứ chứ sau này rồi thì cũng chẳng có gì để mà tiêu :D đi kroger mua trứng là hết :)) à cũng còn tùy xem hôm nào đi mall ;;)

nhưng vấn đề ở đây là US khá là hào phóng trong việc học bổng , chứ oxford với cambridge thì ... em thấy hầu như toàn là cực giỏi mới đc 1 cái scholarship ngon ngon...

em ở boarding, có bao giờ phải tiêu đồng nào đâu, kể cả detergent và pads :D

Cac' anh chị ơi cho em hỏi 1 chút:học ở UK với US thì ở đâu hay ho hơn ạ(cái này tùy quan điểm mỗi người thui thì mọi người cứ cho em cảm nhận)Sự thật em rất thích đi UK nhưng đắt quá học bổng thì k đa dạng như US:-?

Nghe nói học ở UK đắt hơn.

Còn budget của mình á :D Mang tiếng du học, nhưng mà budghet của mình tính ra thì khoảng 125$ / 1 tháng, ~ 100 Euro ~ 66,7 GB ^_^

Back
Bên trên