Bachelor in Deutschland ?

Nguyễn Lâm Tùng
(Bill)

Có bác nào biết, trường đại học nào ở Đức cung cấp chứng chỉ Bachelor không ạ ? đây là neues system , altes là Diplom.---> 5 năm (= Bachelor + Master)
Trường nào ở Đức là Beste für Informatik ? Karlruhe vs. TU München ???
Karlruhe nằm ở cái vùng hẻo lánh quá nhỉ, lại gần Pháp, sang đấy học không khéo lại phải học thêm tiếng Pháp thì teo :D

Bachelor thì đã có rất nhiều tr anbieten, nhưng em cần chú ý là chỉ có 1 số Studiengang được akkreditiert, tức là tương đương được công nhận ở quốc tế. Em có thể vào www.akkreditierungsrat.de ròi vào phần Akkreditierte Studiengaenge rồi search nhé.
Còn bth em tìm Bachelor Studiengang có thể vào www.studienwahl.de mà search cũng đc. Ở đó sẽ có fast alles, có điều ko phải tất cả đều đc akkreditiert thôi. bản thân chị cũng ko hiểu rõ lắm là nếu học ở tr chưa đc akkreditiert thì sẽ như thế nào, và mức độ đc công nhận ra sao. Chắc là do tùy mình chọn thôi, em nhỉ! KO thì em cứ học hết Vordiplom rồi chuyển cũng đc, có khi đến lúc đấy nhiều nơi đc akkreditiert hơn thì sao. (chị cũng đang chờ đợi đây :D)

Danke chị, hic em chỉ tìm được có mỗi 4 trường ở Đức đang offer cái Bachelor cho informatik thôi. Trong cái site đấy chỉ hiện những trừờng được accreditert thôi phải ko, thế có nghĩa là có nhũng trường khác cũng có bachelor nhưng momentan chưa được accreditert ?
Thế chị Hạnh đang học trường nào thế ?

Đúng rùi đó em, nếu em mà định chọn học mấy trường chưa đc akkreditiert thì vào www,studienwahl.de rồi vào Studien_und_Ausbildungsangebote sau đó em click vào Studiengaenge rồi chọn Fach và Abschluss thôi, nó sẽ search ra cho em những nơi có Infor mit Abschluss B.A. Có điều chị thấy cái web này hơi stupid ở cái đoạn Fachbezeichnung, em type xong thì enter rồi choose ở bên tay phải ý. Mà thôi em sẽ tự search đc thôi, tại chị chỉ cho mấy ng bạn nhưng đứa nào cũng chửi là cái đoạn này stupid quá :D.
Chị đang học BWL(Abschluss Diplom) ở Uni Mannheim, khá gần Karlsruhe đó hì:). Mà giờ chị mới đi học erste Semester thôi em ạ hic. Mà nếu chị ko nhầm em đang ở Austria à?

Nguyen Lam Tung đã viết:
Danke chị, hic em chỉ tìm được có mỗi 4 trường ở Đức đang offer cái Bachelor cho informatik thôi. Trong cái site đấy chỉ hiện những trừờng được accreditert thôi phải ko, thế có nghĩa là có nhũng trường khác cũng có bachelor nhưng momentan chưa được accreditert ?
Thế chị Hạnh đang học trường nào thế ?

vâng, em đang học ở Austria (2.semester) , hệ bachelor (giờ tất cả Uni ở Ausitra đều chuyển sang Bachelor hết rồi), nói chung là học ở đây thì em rất zufrieden. Mỗi tội tự nhiên bọn Minister nó giở chứng renoviert, và rất có khả năng là trong thời gian tới ausländer phải nộp studiengebühr, mà chẳng rẻ tí nào, 750 pro Semester :angry: . Thế nên đang tính cửa sang Đức học xem sao :)

Back
Bên trên